[Galaxy Trend - S7560] Root, Flash CWM, Deodex ROM và còn nhiều thứ nữa (25-8-2013)

RyanDAM
24/7/2013 18:50Phản hồi: 3.231
Đầu tiên là:
MÌNH KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM VỚI NHỮNG TRƯỜNG HỢP BỊ BRICK MÁY, CÁC BẠN LÀM THÌ CÁC BẠN CHỊU.
Nói là nói thế thôi, chứ mình đã đưa cổ ra làm thí nghiệm hết rồi mới post lên cho các bạn, thật sự chứ mình mong cho trend phát triển nhanh thôi.
Đầu tiên là máy tính của các bạn phải cài bản Kies mới nhất nhé! Đây là để cài các Driver cần thiết.
Bài viết này gồm các phần:​
  1. Root máy
  2. Cài CWM
  3. Xóa tam giác vàng
  4. Flash ROM Stock (1pack)
  5. Đôi điều về CWM
  6. Deodex Stock ROM
  7. Các vấn đề về mất root
1. Root máy
Ok, bây giờ bắt tay vào việc thôi, đầu tiên là root máy, điều này đơn giản chỉ cần 1click là xong ngay.​
  • Down 1ClickRoot về giải nén ra: https://app.box.com/s/feohby7934enwyba1zbm
  • Vào phần cài đặt: Developer options, tick vào USB debugging
  • Mở phần mềm 1ClickRoot lên và nhấn vào root, đợi một lát và bấm...
  • Khởi động lại em Trend, xong, Trend đã dc root @.@
2. Cài CWM
Và bây giờ là CWM, các bạn có thể chọn 1 trong 2 bản CWM5 hoặc CWM6, bản 6 thì mình đã test rồi, các options đều hoạt động ngon lành nhưng nó giật giật màn hình hơi khó chịu, còn bản 5 thì mình chưa test nhưng nó không bị giật như bản 6. Còn bạn nào muốn biết CWM để làm gì thì đọc ở mục 5 nhé!
  • Download Odin này về, giải nén ra: https://app.box.com/s/fgwyvoctjlhhkj3fzfli
  • Download CWM về (lựa một cái ở mục 5 nhé).
  • Các bạn dùng một app quản lý file nào có quyền root như root explorer, x-plorer... để vào /root/system/etc/ xóa file install-recovery.sh.
  • Bật Odin lên, để tick vào: auto reboot, F. reset time, nhấn vào PDA và tìm đến cái CWM mà hồi nãy download về.
  • Tắt nguồn điện thoại, bật chế độ Downloading bằng cách nhấn home+vol down+power, điện thoại rung một cái thì bỏ tay ra, sau đó nhấn vol up để vào downloading.
  • Cắm Trend vào máy tính và đợi nhận driver hết, cổng com trên Odin chuyển qua xanh dương nhạt là OK.
  • Nhấn Start và để đó cho nó chạy, Trend sẽ tự khởi động lại. Lưu ý là kể từ khi nhấn Start đến khi Trend khởi động xong thì tuyệt đối không đụng đến máy, không ngắt kết nối máy nếu không hậu quả thế nào thì bạn cứ Search Google "Brick" của máy android là gì nhé!
  • Xong rồi đấy, máy bạn đã có CWM, muốn vào CWM thì tắt máy, xài tổ hợp phím: vol up+vol down+home+power. Trend rung một cái là thả ra.
  • Để điều khiển thì Vol up, down để lên xuống, power để chọn và back để trở ra.
3. Xóa tam giác vàng
Xong chuyện thì lại xuất hiện cái tam giác vàng khó chịu ở màn hình splash khi mở điện thoại, muốn xóa nó thì phải dùng phần mềm Triangel Away:
4. Flash ROM Stock
Bây giờ là cách flash ROM stock nhé, các bạn có thể kiếm ROM stock trên http://www.samfirmware.com/, nhưng Trend mới ra nên củng chỉ có vài Rom giống nhau nhưng khác khu vực thôi, và đây là bản ROM stock có tiếng Việt:
Khi đã down về rồi, các bạn flash rom theo các bước sau:
  • Bật Odin, tick vào auto reboot, F. reset time, nhấn vào PDA và tìm đến cái ROM mà hồi nãy download về.
  • Đưa Trend về chế độ Downloading, cắm vào PC và đợi trên Odin xuất hiện màu xanh ở cổng com.
  • nhấn Start và đợi đến khí Trend khởi động xong.
  • Lưu ý: không đụng đến điện thoại nhé!
5. Đôi điều về CWM

CWM hiểu nôm na cho dể hiểu đó như là một công cụ tương tự như đĩa Hirenboot cua Windows vậy, nó dùng để flash ROM cook cho máy, củng như reset máy về trạng thái như vừa mới mua, hoặc củng có thể dùng để backup cái rom đang xài của bạn (Giống như ghost trên PC ấy). CWM thì có các bản sau cho bạn lựa chọn:
  • CWM5 (bản này không mới, nếu sau này có các rom mới như CM10,1 thì bạn không thể up bằng cái CWM này dc): https://app.box.com/s/k0np3gsbelnvn5pb2dgw
  • CWM6 (bản này mới nhất, mình mới build ngày 24/7, nhưng có lỗi là nó cứ giật giật cực kì khó chịu, đã test hết và nó backup rất tôt, thế là từ nay thoãi mái vọc mà không sợ hư, cứ hư thì restore lại bản rom đã backup, hehe): https://app.box.com/s/6uhs7v9ks3rbb71y3f39
6. Deodex Stock ROM

Đến đây có lẽ nhiều bạn thắc mắc Deodex là gì? mình chỉ nói nôn na là sau khi deodex xong thì những file *.odex (nó đi cùng với file *.apk) sẽ gộp chung vào file apk tương ứng của nó, khi đó chúng ta mới có thể chỉnh sửa được file *.apk (mục đích chính ở đây đó là mod giao diện, icon pin, sóng...) Có nhiều người giải thích khác nhau nhưng mình chưa thấy lời giải thích nào có cơ sở cã, nên mình chỉ nói công dụng cho các bạn hiểu thế thôi. Giờ bắt tay vào làm nhé:
Chuẩn bị:
Xong, đấy là các công cụ cần phải có để có thể làm, các bạn tiến hành theo các bước sau nhé:
  1. Các bạn bỏ toàn bộ các file đã backup rom vào thư mục original_update của kitchen (không có thì phải tạo, và đổi tên system.ext4.tar.x thành system.ext4.tar.
  2. Các bạn chạy Dsixda Kitchen, nhấn 1, enter, enter và chọn cái nào có [system.ext4.tar and boot.img], enter ... các bạn có thể đọc và làm theo các bước của nó.
  3. Chúng ta đang ở menu của kitchen, bây giờ các bạn chọn [0-ADVANCED OPTIONS], chọn 11 để vào công cụ deodex.
  4. Chọn v để chỉnh lại API, Trend đang ở android 4.0.4 nên lấy API là 15 nhé.
  5. Chọn b để bắt đầu deodex. Đợi hơi lâu đấy.
  6. Deodex xong hết thì các bạn tắt kitchen đi là dc rồi.
  7. Trong thư mục của kitchen, vào folder WORKING_xxxxxx_xxxxxx\system\app, copy hết những gì có trong đó vào thư mục app (không có thì tạo) của bộ nhớ điện thoại.
  8. Trong thư mục của kitchen, vào folder WORKING_xxxxxx_xxxxxx\system\framework, copy hết những gì có trong đó vào thư mục frame (không có thì tạo) của bộ nhớ điện thoại.
  9. Bật ADB lên, nhập các dòng lệnh dưới nhé, xong mỗi dòng thì enter và đợi cho nó xong mới nhập tiếp:
Code:
adb shell
su
stop
mount -o rw,remount /system/ /system/
cp /sdcard/app/* /system/app/
rm /system/app/*.odex
cp /sdcard/frame/* /system/framework/
rm /system/framework/*.odex
mount -o ro,remount /system/ /system/
reboot
Lưu ý là sau khi nhập su xong thì điện thoại đòi quyền root, các bạn đồng ý nhé.

Rồi, Trend khởi động xong thì các bạn có cho mình rom đã Deodex rồi đấy ^^ chúc may mắn!

7. Các vấn đề về mất Root

Mình thấy có khá nhiều bạn gặp vấn đề về root, ví dụ như khi flash rom stock xong thì bị mất root, sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn fix root nhé.
  1. Cài lại CWM, tất nhiên máy bạn mat quyền root nên không thể xóa file hệ thống khi sử dụng cách cài CWM ở trên. Bây giờ bạn làm theo các bước ở trên (các cài CWM), không cần xóa file install-recovery.sh nhưng trong quá trình cài đặt thì bạn phải để ý, khi flash CWM, đt vừa run lên thì bạn lập tức rút cáp, tháo pin máy ra
  2. Vào CWM, chọn reboot system, chọn fix root
  3. đến đây thì máy bạn đã có quyền root trở lại, bạn vào CH play, tải SuperSU về và sử dụng.
  4. Cuối cùng các bạn xóa file install-recovery.sh đi là xong nhé!
Thôi viết đến đây thôi, mai mốt có gì mới mình sẽ cập nhật @.@
3.231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chủ thot up lên trang 1 cho các bác khi muốn về rom gốc hoặc đi bảo hành bản hỗ trợ tiếng việt nè http://hotfile.com/dl/234032816/9d41592/XXV-S7560XXAMF6-20130621121950.zip.html
@thienmabadao
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
để mình cập nhật thêm @.@ tối làm thêm cái hướng dẫn flash Stock rom!
Bác bỏ đc mấy cái ứng dụng không cần thiết đc cài mặc định trong rom stock ko
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nam Smile dc chứ. root rồi là xóa dc. bác dung titanium backup xóa cho nó đơn giản

Sent from my GT-S7560 using Tinhte.vn
nên cài bản 5 hay 6
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thienmabadao thì bác thích bản nào củng dc. bản 6 thì còn chưa hoàn thiện, còn lỗi. còn bản 5 thì mình chưa test @.@

ai chỉ mình cách up rom stock qua odin cho galaxy trend s7560 với
@HzRD dow odin về rồi cài đặt,dow rôm stock về rùi giải nén,vào odin ấn vào PDA rồi dẫn đến file vừa giải nén rùi open,sau đó ấn start
mình dùng 1clickroot đã thành công nhưng mình lỡ cập nhập phần mềm nên mất quyền root nhưng mình root lại ko được ai có cách xin chỉ giáo
@HzRD Chạy lại rom stock của bạn Thienmabadao rùi root nhá
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
@HzRD
giờ bạn thử cài CWM, sau đó vào CWM, chọn restart system now, chọn no, và sau đó chọn Fix SU xem @.@

p\s: bạn bị mất quyền root nên không thể xóa file trong hệ thống dc, nên bỏ qua bước này, nhưng khi flash bằng Odin thì khi odin vừa báo pass thì nhanh tay tháo pin, rút cáp ra, sau đó gắn pin vào và bật CWM làm theo như mình hướng dẫn.
@HzRD mình cũng cập nhập phần mềm nên mất quyền root nhưng mình root lại vẫn dc bạn kiểm tra lại cáp usb nha
Lotus_F1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HzRD cập nhật phần mềm ở đt ak bạn?. hay cập nhật androi?.
nhưng mình ko biết cach up rom odin cho galaxy trend
nhưng bản cwm 6 còn lổi mà
ai hướng dẩn up stock rom qua odin cho galaxy trend với
@HzRD
đây bạn ơi m làm theo cái này thấy ok
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn cứ sử dụng, chức năng của nó không lỗi là dc rồi, cứ làm đi nhé!

p\s: vừa cập nhật cách flash rom stock nhé!
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
HzRD: bạn viết bài, gộp lại một bài cho rõ ràng và rành mạch, tránh trường hợp viết rời rạch thành từng bài như thế dẫn đến loãng topic bạn nhé!
@RyanDAM xl bạn nhé mình bị nhầm
minh nge nói bị giật màng hình là sao dậy
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
@HzRD
nhưng mà vẫn dùng bình thường bạn @@ hơi khó chịu chút nhưng xài vẫn tốt.
có cách up stock qua odin thì pm mình nha mình đang rất cần thank bạn trước nha
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
@HzRD
đọc lại bài #1 nhé, mình mới cập nhật hồi nãy.
đọc rồi đang down bản rom về nhưng lâu quá.chắc chiều mới xong. ak có cài kies ko hay chỉ cần cài driver samsung
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
@HzRD
nếu odin nhận rồi thì khỏi cài kies, còn nếu không thì cài thêm kies, vì máy mới ra nên bộ driver cũ có thể không nhận.

dùng mấy trang leck link ấy cho nhanh
@HzRD Bạn dow trực tiếp trên hotfile hả,nếu muốn nhanh vào http://now4evervn.biz/index.php nhờ họ leech link cho dow 30p là xong
@Nam Smile bạn up chưa có lổi gì ko
rùi.........oki cứ làm đi
@Nam Smile có giải nén bản rom vừa tải về ko vậy bạn
uh đang down có gì mới về em này chưa bạn
sao nó báo fail là sao co thành công ko vậy bạn
sao nó báo fail hoài vậy
@HzRD giải nén ra nhá.........nếu vẫn báo fail thì chắc là máy chưa nhận driver rùi
RyanDAM
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nam Smile thử cài Cwm rồi wipe data xem có dc không.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019