Giấc mơ full frame 6d

thquocdung
10/7/2014 14:4Phản hồi: 36
Mình viết bài này để chia sẻ cho mấy bạn chuẩn bị mua máy hoặc chuẩn bị lên đời. Khi bắt đầu thích chụp ảnh thì mình mua Canon 60d vì nghĩ rằng mình chỉ chụp cho vui, chủ yếu chụp trong điều kiện thiếu sáng như ở trong nhà và xóa phông cho nổi bật đối tượng chính. Nhu cầu chỉ có vậy nhưng thật sự máy crop khó mà thực hiện tốt được. Thế là lăn tăn tốn một khoản tiền khá lớn cho nâng cấp lens, mua rồi bán thật là tốn kém, nào là canon 18-135, 50 f1.8, sigma 17-50 f2.8, canon 85 f1.8, canon 24-105L f4, flash 430... nhưng để có một bức ảnh vừa ý cũng thật vất vả. Và mình nghĩ rằng công nghệ máy ảnh chỉ có tới đây thôi, còn máy full frame thì mình nghĩ rằng chỉ hơn máy crop một ít thôi. Cho đến một ngày tình cờ xem được hình của anh bạn chụp bằng Canon 6d và quyết định nâng cấp lên 6d mà không cần phải suy nghĩ nhiều và thật vui mừng vì giấc mơ bấy lâu nay đã đạt được. Canon 6d hơn 60d quá xa mà nếu ai chưa chụp qua thì khó mà tin nổi:
- chup iso 25600 mà hình còn đẹp hơn 60d tại iso 800, noise rất ít và hạt rất mịn, màu sắc chỉ suy giảm chút ít so với iso thấp, độ tương phản còn rất cao.
- cùng một len cho ra ảnh sắc nét và trong trẻo hơn rất nhiều
- xóa phong tốt hơn hẳn, boker đẹp hơn.
- lấy nét trong điều kiện thiếu sáng tốt hơn rất nhiều.
- với ánh sáng trong nhà thì chỉ cần để iso auto mà chụp, khỏi cần quan tâm iso lớn tới đâu. Chụp em bé tung tăng thì để Tv=1/60 mà chụp, không cần suy nghĩ iso bao nhiêu.
- dùng lens vừa phải thôi, Canon 24-105 chẳng hạn cũng quá đẹp so với crop rồi.
Trải qua một chặng đường dùng crop tốn kém thì mình khuyên các bạn nếu có điều kiện thì nên mua full frame, mặc dù đầu tư ban đầu nhiều nhưng không phải tốn tiền nâng cấp body và thay đổi nhiều lens. Chưa đủ tiền thì nên mua máy cũ crop dùng tạm để sau này bán cho bớt lỗ. Mua lens thì nên mua những lens dùng được cho full frame.
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác cho xem thử cái hình bác chụp iso25k mà còn đẹp hơn iso800 trên crop e xem nào? 😁.
Chứ e thấy ff mà chụp tầm 6400 là nhiễu rồi đó.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@hung low iso 25600 so với 800 cũng là 1 khoảng iso rất rất dài, khử dc như vậy là khá tốt rồi, tất nhiên bác chủ cũng nói hơi quá, iso 800 là ngưỡng iso mà sau đó các máy bắt đầu xuất hiện noise, chứ bảo iso 25600 bằng 800 thì cũng hơi quá
- D800 thì mih ko nói, ước j mih có tiền mua D800 :v
@hx100 Mình chỉ nói tại iso 25600 hình vẫn còn khá tốt: màu sắc vẫn còn tốt, độ nét vẫn còn tốt, tương phản vẫn còn tốt... chứ mình không nói là không có noise, vẫn có nhưng hạt rất mịn, không phải thô và to như noise trên máy crop.
Những ff đời cũ thì mình chưa có cơ hội dùng, nhưng 6d thì dãy iso chuẩn tới 25600, tối đa 102400 nên khả năng khử noise rất cao.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@thquocdung hì, mih byt mà, vì mih cũng đang xài 6D, khử noise rất là tốt ;) ở iso 25600 màu mè, hình vẫn còn rất tốt, máy crop thì iso 3200 hoặc 6400 đã mất chi tiết rùi ;)
@hung low Mình post thử tấm chụp tại rạp xiếc thú Đầm Sen lúc chưa biểu diễn, ánh sáng rất yếu, chụp bằng ống 24-105, tại F4, ISO 25600, tốc độ 1/30s, mình post bằng file JPEG từ máy ảnh chỉ resize lại.

Còn tấm này chụp tại ISO 102.400, tốc độ 1/125s tại khán đài đối diện, ánh sáng rất yếu không thể thấy rõ bằng mắt thường, tuy nhiên tại ISO này noise hơi nhiều, chụp phong sự hoặc tải lên FB thì được.
mình xài 60D từ khi nó ra mắt tới giờ thấy 1 điều:

tay nghề và đam mê thật sự về ảnh kô nằm ở máy
@venom_guilty Mấy tiền bối cũng thường hay nói câu này nhưng bạn nhìn xem máy của mấy ổng rất là đỉnh, có mấy ông dùng crop? Dù sao máy tốt dùng cũng yên tâm hơn.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@venom_guilty cũng biết là vậy, nhưng 1 khi bạn có tiền, tay nghề của bạn ngày càng dc nâng cao, nhu cầu chụp trong đk khó khăn ngày càng cao đòi hỏi bạn phải sắm 1 máy xứng đáng với trình độ của bạn, nếu hội tủ đủ các yếu tố trên thì sớm muộn bạn cũng lên FF thôi, đừng tự dối lòng mình nữa, haha =))
@hx100 có đk thì lên chứ đâu có dối lòng 😃
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy bác làm ng khác thèm FF

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@LuisYuri Thay vì đầu tư mua lens trên máy crop thì nên để dành tiền lên ff đi bác, một sự nâng cấp tuyệt vời!
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@thquocdung Chắc chục năm nữa e sẽ mua con 6D này 😁
Hiện giờ đang là sinh viên nên chịu với bộ gear hiện tại.
Hôm nào bác share hình 6D lên cho ae xem thử :D

Hoàn toàn đồng ý 😃.

Mình có biết 1 anh bạn gắn bó rất nhiều năm với FF của Nikon, sau này đã có tuổi rồi thì chuyển sang nex cho nhỏ gọn và bất ngờ là anh ta bắt đầu kiếm được rất nhiều tiền với chiếc nex 6 này. Đây là 1 chiếc máy crop, trong khi D700, D800 đã theo anh ta nhiều năm lại chưa đem lại 1 đồng nào.

Tuỳ người 😃. Đối với anh dùng FF hay crop là phụ thuộc nhu cầu. DSLR thì đằng nào cũng to cũng nặng, có $ thì cứ FF cho nó nhẹ đầu.
5DIII anh dùng mòn cả ra rồi, iso 6400 để cho gọi là "mịn" thì nó khử noise khử sạch cả chi tiết, vùng tối bết nguyên mảng luôn. Thực tế chụp anh toàn để chế độ khử noise thấp cho nó lưu giữ chi tiết ảnh. Chả bao giờ tin 6D hơn được, mà còn hơn tới 2 khẩu thì 😃 😃.
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@EvilCrab Chắc bán hết chuyển sang Mirroless thôi
Có khi gọn nhẹ lại hay

@LuisYuri Nhiều lúc mình cũng nghĩ như bác nhưng thử tưởng tượng xem nếu ai đó nhờ chụp dùm tiệc cưới mà cầm cái máy nhỏ xíu thì kỳ quá, chụp mấy mẫu mà thấy máy nhỏ họ cũng không muốn chụp. Đôi khi mình cũng phải theo sở thích của người khác vậy, hihi.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@EvilCrab em cũng đặt nhu cầu lên hàng đầu, chứ 1 cái máy muh đáp ứng dc nhu cầu rùi thì mih đã ko cần phải thay thế máy khác ;)
Mình dùng 7D nhưng cũng không lên 6D do nó có một số điểm yếu (do là 1 chiếc full frame giá rẻ):
- Số điểm lấy nét ít (11 điểm nhưng chỉ có điểm giữa là cross-type trong khi 7D là 19 điểm và cả 19 là cross-type)
- Tốc độ chụp liên tục thấp (chỉ 4.5 fps, 7D là 8 fps)
- Viewfinder coverage thấp (97%, 7D là 100%!)

Tất nhiên full frame thì ngon rồi nhưng nếu nâng cấp mình sẽ lên 1D chứ ko lên 6D
@thquocdung Khi bạn nhả nhơi để từ tốn bấm ra 1 tấm ảnh, thì chỉ cần máy ảnh cho ảnh tốt là ok.
Khi bạn "cần" chụp ảnh, thì tính năng mới là điều quan trọng, không phải FF hay crop.
@thquocdung Đấy là do bạn chụp kiểu nắn nót chưs chụp ảnh chuyển động nhanh mà để 1 điểm lấy nét thì 80% là out nét mất.
Thường mình chụp ảnh chuyển động ngoài trời toàn để lấy nét tự động, cross type focus point lấy nét nhanh hơn nhiều.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@dac thì em có nói giá của nó bằng với 5dm3 đâu, tiền nào của nấy, giá rẻ hơn 5dm3 thì tất nhin là yếu thế hơn roài :v
@hx100 Chuẩn chỉ
Bác chủ up lên vài tấm hình cho a em rửa mắt đi, làm vài tấm thể loại chuyển động, ví dụ như con nít chạy nhẩy, xem 6d focus tốt ko?
Minh gop vui Chụp với 6D+24-105 ở tiêu cự 92mm, f4 t1/100, Iso 10000. Ảnh nguyên gốc vừa chụp xong. Thừa nhận chụp thiếu sáng trong nhà tuyệt vời.
@pbcnguyenbang Nếu ai đã từng dùng máy crop thì sẽ bất ngờ với khử noise của em 6D này.
hx100
CAO CẤP
10 năm
6D + 40/2.8: Iso 25.600, tốc 1/60s, f2.8 (em chụp khi đang ngồi trên thúng di chuyển trên nước trôi nên tốc này ko dc đảm bảo :3)
@hx100 Thích nhất 6D ở chỗ iso cao mà màu sắc vẫn còn tươi tắn, mua em này thật là đáng đồng tiền!
hausohen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không có chuyển 6D khử hơn 5D3 đâu mấy đại ca :v
Em dùng cả 2 máy này. 2 thằng tương đương nhau về RAW, JPEG thì 6D bít cửa
Còn thấy mấy bác bàn gì về tốc độ chụp thì mình thấy toàn là dân chơi thiết bị @@ ( Chắc tự suy bụng ta ra bụng người ) chứ bản thân mình từ lúc chơi và làm nghề tới nay lúc nào cũng One Shot 😁 dù là thể thao hay gì. Mua dx con 5D3 + lens = cả con SH nên chả bao giờ dám bắn mạnh tay hết =)) mà 5D3 ấy chứ nói gì 6D :D
Mình tâm đắc cái câu " nổi tiếng rồi chụp gì chả đẹp, không nổi tiếng thì chụp đẹp cũng chả ai koi ra gì "
Ah nhậu xĩn nói lung tung thôi đừng để ý :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019