Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giới thiệu ứng dụng chụp ảnh Camera+ trên iOS

Didu
7/10/2012 15:59Phản hồi: 68
Giới thiệu ứng dụng chụp ảnh Camera+ trên iOS

Dù có chất lượng chụp hình rất tốt nhưng phần mềm chụp ảnh native trên iPhone (iPad) có giao diện và tính năng rất đơn giản, hầu như người dùng không có quyền tuỳ chỉnh thêm mà chỉ quan tâm với việc chụp mà thôi. Chính từ thiếu sót này mà rất nhiều phần mềm chụp ảnh từ hãng thứ ba đã ra đời nhằm đem tới cho người dùng công cụ chụp ảnh mạnh mẽ hơn, họ có thể chỉnh hiệu ứng ngay sau khi chụp. Camera+ do tap tap tap phát triển cho iPhone và iPad là một trong số những phần mềm chụp và chỉnh sửa ảnh rất mạnh mẽ và phổ biến trên App Store. Trong bài viết này, mình sẽ trình bày về cách sử dụng cũng như những gì mà Camera+ có thể làm được cho người dùng.

Camera+ là phần mềm chỉnh sửa ảnh được đánh giá rất cao và con số 9 triệu bản tải về đã phần nào nói lên điều đó. Mới đây, đơn vị phát triển tap tap tap cũng đã nâng cấp Camera+ với khả năng chụp tối tốt hơn cho iPhone 5, phiên bản cho iPad và khả năng đồng bộ với dịch vụ đám mây iCloud. Đây có thể được coi là phần mềm 3 trong 1 khi bạn vừa có thể chụp hình, chỉnh sửa hình và đưa nó lên những dịch vụ xã hội phổ biến hiện nay như Facebook, Flickr, Twitter hay email hoặc gửi tin nhắn.

Về giao diện chính của ứng dụng, bạn sẽ không mất nhiều thời gian để làm quen với nó và có thể sử dụng ngay. Cũng như trình camera mặc định của iOS, Camera+ có sẵn các nút chức năng gồm tắt/mở flash, chuyển camera trước/sau bên cạnh nút chụp hình. Thanh phóng to/thu nhỏ được đặt ngay trên màn hình và bạn không thể dùng hai ngón tay cho việc này. Camera+ có sẵn bốn chế độ chụp gồm chụp bình thường, chụp chống rung, hẹn giờ chụp và liên tiếp, bạn có thể chọn những chế độ này thông qua nút bánh xe gần nút chụp hình. Trong khi đó, Menu sẽ cho phép bạn chỉnh toàn bộ những tính năng khác của Camera+ như chụp bằng nút âm lượng, bật hiển thị dạng lưới, gắn vị trí địa lý... (xem thêm trong video).

Thư viện hình ảnh của Camera+ được gọi là Lightbox với cách sắp xếp các bức ảnh chụp theo dạng cuốn phim thời xưa. Thực tình mà nói mình không thích giao diện kiểu này vì đôi khi nó rất rối, khoảng vài tháng sử dụng thì mình vẫn chưa quen và thích nghi được với nó. Giá như Camera+ sắp xếp thư viện hình chụp này đơn giản hơn. Bạn sẽ được xem trước những hình vừa chụp qua giao diện cuốn phim này, từ đây bạn có thể phóng to hình để chỉnh sửa hoặc có thể xoá chúng nếu muốn. Một cái rất hay khác của Camera+ đó là hỗ trợ hiển thị thông tin về bức ảnh chụp như vị trí địa lý, thời gian chụp, thông số cơ bản như độ phân giải, kích thước, ISO, khẩu độ, tốc độ chụp... cũng có ở đây hết.

Trong cửa sổ chỉnh sửa, Camera+ cho phép bạn tuỳ chỉnh rất nhiều với bức ảnh đó như phong cảnh chụp, xoay hình, crop hình, áp hiệu ứng và áp khung. Mình đặc biệt thích phần chỉnh hiệu ứng của Camera+ với rất nhiều hiệu ứng có sẵn đẹp mắt và đa dạng. Bạn có ba phần hiệu ứng cho sẵn gồm Color, Retro và Special với mỗi phần có 9 hiệu ứng nhỏ, tổng cộng chúng ta có 27 hiệu ứng miễn phí. Phần hiệu ứng I love Analog được bán ngoài với giá 1 usd. Bạn có thể mua thêm hoặc không nhưng mình nghĩ với 27 hiệu ứng có sẵn là quá đủ.

Phiên bản mới cập nhật của Camera+ cũng đã hỗ trợ iPad, đồng bộ qua iCloud và hỗ trợ chụp tối trên iPhone 5 như mình đã đề cập bên trên. Camera+ phiên bản dành cho iPad vì ở màn hình to hơn nên mọi thứ được trình bày khá rõ và dễ nhìn. Trong trường hợp iPad rất ít được sử dụng để chụp ảnh thì Camera+ là ứng dụng tốt để người dùng chỉnh ảnh trên iPad cũng như chia sẻ nó lên các mạng xã hội. Hình ảnh được chụp bởi Camera+ trên iPhone sẽ được đồng bộ ngay tức thì lên iPad thông qua tính năng đồng bộ iCloud. Khi chế độ này được bật, hình ảnh trong hai thư viện Camera+ trên iPhone và iPad sẽ được đồng bộ với nhau. Chi tiết hơn xin mời anh em xem thêm trong video dưới.

Giao diện Camera+ trên iPhone và iPad

Một số hình chụp bởi iPhone 4S với Camera+ (hình đã được resize về 1200px):

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mở bát 😆😃)
@nhoxkattylove ra đảo mà mở nhé.;)
tải cái này về rồi nhưng chưa xài.toàn để đó.
@cavoiu mi to. 😁
andycole
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này có lâu rồi mà
đơn giản như cái mặc định cũng hay, tính mình ít màu mè nên thường xài mấy cái mặc định ^^
like cái ảnh chụp e 99 của a dũng 😁
Đi đâu cũng có xe biển 18 là sao ! 😆
pvtq9
TÍCH CỰC
11 năm
@mr_xike bác người Nam Định hả?
Cũng tạm
Con BB gì mà đẹp thế nhỉ?
@trieuvantu Bold 9900 bác ạ, nên sắm 1 em dùng thử xem có mê không :d
Cái này mà kết hợp với cái ánh sáng tím của IP 5 là hết sảy luôn. hahaha:p:p:p:p:p:p:p:p
dht7479
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho hỏi soft này có chụp panaroma đc ko?
Nếu ko nhờ ae giới thiệu dùm vài cái ngon nhé
prin77
CAO CẤP
11 năm
@dht7479 photosynth hoặc panoramic 360
iOS dc ưu ái lập trình nhiều app có chất lượng lém! còn windown phone hầu như chả có gì nhiều ,.... điện thoại xịn còn fải có app tốt mới pro dc! 🆒
Tip4PC
ĐẠI BÀNG
11 năm
@honghai12a1 Camera+ đâu phải app chất lượng kém :-/
@Tip4PC BÁC ĐỌC KO RÕ À? LÉM CHỨ KO FẢI KÉM! OẢI ĐẠN BÁC THẬT!o_O
Cái này có lâu lắm rồi sao giờ mới có bài viết nhể ????
chẳng có ios mà cài, trước giờ toàn ăn roi 😁
Không thấy bản FREE trên AppStore.
prin77
CAO CẤP
11 năm
@cydiatoday cái này 1$ mà chú ? con mới mua cách đây hơn 1 tuần,trước toàn cài trong appstoreVN
Cái này bình thường thôi, ít dùng :d
So vs app chụp ảnh và chỉnh sưa ảnh trên android app này xách dép chạy dài dài😁

***khi VẬT CHẤT lên tiếng thì TÌNH YÊU cũng phải Câm mồm ***
***khi Tình Yêu đã cạn thỳ Khốn Nạn lên ngôi =)))
@banchat9x vâng mời các bác anti vô ném đá rồi tung hô An-Phân thần thánh của mấy bác đi.
prin77
CAO CẤP
11 năm
@banchat9x nói không sợ bị cười.
@banchat9x Lại ko có tiền mua Ip nên ấm ức
vy7291
ĐẠI BÀNG
11 năm
@banchat9x xin lỗi chứ mình chụp hình toàn dùng cái này, bắt hình nhanh bấm cái chụp luôn, nhanh hơn app mặc đình nhiều ngoài ra còn nhiều hiệu ứng đẹp nữa. Bạn giới thiệu hộ mình app ăn roi nào hay hơn cho mình mở rộng tầm mắt cái
Mình thay thế nó cho ứng dụng có sẵn, vì chụp nhanh hơn nhìu
Ko hiểu sao xài càng nhìu thì thì thấy ứng dụng chụp hình có sẵn của iphone càng chậm.
Đẹp mỗi cái bé 9900 white 😃
Camera+ là apps vô đối về chụp ảnh trên iOS. Ai dùng iOS mà không biết camera+ và instagrams là sai lầm
cái này có gì lạ đâu
Camera360 hay hơn nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019