[Galaxy S] Swype đã hỗ trợ tiếng Việt !

tom_riddle
11/1/2011 15:28Phản hồi: 43
[Galaxy S] Swype đã hỗ trợ tiếng Việt !
Ko biết có bạn nào đã phát hiện ra chuyện này chưa, nếu chưa thì mình xin giới thiệu tại đây. 😁

Số là trong firmware dành cho khu vực Đông Nam Á của Samsung Galaxy S (DXJPE) đã có tích hợp sẵn bộ gõ Swype hỗ trợ tiếng Việt, mình đã dùng thử và thấy rất tốt, nay xin chia sẽ với các bạn.

Lúc mới xài Android, mình rất thích Swype nhưng tiếc là Swype lúc đó chưa hỗ trợ tiếng Việt nên phải dùng bộ gõ khác (VietnameseIM). Nay Swype đã hỗ trợ tiếng Việt thì thật là tuyệt vời, mặc dù còn phải "huấn luyện" nhiều chữ viết tắt & tiếng lóng nhưng cảm giác "quẹt quẹt" để nhập liệu rất thích thú. :mstickle:

Mình trích 2 file (apk và lib) của Swype trong Galaxy S i9000 để các bạn cài thử, hy vọng là các dòng máy khác vẫn chạy tốt.

CHÚ Ý: TRƯỚC KHI CÀI, BẠN NÊN BACKUP 2 FILE SAU
/system/app/Swype.apk
/system/lib/libSwypeCore.so

Download: http://www.mediafire.com/?fnz72w96vazcy6o

Cách cài đặt:
* Máy phải có quyền root
* Giải nén file Swype_tieng_Viet.zip vừa download thu được 3 file Swype.apk, libSwypeCore.so và t9vietnam.txt
* Dùng Root Explorer (hay trình quản lý file nào hỗ trợ root)
* Copy file Swype.apk vào thư mục /system/app
* Copy file libSwypeCore.so vào thư mục /system/lib
* Xong

Chú ý: mình có kèm theo file t9vietnam.txt là từ điển tiếng Việt ko dấu, có cái này đỡ phải dạy Swype những chữ viết tắt khi nhắn tin SMS :giggle:

Quảng cáo

Swype sẽ tự động nhớ và lấy từ sử dụng nhiều nhất, để ý: nút Swype sẽ nhấp nháy, bấm vào đó bạn có thể chọn được các từ khác
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Không cài như vậy dc đâu bác.
ko thấy bàn phím .....................................................
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Em đã bảo mà. Phải có swype installer và file cab mới install dc. Hoặc có file apk. Ai muốn test em up lên cho.
thanharts
TÍCH CỰC
13 năm
bác biết thì hướng dẫn anh em đi, cứ dấu nghề anh em hoài hehee
Có file apk rồi mà bác, em cài bình thường mà....?

---------- Post added at 11:10 PM ---------- Previous post was at 11:08 PM ----------

bác touch-hold lên textbox nào đó rồi chọn Input method -> chọn Swype
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
File apk recombine cơ bác ạ.
Bác cứ chém em. Bác flash bản rom khác rồi install thử đi xem có chạy ko rồi hãy nói tiếp nhé.
Em chém bác làm gì, em đang xài rom XXJPY đây, ko phải DXJPE mà vẫn cài bình thường, ko tin anh em mình ra cafe gặp mặt rồi em cài cho bác xem.
bác cho em hỏi 1 câu ngoài lề 1 tí.
Đấy là Em cũng dùng i9000 chạy ROM I9000XXJPP.
Bản ROM này đc mod từ kernel nào vậy bác?
hum bữa cũng có bác đăng bài nhưng cài ko dc .có bàn phím này thì quẹt quẹt sướng lun ^^ . để mình làm chuốt bạch với con d2g xem sao
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Em post chứ ai. Đấy là bản mod đầu tiên và chỉ dành cho sgs. Đang mod bản khác mà ko biết có chạy ko hix hix .
hình như màn hình 320x480 nó ko hỗ trợ hay sao í. toàn ko thể cài.
kaoaye
TÍCH CỰC
13 năm
Dung dc ma may bac, moi toi khong co dau :—(
Bác vào settings của Swype chọn ngôn ngữ chưa? Còn ko thì ấn và giữ phím q trên bàn phím, nó sẽ hiện menu ngôn ngữ cho mình lựa chọn.

Phải nói rằng bàn phím của Swype nhập tiếng việt có dấu rất nhanh và đúng chính tả, còn tiếng việt ko dấu và tiếng anh thì chưa nhiều, đôi khi mình phải gõ từng chữ để Swype học hỏi và ghi nhớ.
tmhung
TÍCH CỰC
13 năm
Tested : DROID 2 global cài dc bàn phím nhưng ko swype dc
mình cũng như bác zay .. ko swype dc
Không cài được trên Desire HD
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
em bảo rùi mà :p. cùng lắm chạy được trên máy em SGS thôi, nhưng ko phải ROM nào cũng chạy dc.
kaoaye
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=115713]tom_riddle[/MENTION]:mình chọn ngôn ngữ tiếng việt rồi mà,thỉnh thoảng mới có từ có dấu,còn lại hầu hết là không.
Như vậy là chỉ chạy được trên Galaxy S thôi sao? Tiếc thật đấy, hy vọng phiên bản Swype kế tiếp sẽ hỗ trợ trên các dòng máy khác. 😃
tmhung
TÍCH CỰC
13 năm
ko chọn ngôn ngữ dc đâu , làm gì có framwork của con galaxy T_T
luannm81
ĐẠI BÀNG
13 năm
N1 có chạy đc không các bác
koutouyo
TÍCH CỰC
13 năm
Xài trên vibrant không biết được không 😁
Dùng cái swype cáu nhất là nó cứ hay hiện popup lên nên em bỏ luôn, Bác nào có cách làm cho nó ko hiện popup ko?. em dùng SS galaxy3
ko tắt cái "hidden word" đó dc bạn ạ, cái bệnh này có từ lâu rồi nhưng vẫn chưa có cách khắc phục, ráng vuốt chính xác chút là ko bị thôi.
Vào Swype setting/Options/Word choice window rồi gạt về Never
Cái bác nói là cái suggest các từ cho mình, ko có nó thì khó xài lắm, còn em đang nói cái "hidden word", ko tắt được bác ạ, em search google rồi 😔
longnick
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác chủ thớt cho xin cái frame work tiếng việt đi. Mình xài Fascinate, cài vào được, nhưng ko lựa chọn ngôn ngữ được, chắc do thiếu framework rồi
topifone
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn em dùng con Sam sung gì ý, có 3.5 triệu thôi (chắc rẻ nhất rồi 😁) và có swype tiếng Việt ngon (phải đổi locale sang tiếng Việt nữa). Với các máy màn hình nhỏ thì swype mới thật sự là tuyệt vời. Bàn phím bình thường bấm sai lên sai xuống.
Túm lại là không dùng swype trích từ samsung sang các máy khác được hở các bác?
các bác nào chỉ em cách cài với cài vào nhưng mà không làm gì được cả có bào nào biết cách làm giống thằng này nè tạo thành file zip rùi em sẽ dùng cái CMR để apply nó

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=925548

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019