Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giải pháp cho lỗi 9900/9930 không nhận rom

ayrial
10/1/2012 6:28Phản hồi: 12
Hẳn là có rất nhiều bạn gặp lỗi này khi up rom cho 9900/9930:
- Cài đủ các loại rom vào nhưng máy vẫn không chịu nhận (dù đã xóa vendor.xml trong Apploader)
- Up lên 7.1, muốn xuống 7.0 nhưng cài 7.0 kiểu gì máy cũng nhận, đành quay lại 7.1
- Các lỗi tương tự khi up rom, nói chung là máy không nhận rom theo ý muốn

Mình có tìm hiểu và thấy rằng lỗi phần lớn xảy ra do nguyên nhân này: các loại rom 7.0, 7.1 còn cài đặt thêm 1 file vendor.xml nữa ở đây:
•64-bit: Computer\C:\Users\{USER NAME}\AppData\Roaming\Research In Motion\BlackBerry\Loader XML
•32-bit: Computer\C:\Documents and Settings\{USER NAME}\Application Data\Research In Motion\BlackBerry\Loader XML
Chính file này khiến cho máy không nhận rom.

Giải pháp:

1. Các bạn có thể vào tận folder như trên để xóa vendor.xml
2. Nhanh nhất, các bạn download chương trình Vendor XML Remover. Hướng dẫn sử dụng:
- Chạy chương trình
- Chọn English
- Chọn Delete. Thế là xong, tất cả các file vendor.xml đã được xóa, bạn thử up rom lại xem kết quả có khác không nhé :eek:
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay ,thank bac nhe
iBold
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã làm vậy, định viết bài giới thiệu nhưng pác nhiệt tình hơn rùi... Thanks vậy..
Còn 1 cách đơn giản hơn nữa là các bạn bấm Ctrl+F để tìm file tên "vendor". có nhiu file "vendor' xóa là ok: sẽ có 1 vendor trong "Computer\C:\Documents and Settings\{USER NAME}\Application Data\Research In Motion\BlackBerry\Loader XML" và 1 vendor trong "C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader".
Sau khi đã xóa vendor thứ 1 trong "Computer\C:\Documents and Settings\{USER NAME}\Application Data\Research In Motion\BlackBerry\Loader XML" xong thì sau này mỗi lần up ROM mới các bạn chỉ cần xóa vendor thứ 2 trong thư mục "C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader" như bình thường.
Thân.
Vu Khanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã có hướng dẫn trên forum về up rom trên 9900 rồi là ngoài việc phải xóa file vendor trong Program\Common Files\... thì cần phải xóa thêm file Vendor ở trong thư mục user\...
Nói chung là không có gì mới ngoài việc bạn tạo file để xóa tự động.
Dù sao cũng cảm ơn bạn đã có công... viết bài.
ayrial
ĐẠI BÀNG
12 năm
File không phải do mình tạo 🆒. Chỉ là chính bản thân mình cũng gặp khó khăn với lỗi này nên quyết định chia sẻ những gì tìm hiểu được để giúp các bạn khác đỡ mất thời gian. Chúc vui ^^
vntrann
TÍCH CỰC
12 năm
tại sao cứ thấy mọi người phải xóa cái file vendor thứ 2 ............
mình lại làm cực kỳ simple như sau
B1: down bản ROM mới về PC, install vào PC sau đó xóa cái file vendor ở trong ổ C \Program file\Research in motion\App Loader
B2: Connect BB với PC thông qua BDM mới nhất (BDM 6.1)
B3: BDM sẽ tự động dò bản ROM trong PC và BB, nếu ROM mới hơn nó sẽ hỏi là có UP lên hay không. Lúc đó là YES or NO thoi..... Enjoy 😃

Thậm chí các bạn có thể DOWN ROM xuống thông qua BDM mà ko cần phải tháo pin làm gì

Chúng ta chỉ UP ROM bằng cách tháo pin khi BB bị lỗi thôi. Thấy mọi người lạm dụng tháo pin quá

Chúc vui
samboluong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vntrann Cách này của pak chỉ up những Rom cho nhà mạng đó thôi, chứ muốn up C Spire cho Sprint thì noway.

B ơi giúp m với, m không tìm thấy file vendor thứ 2 ở đâu cả, m cũng sear rồi nhưng không đc. Phần mềm xoá vendor lại không tải được.
M dùng WIn XP SP3.
p/s: M dùng bdm 6.1, và m ấn vào phần update nhưng nó cứ hiển thị là không có sofware nào để update cả.
thesong80
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thangngo87 Bạn cho hiển thị các file ẩn rồi vào đường dẫn {USER NAME}\Application Data\Research In Motion\BlackBerry\Loader XML xóa file Device.xlm trong thư mục Loader XML
b_asuka2004
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em cám ơn bác nhiều nha.. em vật lộn mãi phát cáu ở nhà nhưng vẫn nghĩ là mình thiếu 1 cái j đó 😁 chính là bài viết này :D
nếu k nhận rom, bác vui lòng gỡ hết rom đi, nhớ gỡ bdm, khởi động lại máy, cài lại rom xong nhớ xoá file vendor. up rom bt !
cuongtq88
ĐẠI BÀNG
11 năm
dù bài viết đã lâu nhưng hôm nay gặp tình trạng thế like mạnh cho bạn nè 😃
thehero9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em phải login để like chia sẻ của bác, rất hữu ích ạ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế