Gartner: Thị phần PC ở Mỹ Q1/2014, Dell & Lenovo tăng mạnh, Apple & Toshiba giảm

cuLong
10/4/2014 8:6Phản hồi: 55
Gartner: Thị phần PC ở Mỹ Q1/2014, Dell & Lenovo tăng mạnh, Apple & Toshiba giảm

Một thông kê của Gartner vừa công bố về thị phần máy tính cá nhân ở Mỹ trong quí đầu tiên năm 2014, theo đó thì Apple bị giảm 3,8%, trong khi đó Dell và Lenovo tăng trưởng mạnh, và HP đang dẫn đầu thị phần PC ở Mỹ với 25%. "Thị trường Mỹ trong Q1/2014, lượng PC được các hãng xuất xưởng đạt gần 14,1 triệu máy, tức tăng khoảng 2,1% so với cùng kì năm ngoái. HP dẫn đầu thị phần với 25%, kế đến là Dell chiếm 23,8% và Apple đứng thứ 3 với 10,8%."

Trong top 5 hãng máy tính lớn nhất ở Mỹ hiện nay, tính theo Q1/2014 thì Lenovo đứng hạng 4 với thị phần 10,4% và Toshiba hạng 5 với 8,4%. Trong 5 hãng chỉ có Apple và Toshiba bị sụt giảm mạnh về thị phần, điển hình là Táo bị mất 3,8% và Toshiba mất 7% so với cùng kì năm ngoái. Hồi tháng 11/2013 thị phần máy tính của Apple ở Mỹ đạt hơn 14% nhưng hiện nay chỉ còn chưa tới 11% mà thôi.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao a Lenovo tàu khựa lại đc dân Tây tin dùng thế nhỉ!?
jino
TÍCH CỰC
10 năm
@nhan.tuong Hài 😁
@quynhmatroi phải tới 90% các công ty lớn nó phát miễn phí máy thinkpad cho nhân viên làm việc .
@quynhmatroi
Suy thoái. Giá re? cấu hình cao
@nhan.tuong Công nghệ cảu IBM đó bạn, còn thương hiệu thinkPad thì còn bán được nhiều
Một tín hiệu vui cho PC khi mà thiết bị di động đang phát triển chóng mặt như hiện nay
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác ơi thị phần dell là 28% chứ nhỉ 😁
Lenovo tốt mà, em xài điện thoại, bạn em xài laptop thấy ok lắm.
becon481990
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình vẫn đang dùng một em lenovo g410 từ 2008 tới giờ, trâu bò lắm, tuy nhiên cũng ghét vì bọn khựa
@becon481990 có khi hồi đó chưa thay đổi về chất lượng, chứ giờ thì chưa biết thế nào, ai cũng muốn có lãi mà, mình đang dùng Probook của HP, quá ổn với giá 9 triệu
sai rồi
Dell 23.9 % nha ad
Số lượng của Dell gấp đôi Apple nhưng sao thị phần chỉ bằng có 1/4 thế nhỉ?
@Sonltt thị phần do những quý trước bán nữa.
kunxeyo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lenovo tin tưởng được dùng oke máy em cắm 3 ngày liên tục mà có sao đâu
Không biết trong số Lenovo đấy thì bn là thinkpad nhỉ. May tinh minh dùng toàn quanh quẩn dell rồi lại thinkpad rồi lại dell, nhg chẳng cai nào chịu hỏng cả, toàn phải cho or bán lại.
thinkpad vốn của ibm mà 😁
catre1710
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang dùng một con laptop toshiba và phải công nhận là nó tệ nhất trong những con lap của các hãng đã dùng.
@catre1710 toshiba mua máy lạnh thôi 😁
TBTAGROUP
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bên Mỹ thích dùng mấy hãng này nhỉ. Ko biết có chuộng Asus với Acer ko các bác nhỉ.
@TBTAGROUP bên đây ngoài mac chủ yếu ra thì thấy bà con dùng dell với lenovo là nhiều, hp v sony thì khá hiếm.
Theo mình biết thì gốc của nó là khựa, nhưng có mua lại dòng thinkpad của IBM của Mỹ. nhưng bản chất vẫn là khựa, nói chung là không nên làm giàu cho khựa!😁
vinhokss
TÍCH CỰC
10 năm
mình dùng dell và chỉ chê 1 chút là hơi nóng tí thôi, còn lại là ngon lành, hi vọng dell vẫn phát triển tốt
Hàng điện tử mà , 5 ăn 5 thua, chọn kỹ mấy thì kỹ, con nào về chết là chết ngay 😁 nói chung người ta vẫn mua máy chạy win nhìu hơn, nhưng với táo thì đọc quyền dòng của nó rồi
@harrypham2014 Bạn chơi hàng lậu.chứ mua mac giá đã cao so với các máy khác roi về đầu tư win nưa thì k phải 1 lựa chọn khôn ngoan.
Thật trùng hợp mình dang dùng 4 con đều là 4 hãng dẫn đầu hehe.trong đó con lenovo trâu chó nhất.
@harrypham2014 Mac sài win dc nhui tiếng.bàn phím , bàn chuột có tận dụng dc hết như trên mac k, lại k có mh cảm ứng tối ưu win 8.minh chỉ sài 13 cuối 2013 maxop cài win 7 khi dùng soft mac k có thui.
Chắc xp ngừng hỗ trợ nên mọi người cũng thay luôn máy tính mới
Mình dùng hp nè. Giá rẻ hơn lenovo cùng tầm nhưng dùng hơi bị ngon đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019