HỎI ĐÁP? Giúp đỡ về Busybox

Thảo luận trong '[Android] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi tuyendcc, 10/7/11.

1. tuyendcc

tuyendcc Thành viên

Thực sự là em ko hiểu cái Busybox để làm gì. Trong 1 toppic cập nhật Titanium 3.8.9.1 bác chủ thớt đã up thêm 1 cái Busybox pro installer, chẳng biết nó là cái gì em vẫn cứ cài. Cài xong thì nó báo lỗi Titanium ko cài đc do máy chưa root. chẳng hiểu gì cả. wifi cũng chẳng vào đc nữa để cài lại, down load lại thử xem. reset factory data cũng vô tác dụng.
    Máy em là GalaxyTab GT-P1000, firmware 2.3.3
    Trong tinh tế thì có quá ít thông tin về cái Busybox này
    Mong các bác chỉ giáo
    :

vndnguyen thích nội dung này.
  2. tuyendcc

tuyendcc Thành viên

Đợi lâu quá rồi mà vẫn chưa có cao nhân nào giúp đỡ, hay cho mình sáng kiến hay cũng đc.

---------- Post added at 05:05 PM ---------- Previous post was at 04:59 PM ----------

Đợi lâu quá rồi mà vẫn chưa có cao nhân nào giúp đỡ, hay cho mình sáng kiến hay cũng đc.

3. vutananh

vutananh Thành viên

4. tuyendcc

tuyendcc Thành viên

2 topic này mình đọc ngay sau khi máy bị lỗi thế rồi, đọc thêm vài cái ở các trang khác nữa rồi. Nhưng có thấy 1 giải pháp nào đâu? Tiếng Anh kém nên ko vào trang nước ngoài nghiên cứu đc. Chứ ko mình post lên hỏi làm gì? Ức chế là ko vào đc wifi và 3G nên chẳng biết check check cái gì cả

5. vuonglop

vuonglop Dự bị

cứ cài vào rồi biết mà

6. dong_tuyet93

dong_tuyet93 Thành viên

theo m hiểu thì busy box là những mã bổ sung cho android, để chuyển ứng dụng vào thẻ nhớ, quyền root,...

7. ehviet

ehviet Thành viên

Busybox là một chương trình cho hệ điều hành Linux tích hợp đa số các lệnh (command) thông dùng cho hệ điều hành này. Vì kernel của Android là từ Linux ra cho nên có thể sử dụng được busybox.

Buybox có nhiều version khác nhau và đôi lúc các ứng dụng đòi hỏi version đặc biệt cho mình.

Busybox chỉ cài được trên những máy đã được root.

Sent from my ICS GTAB 8.9 using Tinh tế

alifetolive123, vuut, ayakech1 người khác thích nội dung này.
  8. lam_hg94

lam_hg94 Thành viên

vậy có thể nói rõ cụ thể Busy Box hơn đc ko?

dunglucbac thích nội dung này.
  9. vuut

vuut Thành viên

.đến chổ busybox chọn xbin hay bin huhhuuhuh quên rui`

10. ehviet

ehviet Thành viên

/system/xbin nhé

vuut thích nội dung này.
  11. dreamtheatervn

dreamtheatervn Thành viên

Đọc xong tất cả vẫn ko biết ứng dụng của busybox để làm gì ? :cool:

vndnguyenanhhai00 thích nội dung này.
  12. GiaMinhTuan

GiaMinhTuan Thành viên

Có thể hiểu nó như là cửa sổ terminal cho android ko nhỉ??

13. hunter_tht

hunter_tht Thành viên

Ở bản Linux thông thường, mỗi câu lệnh (ví dụ cp, ls, cat ...) tương ứng với một chương trình riêng, một tập tin thực thi riêng nằm trên ổ đĩa. Busybox gộp tất cả những câu lệnh đó vào 1 chương trình duy nhất, nằm ở 1 tập tin duy nhất tên là busybox; các lệnh cp, ls, cat ... thực ra chỉ là symlinks (khái niệm trên Unix tương tự shortcut của Windows) tới tập tin duy nhất busybox này. Căn cứ theo tên gọi, busybox lúc thì làm việc giống như lệnh cp thông thường, lúc thì giống ls ... Nói ngắn gọn, busybox giống như con dao đa năng.

Làm như vậy để làm gì ? có 2 ưu điểm chính
    a) Tiết kiệm không gian lưu trữ : bởi vì các hệ nhúng thường có không gian lưu trữ tương đối nhỏ, ví dụ một cái Wifi router thông thường của hãng TP-Link thực ra cũng có một hệ thống Linux nhỏ lưu trong bộ nhớ flash chỉ có 4 MB ! khi dùng vài chục tập tin riêng cho những lệnh cơ bản sẽ tốn gần 1 MB, nhưng dùng busybox chỉ tốn vài trăm KB. Máy tính để bàn thì chẳng cần tác dụng này làm gì.

b) Giúp người tích hợp hệ thống đỡ tốn công hơn khi xây dựng root filesystem, bởi vì nếu dùng chương trình bình thường dễ quên cái nọ nhớ cái kia ... Dùng busybox là đủ tất.

alifetolive123, duccanh510, vndnguyen2 người khác thích nội dung này.
  14. datnb93

datnb93 Thành viên

thế cứ cài n vào máy là đc thôi à. giải thích nhiều cái khó hiểu quá

15. vndnguyen

vndnguyen Thành viên

túm lại là đọc mãi vẫn chưa hiểu lắm :D

16. Haoquang_gt505

Haoquang_gt505 Thành viên

tom lại la đọc xong vẫn y như cu....chag hiểu sử dung ntn..?..hicc̀