[Galaxy S] Swype đã hỗ trợ tiếng Việt !

Thảo luận trong '[Android] Phần mềm' bắt đầu bởi tom_riddle, 11/1/11. Trả lời: 43, Xem: 12327.

1. tom_riddle

tom_riddle Thành viên

Ko biết có bạn nào đã phát hiện ra chuyện này chưa, nếu chưa thì mình xin giới thiệu tại đây. :D

Số là trong firmware dành cho khu vực Đông Nam Á của Samsung Galaxy S (DXJPE) đã có tích hợp sẵn bộ gõ Swype hỗ trợ tiếng Việt, mình đã dùng thử và thấy rất tốt, nay xin chia sẽ với các bạn.

Lúc mới xài Android, mình rất thích Swype nhưng tiếc là Swype lúc đó chưa hỗ trợ tiếng Việt nên phải dùng bộ gõ khác (VietnameseIM). Nay Swype đã hỗ trợ tiếng Việt thì thật là tuyệt vời, mặc dù còn phải "huấn luyện" nhiều chữ viết tắt & tiếng lóng nhưng cảm giác "quẹt quẹt" để nhập liệu rất thích thú. :mstickle:

Mình trích 2 file (apk và lib) của Swype trong Galaxy S i9000 để các bạn cài thử, hy vọng là các dòng máy khác vẫn chạy tốt.

CHÚ Ý: TRƯỚC KHI CÀI, BẠN NÊN BACKUP 2 FILE SAU
    /system/app/Swype.apk
    /system/lib/libSwypeCore.so

Download: http://www.mediafire.com/?fnz72w96vazcy6o

Cách cài đặt:
    * Máy phải có quyền root
    * Giải nén file Swype_tieng_Viet.zip vừa download thu được 3 file Swype.apk, libSwypeCore.so và t9vietnam.txt
    * Dùng Root Explorer (hay trình quản lý file nào hỗ trợ root)
    * Copy file Swype.apk vào thư mục /system/app
    * Copy file libSwypeCore.so vào thư mục /system/lib
    * Xong

Chú ý: mình có kèm theo file t9vietnam.txt là từ điển tiếng Việt ko dấu, có cái này đỡ phải dạy Swype những chữ viết tắt khi nhắn tin SMS :giggle:

File đính kèm:

:
    daiphanthanh, blackhunter, sloopy11 người khác thích nội dung này.
  2. Lộc

Lộc Thành viên

Không cài như vậy dc đâu bác.
    thanharts thích nội dung này.
  3. galabuon

galabuon Thành viên

ko thấy bàn phím .....................................................
  4. Lộc

Lộc Thành viên

Em đã bảo mà. Phải có swype installer và file cab mới install dc. Hoặc có file apk. Ai muốn test em up lên cho.
    thanharts thích nội dung này.
  5. tom_riddle

tom_riddle Thành viên

Có file apk rồi mà bác, em cài bình thường mà....?

---------- Post added at 11:10 PM ---------- Previous post was at 11:08 PM ----------

bác touch-hold lên textbox nào đó rồi chọn Input method -> chọn Swype
  6. thanharts

thanharts Thành viên

bác biết thì hướng dẫn anh em đi, cứ dấu nghề anh em hoài hehee
  7. Lộc

Lộc Thành viên

File apk recombine cơ bác ạ.
    Bác cứ chém em. Bác flash bản rom khác rồi install thử đi xem có chạy ko rồi hãy nói tiếp nhé.
  8. nhoxxxshock

nhoxxxshock Thành viên

hum bữa cũng có bác đăng bài nhưng cài ko dc .có bàn phím này thì quẹt quẹt sướng lun ^^ . để mình làm chuốt bạch với con d2g xem sao
  9. Lộc

Lộc Thành viên

Em post chứ ai. Đấy là bản mod đầu tiên và chỉ dành cho sgs. Đang mod bản khác mà ko biết có chạy ko hix hix .
  10. galabuon

galabuon Thành viên

hình như màn hình 320x480 nó ko hỗ trợ hay sao í. toàn ko thể cài.
  11. kaoaye

kaoaye Thành viên

Dung dc ma may bac, moi toi khong co dau :—(
  12. tom_riddle

tom_riddle Thành viên

Em chém bác làm gì, em đang xài rom XXJPY đây, ko phải DXJPE mà vẫn cài bình thường, ko tin anh em mình ra cafe gặp mặt rồi em cài cho bác xem.
  13. tom_riddle

tom_riddle Thành viên

Bác vào settings của Swype chọn ngôn ngữ chưa? Còn ko thì ấn và giữ phím q trên bàn phím, nó sẽ hiện menu ngôn ngữ cho mình lựa chọn.

Phải nói rằng bàn phím của Swype nhập tiếng việt có dấu rất nhanh và đúng chính tả, còn tiếng việt ko dấu và tiếng anh thì chưa nhiều, đôi khi mình phải gõ từng chữ để Swype học hỏi và ghi nhớ.
  14. tmhung

tmhung Thành viên

Tested : DROID 2 global cài dc bàn phím nhưng ko swype dc
  15. ilovepiaggio

ilovepiaggio Thành viên

Không cài được trên Desire HD
  16. Lộc

Lộc Thành viên

em bảo rùi mà :p. cùng lắm chạy được trên máy em SGS thôi, nhưng ko phải ROM nào cũng chạy dc.
  17. kaoaye

kaoaye Thành viên

[MENTION=115713]tom_riddle[/MENTION]:mình chọn ngôn ngữ tiếng việt rồi mà,thỉnh thoảng mới có từ có dấu,còn lại hầu hết là không.
  18. nhoxxxshock

nhoxxxshock Thành viên

mình cũng như bác zay .. ko swype dc
  19. tom_riddle

tom_riddle Thành viên

Như vậy là chỉ chạy được trên Galaxy S thôi sao? Tiếc thật đấy, hy vọng phiên bản Swype kế tiếp sẽ hỗ trợ trên các dòng máy khác. :)
  20. tmhung

tmhung Thành viên

ko chọn ngôn ngữ dc đâu , làm gì có framwork của con galaxy T_T