Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Genymotion, chạy ứng dụng Android trên máy tính Windows hoặc OS X một cách dễ dàng

Duy Luân
3/10/2013 23:13Phản hồi: 835
Genymotion, chạy ứng dụng Android trên máy tính Windows hoặc OS X một cách dễ dàng

Trước đây mình từng giới thiệu với các bạn ứng dụng BlueStacks để chạy ứng dụng Android trên máy tính Windows hay OS X, tuy nhiên nhược điểm của phần mềm này đó là chúng ta không thể truy cập được vào kho ứng dụng Google Play đầy đủ, cũng không có một môi trường chạy Android đầy đủ như trên các smartphone hay tablet. Để giải quyết vấn đề này thì hôm nay mình mời các bạn dùng thử Genymotion, phần mềm giúp tạo các máy ảo Android trên PC để có thể thoải mái cài và vọc app từ Google Play. Chúng ta cũng được phép truy cập vào những thành phần hệ thống khác, ví dụ như homescreen, phần cài đặt, thanh thông báo... y hệt như trên thiết bị di động, và lại hoàn toàn miễn phí.

Genymotion thực chất sử dụng VirtualBox để tạo ra các máy ảo, tuy nhiên nó sẽ giúp chúng ta đơn giản được nhiều bước thiết lập. Genymotion được viết nên chủ yếu để các lập trình viên kiểm tra phần mềm của mình trước khi đưa Google Play, nhưng chúng ta hoàn toàn có thể dùng nó cho nhu cầu chạy app thông thường cũng được.

Để sử dụng Genymotion, trước hết các bạn cần tải những công cụ sau:
Khi đã tải và cài đặt xong Genymotion, hãy chạy ứng dụng này lên. Chúng ta sẽ đi qua một số bước thiết lập như sau:

1. Đăng nhập vào ứng dụng Genymotion bằng tài khoản mà bạn mới vừa đăng kí ở trên.

2. Bạn sẽ được hỏi về việc chọn thiết bị giả lập môi trường Android ảo. Có rất nhiều máy ảo, ví dụ như HTC One, Xperia Z, Samsung Galaxy S4 cho đến các máy Nexus, có cả một số tablet ở đây nữa. Chọn lấy máy nào đó bạn thích, rồi tiếp tục nhấn nút Add và nút Next. Đợi cho máy ảo tải về, có thể sẽ hơi lâu đấy vì đến một hai trăm MB lận. Nên chọn những máy ảo có chữ "with Google Apps" để có sẵn những kho Google Play.

3. Sau khi tải về xong, hãy nhấn đúp vào máy ảo bạn tính sử dụng. Một hộp thoại thông báo sẽ xuất hiện, ở hộp thoại "Path to Android SDK", hãy trỏ đường dẫn đến thư mục Android SDK mà bạn mới vừa tải về ở trên. Lưu ý là phải trỏ đúng vào thư mục có chữ sdk bên trong nữa nhé, đến khi nào dòng chữ "ABD from Android Developer Tools successfully found là được". Nhấn OK để hoàn tất.

4. Quay trở lại giao diện chính của Genymotion, nhấp vào máy ảo mà bạn muốn chạy. Chờ một lát là máy sẽ xuất hiện lên như hình bên dưới. Tiếp đó bạn có thể dùng chuột để tương tác với máy ảo Android, đăng nhập tài khoản Google, thiết lập màn hình, tải app, nghịch app, vào phần settings...

5. Tận hưởng thôi. Chúc các bạn thành công. Đừng quên là bạn có thêm một loạt nút ảo giả lập ở bên cạnh màn hình đấy nhé. Có cả nút để truy cập vào webcam với dữ liệu địa điểm nữa.

835 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vanbien86
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không ai quan tâm bài này sao ko thấy cmt nào nhỉ, ko biết cài cái này thì mình có thể cài zalo được không nhỉ mọi người
@vanbien86 :/ quan trọng là nó chạy windows rồi nên ít ai quan tâm đến android nữa 😆
@vanbien86 cai thoai mai.nhung j ma android cho phep la choi dc het
fangy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cài sẵn đợi có Kitkat rồi test nào

p/s : Ko đủ đạn sắm điện thoại xịn nên đành thế vậy , đã nghèo còn đú công nghệ
sticker
TÍCH CỰC
10 năm
vãi cái ID của lão thớt
vanphumbile
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay thank....
Hay có cái này chạy thử mấy ứng dụng. Cài ngay và luôn. Cảm ơn bác Duy Luân nhiều nhé.
rongden241
ĐẠI BÀNG
10 năm
không có con máy tính bảng nào chạy win 8 để thử nhỉ :oops:
Vãi duyluandethuong =)))))))))))):p
Tai Cụp
TÍCH CỰC
10 năm
@trungtun lê thị hổ báo =))
@hypous Không bác, hai người khác nhau
@Duy Luân bác xem hộ em kai lỗi này là lỗi gì với ạ
@Duy Luân kuste vãi. thanks
vuitv
ĐẠI BÀNG
10 năm
khá hay, cho bạn nào chưa có máy android
Những người không có mtb và smp thì cài cái này để vọc chắc phê lắm
Chủ thớt cho mình hỏi cái này có dùng được cho những smartphone non-brand không vậy? Chẳng hạn như Qmobile thì sao? Hướng dẫn giúp nhé! Thanks.
@gialang010 Mình chưa hiểu ý bạn. Cái này cho máy tính mà
@Duy Luân Vì bạn đề cập đến môi trường máy ảo của những hãng lớn như "HTC One, Xperia Z, Samsung Galaxy S4 cho đến các máy Nexus, có cả một số tablet ở đây nữa" nên mình mới hỏi là có môi trường máy ảo cho Qmobile không ấy mà!
@gialang010 đã ảo rùi mà còn " tiết kiệm tiền" chỉ xài Qmobile
bái phục
@Duy Luân anh ơi cho e số điện thoại e có mấy vần đề cần hỏi được không anh.
daragonvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
thanks bác duyluan đang cần cái này để vọc android
có cài được mấy game khủng để chơi ko nhỉ
Blue stacks cũng có google play, mình cài go launcher hd vào dùng như máy tính bảng
ko biết cái này có chiến game android như máy chạy hệ điều hành android khác không bác@Duy Luân ?
@Duy Luân Vậy e có thể bê lap và nghiêng khi đua AP8 ko ạ? 😃
@Adi Đà Fệt dự là nếu bác làm dc thì sau này sẽ có thêm 1 cách chơi game trên lap win 7 😁
maximum1356
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân chả thấy dc gì cả
@Duy Luân a ơi cho e hỏi sao bây giờ ko vào đc cái ưith Gôgle Apps nữa nhỉ, cài game cũng ko dược luôn. ko còn máy nào có Gapps nữa 😔 Chưa có tên.png Chưa có tên.png Chưa có tên.png :((
JindoVN
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy có nghĩa là giả lập Android và sử dụng mạng bằng cable của máy tính đc luôn hả Duy Luân?
@JindoVN Đúng ạ
Haianh_32
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân làm sao để ghim cái cửa sổ genimotion vào bên phải màn hình
chia màn hình ra ấy bác,có lúc e vô tình làm đc mà h lại không biết làm ntn
thế thì phải cài ngay để chiến battle alert hd thôi, đang nghiền cái đấy quá. 😃
@mylove12345
Nếu bạn đã có PC/Mac thì cài hẳn Red Alert 2/3 về mà chơi chứ chơi khỉ gì cái game dành cho mảng mobile =].
@NickPhamUK thế thì bạn chưa biết về cái game này rồi nhé. chơi đi rồi sẽ biết nó hơn red alert ở chỗ nào nhé .
@mylove12345 Mình phá đảo cả trên iPad lẫn iPhone, bạn có cần ý kiến? 😃
@NickPhamUK con lạy bố trẻ ạ!!! đã.....còn tỏ ra nguy hiểm battle alert mà có phá đảo cơ đấy. =)) ông thử kể cho tôi xem ông phá đảo cái kiểu gì thế?
@mylove12345 Đọc nhầm sang Red Alert =]
thớt ưi. có giả lập đc ios 7 không vậy???.
Mod có biết cách kiếm $ qua phần mềm giả lập android này ko? Thấy nhìu thằng nó ngồi tý cũng kiếm đk 1$....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019