Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Gắn "hộp đen" cho nón bảo hiểm bằng 7 cái camera

TDNC
26/2/2013 0:42Phản hồi: 70
Gắn "hộp đen" cho nón bảo hiểm bằng 7 cái camera

Sau khi nhân viên của mình bị một chiếc xe hơi tông trúng và rồ ga bỏ chạy, hãng thiết kế Chaotic Moon đã lên ý tưởng lắp đặt một thiết bị ghi hình gọi nôm na là "hộp đen" dành cho những ai có đội mũ bảo hiểm như người đi xe đạp hay lướt ván. Chiếc hộp đen này thực chất là một bộ gồm 7 cái camera đặt xung quanh nón và được xếp gọn vào bên trong, có khả năng ghi hình 360 độ sau khi vụ tai nạn xảy ra để làm bằng chứng buộc tội những tài xế bất lương.

Nguyên lý hoạt động của chiếc nón này là: nó sẽ nhận biết khi nào xảy ra va chạm (nhờ vào thiết bị đo gia tốc Accelerometer), sau khi va chạm xảy ra thì nó sẽ tự động ghi hình lại toàn bộ hiện trường lúc đó (tối đa 7 tiếng ghi hình), bao gồm cả chiếc xe gây ra tai nạn, tài xế cũng như biển số xe. Video sau đó có thể được lấy ra thông qua cổng USB. Hãng này cho biết trong tương lai có thể tích hợp thêm các tính năng như ghi lại lộ trình đã đi, nhận diện vật thể hay có thêm chức năng chụp hình Panorama. Giá dự kiến của chiếc nón 7 camera này là khoảng 300 USD.

Theo mình nghĩ, cách hoạt động của chiếc nón này chưa được hiệu quả, nếu chỉ bắt đầu quay phim sau khi xảy ra va chạm thì đôi khi khó có thể xác định được ai đúng ai sai trên đường. Nếu nó có thể quay phim liên tục, khi xảy ra va chạm thì sẽ tự động cắt đoạn video từ trước đó 30 giây hay 1 phút gì đó và tiếp tục quay cho đến hết. Như thế sẽ đảm bảo quay được trước, lúc xảy ra và sau khi xảy ra tai nạn. Còn nếu bạn muốn tích hợp camera vào nón để làm máy quay hành trình thì hãy thử cái này: Video Head.

Theo TheVerge
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

300usd cho 1 mũ bảo hiem.hoi xa voi..minh toàn dùng mủ 35k 1 kái 😁:D

Gửi từ GT-I8160 của tôi
@mrlehoainam92 Xl chu pac noi.lam nhu minh pac moi biet tac dug non bh z...dua..noi nhu bac z may nguoi ban non bh LD chac dep tiem het....tuy so thich moi nguoi thoi...bac co tien thi doi non mac.....con e it tien doi non re..dug cham j ma pac noi doc mom the :mad::mad:

Gửi từ GT-I8160 của tôi
thanhky20
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trumcute con đâu mà biết hối với hận nữa.chết mất tiêu rồi
trumcute
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhky20 Vâng! Ý em là thế! Mũ này về VN thì chỉ có bị quổng mất! :p
hylan_metal
ĐẠI BÀNG
11 năm
@letanfia Chỉ sợ ko có cơ hội để hối hận
vài bữa tai nạn có hộp đen để xử lý rồi ^^
$300 ư? ở vn thì chỉ có ế 😁
wonbii
ĐẠI BÀNG
11 năm
@android no.1 Nếu bác biết đối tượng sử dụng là ai thì 300$ không phải là con số lớn đâu!!!
Em có thằng em nó nói câu này mà e nghe cũng nhột là: " Mình đánh giá cái đầu mình bao nhiêu tiền thì đội cái nón bảo hiểm bấy nhiêu." Kakkak...
@wonbii Thằng em bác nói quá chuẩn !
mapumario
ĐẠI BÀNG
11 năm
@android no.1 Tiền nào của đấy bạn ạ 😆

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
NTarchi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@wonbii em đang đội cái mũ có mấy chục ngàn, khác j` thằng em bác bảo cái đầu sinh viên đh như e có mấy chục ngàn, nghe tức quá chẳng lẽ gọi điện về xin nhà 300 $ mua mũ bảo hiểm 😔
solid
ĐẠI BÀNG
11 năm
@wonbii Chuẩn luôn,mình toàn mua mũ bh chính hãng thôi,mình đi đường thì cẩn thận chỉ sợ mấy thằng nó tông phải mềnh,chết còn đỡ,điên mới sợ.
Nó mà biết thì nó lấy luôn cái mũ mất :-ss
zhuming9698
ĐẠI BÀNG
11 năm
có hộp đen trên NBH m.ng sẽ bớt chạy ẩu 😃
trungtc92
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chắc giành cho vận động viên đua xe chứ 300$ ai mua😁
Và cái m ũ sẽ mất trong vòng 30 phút !
nón 300$ thì sao dám gởi xe :rolleyes:
có hộp đen trên nón BH, mấy anh áo vàng sẽ bớt lộng hành. Hy vọng tương lai ko xa, vn mình sẽ có những chiếc nón có thể gắn camera với giá thành phải chăn 😃
mình toàn xài hàng tốt để tự bảo vệ mình, mà mắc cỡ này thì thôi... cho em xin... mình xài loại 300k đã bị bọn nó lấy 2 lần rồi, mua cái này xài chắc nó đạp mình xuống đường rồi giựt luôn quá.. 😔(
anhv41
TÍCH CỰC
11 năm
@justinchasez bác bị giật còn đỡ .
Mình bị chúng nó giựt 1 lần đang định đội nón lên đầu nó chạy ngang giựt cái nón của mình , mày là cai nón có 60k .
Lần 2 mình bị tụi nó lấy , sau lần bị giựt mình lấy lại cái nón cũ để đội , khi vào gửi xe coi film cái nón của mình nó tàn hết chỗ chê , chầy nát bét mà nó cũng đành đạn lấy của mình .
tam1104
ĐẠI BÀNG
11 năm
bỏ zo cốp xe trc khi đi đâu
ý tưởng hay tương lai ko xa hi vọng sản xuất hàng loạt thì sẽ có nhiều thứ thay đổi tích cực , và chỉ tiêu cực khi ở VN nạn trộm mbh này sẽ tăng cao , và giá sẽ đội lên , dân tình có thể tìm lại mũ của mình ở chợ giời 😆
Hok hợp lý cho lắm vì khi nào xảy ra tai nạn mới kích hoạt ghi hình với giao thông ở VN nhìu xe thì lúc kích hoạt nó đã chạy mất tiêu rồi😁
ở VN bỏ 300k cho cái NBH còn thấy tiếc huống gì 300$ 😆
Ở vn toàn siu nhân nên chắc sẽ không cần tới cái này 😁
NTarchi
ĐẠI BÀNG
11 năm
bây giờ giao thông cứ như chiến trường ấy nhỉ, trang bị tối tân quá
tthời buổi khó khăn thì củng nhiều người làm việc khó coi vậy thôi
ở VN mà có cái này thì cái bọn gây tai nạn xong bỏ chạy hết đường trốn
ig00gle
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang xài cái mũ mua 25k...:p