Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giới thiệu cuộc thi Thách Thức cho sinh viên Khoa Học Tự Nhiên

TTKM
12/4/2014 4:32Phản hồi: 29
Giới thiệu cuộc thi Thách Thức cho sinh viên Khoa Học Tự Nhiên
Thách thức là cuộc thi học thuật truyền thống của khoa CNTT, ĐH KHTN. Với lịch sử 13 năm tổ chức - một khoảng thời gian không phải là quá dài nhưng cũng đủ để cho chúng ta thấy được sự phát triển mạnh mẽ và tầm ảnh hưởng ngày càng sâu rộng của cuộc thi.[prebreak][/prebreak]

Vào năm 2001, “Thách Thức “ đã ra đời với cương vị là cuộc thi học thuật đầu tiên của trường Đh KHTN – ĐH QG TP HCM đồng thời cũng là cuộc thi học thuật đầu tiên về CNTT của các trường ĐH trên toàn thành phố. Đối với một cuộc thi mới được tổ chức, những khó khăn và thiếu sót là điều không thể tránh khỏi nhưng với sự nỗi lực cố gắng của mình, đôi bàn tay của những cái tâm đầy nhiệt huyết đã biến khó khăn thành ý chí, thiếu sót thành kinh nghiệm để giờ đây chúng ta có thể nhìn thấy được một Thách Thức trưởng thành và phát triển mạnh mẽ.

Sau 13 năm tổ chức, Thách Thức giờ đây đã gây được tiếng vang mạnh mẽ trong giới sinh viên yêu thích CNTT, đặc biệt là những sinh viên ở khu vực phía Nam tổ quốc. Với tầm ảnh hưởng của mình, hằng năm cuộc thi này đã thu hút số lượng lớn sinh viên tham gia đến từ nhiều trường ĐH khác nhau nhằm kiểm tra khả năng của bản thân cũng như giao lưu học hỏi với nhiều gương mặt nổi bật đến từ các trường bạn.

Từ những kinh nghiệm có được từ các năm trước, “Thách Thức 2014” đã được tổ chức với quy mô và chất lượng ngày càng cao. Với sức hút mạnh mẽ của mình, cuộc thi năm nay đã thu hút khoảng 700 sinh viên đăng ký tham gia đến từ nhiều trường khác nhau trong toàn khu vực tạo thành 141 đội cùng thử sức tài năng.

Screen Shot 2014-04-12 at 11.27.42 AM.png

Nhằm chọn lọc ra 27 đội có tiềm năng nhất để bước vào vòng loại của cuộc thi, ngày 16/3/2014, vòng “Sơ tuyển” của cuộc thi đã chính thức được tổ chức. Đó cũng là dấu mốc quan trọng đánh dấu cho sự kiện Thách Thức 2014 chính thức khởi tranh. Với 50 câu hỏi trong khoảng thời gian 60 phút, một cuộc đấu trí gay cấn đã được diễn ra. 60 phút để các bạn thể hiện tài năng căn bản của mình, 60 phút để các bạn tự xem “Mình là ai?” và cũng trong 60 phút đó số phận của các bạn trong cuộc thi này sẽ được định đoạt. Có thể nói rằng, 16/3 là một ngày tập trung đầy đủ những cảm xúc của con người, vui có, buồn có, phẫn nộ có, nuối tiếc cũng có,… Cũng trong chính khung trời cảm xúc đó, Thách Thức 2014 đã tìm ra được 27 đội tuyển có số điểm trung bình cao nhất chính thức bước vào “Vòng loại” của cuộc thi này.

Với những cải tiến nhằm cuộc thi được hoàn hảo hơn, Thách Thức năm nay đã có nhiều đổi mới trong các phần chơi của mình. Một trong những đổi mới quan trọng nhất mà chúng ta có thể nhắc đến đó chính là sự góp mặt của phần thi mới mang tên “Giải mã từ khóa”. Mang trong mình những màu sắc khác nhau, các phần thi hứa hẹn sẽ đem đến cho đội thi cũng như khán giả những cảm nhận mới mẻ xoay quanh chủ đề CNTT.

Đến với “Khởi động”, mỗi đội sẽ có 10 câu hỏi để trả lời trong khoảng thời gian trung bình cho mỗi câu là 15 giây. Với những kiến thức của mình, các đội chơi sẽ có thể ghi về cho mình những số điểm ban đầu trong phần thi này.

Nếu như trong “Khởi động”, đội chơi có 10 câu hỏi thì “Giải mã từ khóa” các bạn lại nhận được 10 cụm từ tiếng anh hoặc viết tắt tiếng anh. Và trong vòng 120 giây, đội thi sẽ phải đoán 10 cụm từ này, nếu như lỡ bỏ qua một lần thì cụm từ đó sẽ không được quay lại cho dù còn thời gian.

Screen Shot 2014-04-12 at 11.27.50 AM.png

Đến với “Nối mạng toàn cầu” – phần chơi được xem là hấp dẫn nhất trong mỗi trận đấu chúng ta sẽ được chiêm ngưỡng những pha truyền tin vô cùng đặc. Với 30 ký tự đã được mã hóa cùng hai bảng 0 – 1 trên tay, các đội chơi sẽ phải thực hiện truyền, nhận và giải gói tin được đưa ra. Chỉ một chút nhầm lẫn thôi cũng có thể ảnh hưởng tới kết quả cuối cùng trong phần thi này rất nhiều.

Screen Shot 2014-04-12 at 11.27.57 AM.png

Một trong những phần chơi đòi hỏi kỹ năng lập trình cũng như kỹ năng làm việc nhóm cao đó chính là “Lập trình tiếp sức”. Trong vòng 10 phút, các đội sẽ phải vừa xử lý bài toán, vừa thực hiện ý tưởng của mình trong từng dòng code. Với hình thức tiếp sức, phần thi này yêu cầu cao trong việc hiểu ý lẫn nhau giữa các thành viên. Nếu giành được điểm số cao trong phần thi này, đội chơi sẽ chứng mình cho mọi người thấy được tinh thần đồng đội cũng như khả năng của mình trong quá trình lập trình.

Screen Shot 2014-04-12 at 11.28.08 AM.png

Một phần chơi tạo điều kiện cho các đội chơi có thể cọ xát nhau trực tiếp đó chính là “Đối đấu trực tiếp”. Với 3 phong thư cho mỗi đội cùng với đó là hai phương án “Phòng thủ và Tấn công” mỗi đội chơi sẽ có dịp thử sức mình với hai đội chơi còn lại. Hơn nữa, đây cũng là một trong những dịp mà các đội chơi có thể giao lưu, thử thách lẫn nhau.

Quảng cáo

Screen Shot 2014-04-12 at 11.28.15 AM.png

Tiếp theo hãy cùng đến với phần thi “Ai thông minh hơn”. Ở phần thi này, sẽ có từ 10 đến 16 cụm từ hàng ngang nằm dưới dạng các ô chữ liên quan đến lĩnh vực Tin học và một cụm từ hàng dọc là từ khóa của phần thi này. Với tư duy nhạy bén của mình, các đội chơi sẽ phải vận dụng thật tốt để có thể mở được những cụm từ hàng ngang thông qua những gợi ý và đoán ra cụm từ hàng dọc một cách chính xác nhất.

Screen Shot 2014-04-12 at 11.28.22 AM.png

Phần thi cuối cùng trong cuộc thi này chính là “Robot tìm đường”. Mỗi đội sẽ phải lập trình sẵn cho mình chương trình tự động có thể lấy về cho mình những mảnh ghép. Có 4 loại mảnh ghép tương đương với màu khác nhau. Sau khi đã lấy được số mảnh ghép có thể về cho đội của mình, các đội sẽ lần lượt mở từng mảnh và trả lời những câu hỏi bên trong để có thể ghi về cho mình những số điểm quý giá.

Cùng với 27 đội đã xuất sắc vượt qua vòng Sơ tuyển của cuộc thi, “Vòng loại” Thách Thức 2014 đã chính thức diễn ra trong hai ngày 5/4/2014 và 6/4/2014. Với hình thức đấu trực tiếp giữa 3 đội trong một trận, 9 trận đấu của Vòng loại đã được diễn ra mang theo nhiều dấu ấn đặc sắc. Trong vòng này, các đội thi của chúng ta đã có cơ hội thử sức mình với 4/7 phần chơi hấp dẫn đã được nêu ở trên. Sau những tháng ngày tập luyện gian khổ cho cuộc thi, tất cả các đội chơi đã biến Giảng đường 1, Trường ĐH Khoa học Tự Nhiên thành một đấu trường thực sực. Với mong muốn trở thành chủ nhân của tấm vé vào vòng bán kết của cuộc thi, tất cả các đội chơi đều đã nỗ lực hết mình, cố gắng sử dụng tốt nhất những kiến thức mà mình đã có để quyết chiến với hai đội còn lại.

Cuộc chiến rồi cũng tới hồi kết, người chiến thắng rồi cũng tới lúc được xướng tên. Và như vậy, sau vòng thi này, “Thách Thức 2014” chọn ra được 9 gương mặt đội tuyển xuất sắc lọt vào vòng Bán kết của cuộc thi. Ngay bây giờ, chúng ta hãy cùng xướng tên những đội tuyển xuất sắc đó và gửi tới các đội chơi những lời chúc may mắn: ShiNe, [HNH]Begin, Gang Of Five, [HNH]ShiNe, [HNH]VS, Fuzzy, Just Do It, [HNH] Orange, LittleStars.

Vậy là ½ chặng đường của cuộc thi đã diễn ra. Chỉ còn hai vòng thử thách nữa là chúng ta có thể biết được chủ nhân ngôi vị Quán quân của mùa Thách Thức năm nay sẽ thuộc về ai.

Quảng cáo

Bạn hy vọng ai trong số 9 đội được nêu tên vừa rồi sẽ là người thắng cuộc? Hãy đến và theo dõi các trận đấu Bán kết của cuộc thi sẽ được tổ chức vào ngày 12/4/2014, tại địa điểm giảng đường 1, trường ĐH Khoa học Tự Nhiên (cơ sở NVC) để có thể tận mắt chứng kiến những trận đấu khốc liệt giữa các đội chơi một cách chân thực và cùng cổ vũ cho các đội chơi của chúng ta nhé.

Hãy cùng điểm lại lịch thi đấu vòng Bán kết của “Thách thức 2014” để có thể chọn cho mình một lịch trình tham gia thích hợp:
  • Trận Bán kết 1: Diễn ra vào lúc 13h00 ngày 12/4/2014 với sự góp mặt của 3 đội: ShiNe – [HNH]Begin – Gang Of Five.
  • Trận Bán kết 2: Diễn ra vào lúc 15h00 ngày 12/4/2014 với sự góp mặt của 3 đội: [HNH]ShiNe – [HNH]VS – Fuzzy.
  • Trận Bán kết 3: Diễn ra vào lúc 17h00 ngày 12/4/2014 với sự góp mặt của 3 đội: Just Do It – [HNH] Orange – LittleStars.
  • THÁCH THỨC 2014 LUÔN ĐÓN CHÀO CÁC BẠN !!! ☺
Thông tin thêm tham khảo tại http://www.thachthuc.vn/
Bé Út
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

là 1 sv cntt, like mạnh cho cuộc thi này...😃
Hay nhưng còn hạn chế lắm 😃
vth102
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao k giới thiệu Elabs của khoa ĐTVT nhỉ?
@vth102 Elabs chắc ko lên trang chủ tinhte được đâu. Nó hơi chuyên về phần cứng mà bạn coi những comment trong các post chuyên về phần cứng sẽ hiểu tại sao :[
Elabs mới kết thúc chiều nay, hy vọng sẽ lên trang chủ tinhte 😁
Ngành CNTT ở ĐH KHTN và ĐH CNTT hơn kém nhau ở điểm vậy ạ? Em là học sinh 12 và đã nộp đơn vào ngành kỹ thuật phần mềm ở ĐH CNTT. 😃
@phamsang935 Thế KHTN không thuộc đại học quốc gia tp.hcm hả bạn???Trong 10 đại diện đi thi lập trình quốc tế cho VN ,KHTN chiếm ưu thế toàn quốc với 4 trong khi UIT chưa lần nào(còn phải có người bên KHTN qua huấn luyện),BK hình như cũng mới 1 lần.Tham khảo: hcmus.edu.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=7155&Itemid=242
@Daivies™ Anh học KHTN năm cuối nên cũng muốn nói vài điều với em, 2 trường KHTN và CNTT đều là trường đào tạo khá tốt về CNTN, nếu muốn học tiếp lên cao học thì không đâu tốt bằng KHTN, còn về học sau này ra đi làm thì 2 trường thích trường nào thì quất trường đó, theo anh thấy thì bạn bè anh học ở KHTN và CNTT đến thời điểm năm cuối bây giờ năng lực đều same same nhau nên không so sánh được 😃
@vodanhtieutotktx thật ra DHQG ko phải cái mà mình nhấn mạnh, "trường CHUYÊN ngành CNTT", xin lỗi vì cách viết của mình gây hiểu nhầm, edited.
@Daivies™ Kiếm ông Nguyễn Tấn Trần MInh Khang dạy trường nào thì học trường đó =).
Trước ổng dậy tự nhiên nhưng sau nghe đồn qua UIT rồi.
Đúng là Thách Thức cho sinh viên. Một cuộc thi về công nghệ mà không đầu tư nổi cái màn hình. Nhóm 4 bạn mà màn hình bé tí thế kia thì rất khó chịu. Mong ban tổ chức lần sau đầu tư cái màn hình cho to tí để tạo sự thuận lợi cho các thí sinh.
@C-Kane bạn thấy giảng đường lớn ko? ba đội thi lận mà. to làm gì . laptop mình có 14 inch mà 6 thằng chụm lại coi softcast vẫn đc đấy. thích to thì nhào vô mà tài trợ đi.
@Nguyễn ThanHùng Nói chuyện như người không suy nghĩ gì vậy bạn? Đây là cuộc thi, đầu tư tốn màn hình tốn kém lắm à? Nói đầu tư cho sang chứ mượn cũng được vậy, tạo điều kiện thuận lợi cho các bạn thí sinh thôi, không tốt hơn sao?. Mình đủ kinh tế cũng tài trợ rồi chứ không có bô bô cái miệng như bạn. Nhờ những thằng như bạn mà VN không biết bao giờ mới phát triển nổi, bạn mà làm chức cao tí chắc ăn chặn, ăn nghẹn lắm đây với cách nc như vậy.
@C-Kane Chào bạn, mình là người đã 3 năm tham gia thi Thách Thức, theo mình thấy thì màn hình như thế là vừa đủ để cả nhóm cùng xem bạn ạ, màn hình to thì sẽ rối hơn, còn về đầu tư thì cũng khá ok đó bạn, BTC nói quả chuông mấy chục triệu nên lúc nào thi cũng né né nó sợ đụng vào tạch thì bán nhà 😁.
Cuộc thi này thì nguồn tài trợ bên ngoài cũng hok nhiều (bạn có thể xem giải thưởng thì biết), chủ yếu các thầy cô trong khoa bỏ công sức tổ chức nên vẫn còn nhiều thiếu sót là điều tất yếu.
Nói chung mình tự hào vì được tham gia Thách Thức dù chưa bao giờ zô được bán kết :D
mình thi từ vòng loại và bị rớt từ đó. trường nào đk thi cũng đc chứ ko phải nội bộ đâu. nhưng ko thắng nổi KHTN đâu. KHTN về lập trình xếp thứ 2 ĐNÁ đó. 😃
Toàn bộ hình ảnh đều lấy từ năm ngoái rùi, mong chủ topic cập nhật các hình mới của cuộc thi năm nay 😁
Ô hàng dọc của hình cuối là chữ "Floating Point". Chắc chắn vì mình là người tham gia trận đó. Và thật trùng hợp, đội thi trong cái hình cuối là [HNH] Orange, và [HNH] VS cũng sẽ gặp ở nhau chung kết năm nay 😁
w32
TÍCH CỰC
10 năm
trường mình, thui like cái <3
wintersky
ĐẠI BÀNG
10 năm
là trường mình, like phát, mặc dù không học CNTT
bác nào biết câu trả lời của câu hỏi trong ảnh ko? "nam nay kỉ niệm 20 năm của dòng vi xử lý nào?"
@ga_yeugao_hehe Pentium đó bạn
Hôm thứ 7 cty mình có tổ chức hội trợ trong này nên ko vào hội trường xem các bạn được hic tiếc quá 😔
là dân kinh tế nên giờ mới biết tới cuộc thi này
việt nam nhiều nhân tài mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019