Giao diện iOS 7 Beta và Android 4.2.2 gốc: chiến

Duy Luân
13/6/2013 15:35Phản hồi: 795
Giao diện iOS 7 Beta và Android 4.2.2 gốc: chiến

Khi iOS 7 ra mắt, nhiều người nói rằng Apple đã đi vay mượn nhiều từ Android. Quả thực có một số thành phần của iOS 7 trông rất giống với hệ điều hành của Google, tuy nhiên cũng có nhiều thứ mặc dù cùng tính năng nhưng giao diện của hai nền tảng lại khác nhau hoàn toàn. Trong bài này mình sẽ cho các bạn xem một số ảnh chụp màn hình của iOS 7 từ iPhone 5 và Android 4.2.2 gốc lấy từ Nexus 4. Các tính năng được ghi lại là những thứ mà cả hai bên đều sở hữu, đều được cài sẵn từ nhà sản xuất và tất nhiên là có chức năng gần giống nhau. Mời các bạn cùng xem qua.
[Prebreak][/prebreak]
Giao diện duyệt ứng dụng (App Drawer) của iOS 7 bên trái và Android 4.2 ở bên phải. Tại đây không có quá nhiều điểm tương đồng giữa hai hệ điều hành. Android có thanh dock để chạy nhanh ứng dụng thường dùng, tuy nhiên nó nằm ở Homescreen và iOS không có thành phần này.​
Giao diện kho ứng dụng App Store trên iOS và Google Play của Android. Nhìn tương tự như nhau nhưng từ trước đến nay đã thế, không phải lên iOS 7 mới có.​
Bàn phím của Apple giờ đây có màu sáng sủa, còn Android thì giữ tông đen truyền thống​
Giao diện ứng dụng lịch mặc định. Có thể thấy rằng bên iOS 7 to rõ và đẹp mắt hơn, màu cam mới bổ sung làm nổi bật toàn app. Trong khi đó, ứng dụng Calendar bên Android nhìn hơi chán, các nút không nổi bật bằng.​
Khi xem theo tháng, cũng không có gì giống nhau​
Giao diện call logs​
Giao diện ứng dụng danh bạ, bên iOS 7 không có hình ảnh đại diện của các số liên lạc, bên Android thì có. Tuy nhiên bên iOS có hiện loạt kí tự bắt đầu nên trực quan hơn.​
Giao diện của trình gọi điện, quá khá biệt giữa iOS 7 và Android 4.2.​
Trình xem ảnh​
Khi mới bật chế độ chỉnh sửa ảnh, bên iOS 7 có biểu tượng ba hình tròn giống với Android, có điều nó lật ngược lại.​
Còn đây là ứng dụng Photos khi đã chạy tính năng crop ảnh, không có gì giống nhau lắm.​
Tính năng trong Notification của iOS 7 có khả năng tự cập nhật thông tin cần thiết với người dùng, gần giống với Google Now trên Android 4.2. Các bạn có thể thấy rằng mặc dù cùng tính năng như hai thành phần này không giống nhau gì cả, nhưng bên Android rõ ràng hơn.​
Bản đồ Apple Maps trên iOS 7 và Google Maps trên Android. Ở đây mình không so Google Maps với nhau vì chủ đích là chỉ là so sánh những app được cài sẵn, không tính ứng dụng bên thứ ba.​
Giao diện quay phim​
Giao diện chụp ảnh panorama, cái nào cũng cần phải quét để chụp lại ảnh theo chiều rộng.​
Quick Settings của iOS 7 và Android đây các bạn. Bên iOS có nhiều tùy chỉnh hơn, ví dụ như phần chơi nhạc, nhưng bên Android thì nó nằm ngoài thanh thông báo bình thường rồi chứ không chui vô Quick Settings. Bên iOS có thêm nút kích hoạt nhanh một số ứng dụng như đèn glsh, trình duyệt, máy tính, camera.​
Tùy chỉnh hệ thống, khá giống nhau, cũng chia thành các mục với nhiều biểu tượng có liên quan đến nhau. Thật ra thì từ hồi iOS 6 Apple đã bắt đầu chia như thế này rồi.​
Giao diện chia sẻ bên iOS và Android. Bên Android sẽ giúp chúng ta chọn app để chia sẻ nhanh chóng hơn vì có nhiều biểu tượng được thể hiện trong một khung hình, không phải cuộn thêm.​
Giao diện đồng hồ bấm giờ, khác biệt với nhau. Cá nhân mình thích kiểu bên Android hơn, nhìn hiện đại và ngầu hơn.​
Safari chiến với Chrome, cả hai đều sở hữu đặc tính đơn giản giúp chúng ta dễ dàng tập trung vào nội dung của trang web.​
Đây là chế độ xem nhiều tab cùng lúc. Bên iOS nghiên nghiên nên dễ nhìn hơn. Cả hai đều cùng có thể trượt tab sang trái hoặc phải để đóng.​
795 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hiển nhiên là nó phải khác một chút rồi, làm sao ios dám sao giống y nguyên android đc, nếu ko muốn bị chê cười và bị kiện
kendy704
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kennyrobyn nó đi cop của chú hả ?????
kendy704
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pisa não có vấn đề. Giống cái đó thì nói làm cm gì. đọc lại các bài thì sẽ thấy nó giống cái gì bợn à
killer233
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenthangbt1 Android là mã nguồn mở mà bro,public ra kiện củ khoai ah. Kiến thức ít còn comment
@killer233 Kinh quá, anh hùng bàn phím, trình độ củ chuối mà chê người khác, học cách ăn nói cho có văn hoá đi.
Chờ ra bản office rồi mần lun bác ạ ?! So sánh kiểu này anti fan nó kiện chết !
@Dongkara Office gì ạ?
@Duy Luân chắc là official
ricky111175
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Duy Luân Keke, ý bợn đó là official oá.

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@Dongkara
@Dongkara office = văn phòng???
android là android
ios là ios
xưa nay nói nứơc sông không phạm nước giếng, so sánh chỉ gây war và tạo điều kiện anti bâu vào gây hấn
@heobanhki vậy mới zui
@heobanhki làm gì mà nước sông với cả nước giếng !! Mỗi HĐH có 1 vẻ đẹp riêng ai thích thì cứ thích , ai ko thích thì cứ ko thích --- cãi nhau cái nỗi gì ?! . Có cãi nhau cũng chỉ toàn do cái lũ fan cuồng thôi , động đến cái là ko cần biết xấp ngửa gì cứ cãi nhau tất -- do gì người ta so sánh .
@heobanhki Bn ns đúng .Chả hỉu s đi phân biệt 2 HDH nằm ở 2 thái cực kc nhau :mở - đóng.
ericcold190
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Ezio Văn tại 2fan từ trước tới nay luôn chê bai nhau ở cái giống và khác nhau đều được quy ra là ăn trộm nhái và rẻ tiền ^_^
E ko thèm ăn dâu, em ko thèm ăn táo, em bây giờ chỉ thích ăn-droi mà thôi
E ko thèm chơi game, em ko thèm chơi gái, em bây giờ chỉ up 5 ROM mỗi ngày =))))
@viettien_milo kg ăn cơm thì sao mà sống để an roi dc.em kg them an dau em ko thèm ăn táo em chỉ thích an roi mỗi ngày.hii
@viettien_milo vl 5 rom mỗi ngày...=))
@viettien_milo Ban cug so thich voc vach voi mih roi doa. Ban xai may j vay ?
meomap18
ĐẠI BÀNG
11 năm
@viettien_milo Bác này vui tính thế không biết 😃
@Davidduong1994 Sony Xperia S 😃
Không load đc ảnh????
Mềnh không thích giao diện gốc của android, tối tối đen đen k thích,
thích kiểu như MIUI hơi
@nhatientri thế thì bạn nên dùng IOS 7 quá giống đấy
@lemanh123 os 7 mà giống miui á 😆, đc thế đã tốt
@0987viettel launcher chỉ được tí màn hình home, với appdrawer thôi,
MIUI nó thay đổi toàn bộ cả giao diện nhắn tin, dialer,lockscreen .... cơ mà
@xtmg1 thích xanh lá hơn, nhìn k hại mắt :p
cái ios 7 này nhìn không ngầu như trước nữa . icon màu hơi xấu khó phối hợp hình nền
bmw_125i
TÍCH CỰC
11 năm
Không phải cố nguỵ biện như thế khi mà Notification là một điển hình.
Nó xuất hiện đầu tiên trên Android. Nó là 1 phát minh từ Android chứ không phải 1 chức năng hiển nhiên như iOs phải có 😕
Và các chức năng khác cũng vậy, Apple đang cố gắng cập nhật mọi thứ mà Android đã có từ năm 2007 :oops:

PS:
Nhân có nhiều bác nói đến thiết kế bo tròn "độc quyền" và có "đăng ký bản quyền" của Apple thì em nói luôn: tỷ lệ bo tròn, các tỷ lệ khoảng cách thiết kế trên iPhone đa phần lấy từ tỷ lệ vàng. Mà tỷ lệ vàng thì có "đăng ký bản quyền" của các nhà toán học Hi Lạp cách đây mấy nghìn năm rồi! Thế nên Apple được học sao Samsung và các hãng khác kô được "bo tròn"! Xoắn :eek:
bmw_125i
TÍCH CỰC
11 năm
@monsterkey Phải rõ ràng quan điểm bạn nhé!
Google đưa ra nển tảng hệ thống (tức là Android) còn iOs đang sao chép một số chức năng.
Còn về khoản ứng dụng (có lẽ chính là cái bạn đang nhắc đến) mới là những cái mà hãng bên thứ 3 phát triển cho cả 2 hệ điều hành. Và đương nhiên vì lợi nhuận và danh vọng nên họ đi phát triển cho iOs trước là phải thôi!
Bạn có quyền học, tôi cũng thế, hiển nhiên rồi!
Tuy nhiên việc Apple mang nhiều chức năng "giống của Android" lên iOs 7 làm cộng đồng thấy phản cảm thôi! Vì trước đây họ hoành tráng kiện Samsung vì "học theo thiết kế của họ" mà đâu nghĩ đến cái quyền học viết của bạn 😃
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@bmw_125i Tớ cũng kg hiểu tác giả bài so này có ý gì khi lấy lịch ngày của iOS so với lịch tuần của Android rồi phán là iOS rõ ràng hơn. Hài vãi!

Sent from my SH930W using Tinhte.vn
@monsterkey cứ mở mồm ra nói là học hỏi như thế thì ra cái luật bản quyền làm gì,thằng ss nó hơi bó có tí mà kiện tùm lum lên sao ko nghĩ là nó cũng đang đi học hỏi đi.bó tay
@bmw_125i
Sinh viên Đại Học Luật đây mà ((= haha sảng khoái thật ^^! lâu lâu mới có 1 ý kiến nói lên tâm ý của mọi người mà hợp tình hợp luật 😆 Like like like... 😁
Ngày xưa Android giống giống ios, giờ thì ios giống giống android về bố cục, giống giống wp về thiết kế , thời thế thật 😆))
haituando
ĐẠI BÀNG
11 năm
mấy cái này thì có ai bảo giống nhau đâu 😔

các bạn có thể tham khảo video sau, khá hay

bdt1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haituando Nhí nhố, ngồi xem 12' mà chả hiểu gì :rolleyes:
4.2.2 đẹp hơn hẳn 7.0 😃
Mỗi HĐH vẫn có cái đặc sắc riêng của nó
mình có đọc 1 bài đánh giá Os7 là vay mượn của đối thủ nhiều nhất , win8 trên mobi , blackberry 10 ... :p
Tông đen(android 4.2.2) với tông trắng (ios7)
Sao giống Thiện Vs Ác trong hoạt hình thế nhỉ ?!
@Dongkara Tông đen có sức mạnh (pin) trâu hơn. Mình không biết có iOS7 theme dark hay không nhưng màu đen thì đỡ tốn pin hơn
Vs 1 thằng handphone 12/24 như mìh;)

TàPàThoóc- SGY
@Dongkara nê'u có winphone nư~a sẽ là Thiê.n - Ác - Quái rôi`
Iphone na ná Android. Thì gọi là vay mượn.còn Sam sung giống iphone bo chòn thì gọi là ăn trộm

Sent from my GT-I8160 using Tinhte.vn
@kasaudepyai bạn nói bo tròn nhưng phải xem về góc bo, rồi tỉ lệ nữa vì vậy tôi mới nói s2, note ko cùng tỉ lệ bo với ip nhưng vẫn bị kiện về bản quyền hcn bo tròn, vì vậy câu bạn nói ra là ko chuẩn bạn hiểu chưa?
@powenramp cái này thì bạn đo và so sánh với những chiếc iPhone nào thì mình ko rõ. Và chắc có lẽ các thiết bị đo đạc của tòa án và đội ngũ thiết kế, thêm cả các bản thiết kế chi tiết được đưa ra tòa thì mình phải thú nhận là có lẽ sự đo đạc của bạn ko thuyết phục được mình 😃. Ngoài ra, mình cũng ko nói là Apple thắng SS ở những chi tiết này, mình chỉ đưa ra như 1 khía cạnh của vấn đề thôi, để mọi người khi nhắc tới hcn bo tròn thì nên nghĩ sâu xa hơn chứ ko phải chỉ có 3 cái chữ đó là có thể mang ra kiện được. Mình có biết cụ thể trong khoảng nửa tỉ đô đó nó thắng ở những chỗ nào đâu.
@hungshady lũ ifan cuồng nổi tiếng miệng lưỡi k xương mà
@hungshady Viết cho đúng chính tả đi rồi nói gì thì nói bạn ạ
7 copy android nhiều cái trắng trợn quá , mà có lợi cho người dùng là được.
longt61
TÍCH CỰC
11 năm
@trankhacchan nói như bác thì GG bắt chước Yahoo làm máy tìm kiếm và thư điện tử sao hả trời? Bộ một người làm trước thì người khác không được phép làm nữa sao? trước đây táo đi kiện người khác thì mọi người kêu độc quyền, giờ đến phát triển theo xu thế, cung cấp ứng dụng thiết thực và cơ bản cũng bị kêu là copy. cái quan trọng là app do tự mình viết và bán, không ăn cắp công sức của người khác là dc. giờ những cái đó đang dần trở nên phỏ biến đến độ phỏ thông, cãi nhau làm gì nữa cho mệt.
@longt61 học hỏi thì bảo học hỏi đừng giả quân tử kiện cáo , bảo vẹ trí tuệ gì đó làm như thanh bach lắm , chứ học hỏi co lợi cho khách hàng thì luôn ủng hộ bởi đa số chung ta đều là người dùng thui , nhung minhg sợ thứ đạo đức giả lắm dẫu biết thương trường là chiến trường.
trộm cắp tuy k tốt đẹp gì nhưng nó vẫn đẹp hơn ngàn lần thằng vừa ăn cướp vừa la làng đúng k bạn. ?
ricky111175
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trankhacchan Chuẩn không cần chỉnh

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
Hì hì... Bi h thì... Đầu lòng 2 ả Tố Nga... Thuý Kiều là chị ... Em là Thuý Vân. .. Cùng là chị em mừ...
2 chị em y chang nhau nhưng khác .... Cái mặt
Vậy là hoà ko gây chiến nhau nữa nhé
Tất cả chỉ là ngụy biện 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019