Giúp em chọn mua máy ảnh DSLR tầm 15 triệu

arileo
23/2/2014 9:16Phản hồi: 34
Các bác tư vấn cho em 1 máy ảnh trong 2 hãng Canon và Nikon. Em đã nhắm tới các loại là Canon 700D, Canon 60D và Nikon D5300 hoặc có thể thấp hơn là Nikon D3300.
Em mới chơi nên có thể chỉ dùng lens kit, chưa chú trọng về lens. Chỉ yêu cầu về chất lượng ảnh, sự tiện lợi, độ bền và thời lượng pin chụp ảnh.
Các bác giúp em với....Tuần sau phải quyết định rồi
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
60D là best choice cho canon. pin trâu (zin ~1000shot, có review sau khi chụp), bền nhất trong mấy con này, có weather sealed. 60D là trung cấp rồi, mấy con khác bác đưa ra đều nằm trong phân khúc entry nhưng đời mới hơn. mà máy ảnh thì có 1 điều yên tâm là entry đời sau dù thông số nhìn "đã" mắt nhưng thực tế thì vẫn ko bằng trung cấp đời trước.

nikon 5300 thì ko rành lắm vì nghe nói nó bỏ low pass filter cho ảnh chụp nét hơn. nhiều review cho thấy d5300 có dynamic range, image quality và color depth đều cao hơn 60D, 60D thì có weather sealed, pin cũng gần gấp đôi so vs 5300.
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
cám ơn bác đã cho lời khuyên...tại nhà em thích chơi đồ mới không ah...60D thì công nghệ cách đây 3 năm rồi...nghĩ cũng không ổn lắm. sợ về sau không được hỗ trợ nhiều nữa
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@arileo Bạn ko sợ nó hỗ trợ cái gì? DSLR ko phải là smartphone mà bạn sợ nó ra FW mới mà nó ko up cho những máy model cũ. Mà FW nó ra cũng ko phải liên tục đâu. Nếu bạn sợ thì tại sao còn cho 60D vào danh sách bạn nhắm tới? Trong danh sách các máy mà bạn nhắm tới thì chất ảnh của các máy đó ko khác nhau nhiều, nếu k muốn nói là như nhau. Về sự tiện lợi thì 60D tiện hơn cả vì là dòng bán chuyên, cách bố trí các nút rồi có cả màn hình xoay lật nữa + màn hình phụ trên than máy nữa. Độ bền thì của bền tại người, 2 hãng Nikon và Canon ko phải hãng tàu nên bạn k phải lo. Thời lượng pin bạn có thể tham khảo thông số mAh trên từng pin của từng máy để tự quyết (mAh càng cao => dung lượng pin lớn).
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duci cám ơn bác đã chia sẻ...về pin thì em thấy ít trang nó để dung lượng pin quá...chỉ để hiệu của pin.mò thì không thấy...nhưng nghe 60D pin trâu nhất
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@arileo Vấn đề này bạn cũng ko cần quá quan tâm đâu, chênh nhau thì cũng chênh ít thôi. Thường chụp trên dưới 1k tấm mới hết pin là quá tốt rồi. Mà 60D thừa sức.
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duci Nếu mua ở Khánh Long thì chỉ mới có body...giờ phải mua thêm lens...em nên mua lens nào cho người mới bắt đầu...nghr nói nẻn mua lens kit 18--55 stm phải ko bác
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@arileo Đó là lens kit tốt để bạn tìm hiểu về DSLR.
Hiện em đang phân vâng giữ sony A65 2nd và sony A57 new , ko biết nên chọn cái nào mong các anh tư vấn
@tunglc1241 A65 chụp đẹp hơn, nhưng A57 toàn diện hơn 😃.
@tunglc1241 Vãi, topic Ca-Ni vô hỏi Sony =]], được thì lập topic khác mà hỏi =]] Thấy bác hỏi về Canon mà sao bay qua Sony rồi.
Em xài 65 nhưng vote cho 57.
ChesterPham
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dự là 60D đc nhiều vote nhất

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá lens kit đó tầm khoảng bao nhiêu vậy bác???
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá lens kit đó tầm khoảng bao nhiêu vậy bác???
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@arileo Trời mấy cái này bạn tham khảo trên mạng đc mà bắt mình xem dùm nữa sao @@ Mình đâu có nắm rõ giá đc, khoảng 2tr - 2tr5 gì đó thôi.
may bac ở SG cho e hoi..e coi trên mạng thấy công ty LÊ SAN Camera bán 1 số món như fitter rất rẻ,mà mua fai gởi tiền trước lấy hàng sau..mà k biết có uy tín k nữa..vì e ở Cần Thơ
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
2 bác @bluesight và @Duci cho em hỏi thêm là sự khác biệt đáng chú ý khi chọn giữa con 60d và 700d với
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@arileo 700D hơn: iso cao hơn (6400 vs 12800), chụp liên tục nhanh (5fps vs 5.5fps), hỗ trọ quay video tốt hơn

còn lại 60D hơn hết (image quality, dynamic range, color depth ...), build cũng hơn, có motor (xài đc lens Af cũ), có 2 vòng xoay + màn phụ, viewfinder to hơn (20%)và sáng hơn. ah, pin là gấp đôi, mình xài 60D, pin for chụp ~800 tấm (sau khi chụp xem lại 2-4s, chỉnh WB, flash, pic styles...), 700D pin zin chụp max 500-600 thôi.
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@arileo 2 con này ngang nhau ok? Bạn thích con nào múc con đó. Vậy đỡ phải lăn tăn. Như kiểu SH với PS vậy đó, thích con nào mua con đó!
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@Duci 2 con này giống Airblade vs click2 vậy, 1 con cao đời cũ vs 1 con mới đời thấp hơn. giá bjo same same nhau. chẳng ai nói dòng xxD lại ngang xxxD bao h, chỉ có giá mua ngang nhau thôi
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nghe là thấy thích rồi đó.hehe
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn 2 bác đã nhiệt tình với em.
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
2 bác @bluesight và @Duci cho em hỏi thêm...em mới coi máy nikon D5300 mới được đánh giá rất cao...cao ngất luôn so với em 60d của mình...thấy phân vân quá...các bác đã xem qua chưa???
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@arileo
nó là bản upgrade mạnh nhất của nikon cho dòng entry, có thể nói khá vượt trội về tính năng. nhưng bác tính lens cho nó chưa, lens bth ko giúp nó có g hơn 60D cả, thậm chí ko bằng. thực ra body của nikon về thông số luôn cao hơn canon cùng phân khúc, nhưng mà ng chơi canon rất nhiều, vì body chỉ chiếm 30% chất lượng ảnh, lens sẽ chiếm 70% còn lại. nói chung bác mua D5100 mà sắm lens nano ảnh chụp đẹp hơn D5300 lens kit. bác nên tính bài toán tổng thể cho lens + body. nếu bác sẵn lòng bỏ thêm chừng chục chai nữa vào lens(sau này) thì lên D5300 trong tầm giá này khá ngon. ko thì canon sẽ có nhiều lens giá rẻ hơn và xài đc lens MF nữa
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
Mới comment bên thớt kia về 60d và d5300 thì lại gặp thớt này.

Về thông số và review, xin khẳng định, d5300 vượt trội hơn 60d, chấm hết.

Những yếu tố khác các bác đưa ra để gỡ gạc cho 60d là không thuyết phục. 1100 shot/lần sạc -> Mình thì ko ngại sạc sau mỗi 600 shot của hầu hết DSLR. d5300 có quá ít ống hỗ trợ -> sai, d5300 gắn được 205 ống, còn 60d chỉ 197. 60d thiết kế pro hơn -> xài con nào lâu thì sẽ quen và thành thạo thôi.

Có lẽ chúng ta nên bớt lệ thuộc vào thương hiệu, mà hãy chú ý vào những gì đạt được từ số tiền bỏ ra.
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thusinh04 Không liên quan nhưng mà bác cho em hỏi cái thông tin trên lấy ở đâu ra thế?
@thusinh04 klq nhưng cứ cho là bác đúng, mình hỏi ở VN này có ai mua được 205 ống của gắn vào 5300, hay 197 ống để gắn vào 60D 😃

E rằng đa số người dùng D5300 thường chỉ có ống kit. cái số mua thêm ống gắn vào thì ít người chọn 5300 😃.
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
@thusinh04 ko liên quan số ống mà là những ống có thể làm 5300 vượt trội so vs 60D là bao nhiêu. có thể khẳng định là những ống for như tamron 17-50/2.8 hay các ống tầm trung thấp như 18-105, 18-135 ko làm nên khác biệt nhiều giữa 2 body này. vì body chỉ chiếm 30% về chất ảnh, 5300 hơn 60D thì cũng ko làm ảnh đẹp hơn nếu chỉ chụp vs kit

D5300 đc đánh giá cao là do nó bỏ low pass filter => ảnh sẽ cực nét, vấn đề là ống kính nào đủ để thể hiện độ nét đó, mình ko nghĩ các ống for hay tầm trung sẽ làm nên khác biệt. nếu ko chơi đến L hay nano thì 5300 chẳng hơn được 60D bao nhiêu về chất ảnh do lens ko đủ để thể hiện sự vượt trội của body. nếu vậy thì pin 1100, weather sealed hay sdung được lens MF lại thành lợi thế lớn của 60D( có nhiều lens MF cũ có chất lượng quang học rất cao, đến gần các lens L hay nano mà giá chỉ 1/2 thậm chí 1/3)

khi ko có hàng chục tr cho lens thì sở thích là con nào cứ lấy con đó thôi. ra cầm thuận tay thì cứ cầm về chơi, lens af tầm trung của nikon lại tốt hơn canon, nếu ko có đam mê MF thì nikon 5300 cũng là lưạ chọn vượt trội nếu sau này upgrade lên được các lens đời mới có độ nét cao.
Xin lỗi bạn ở trên nhé, không có chuyện body chỉ chiếm 30% về chất lượng ảnh ra đâu ạ =.= cái con số này bạn bịa ra (hoặc 1 lão nào đó bịa ra) hay quá.

Người mới chơi thường sẽ chọn body, vì họ chưa có khái niệm "lens".
Tập tọe được tí ảnh, biết chút khái niệm khẩu tốc, lên các trang đọc gật gù nghe theo, sẽ nói lens mới là thành phần chính, dù chả biết cách test lens, thường cũng chỉ xem ở các bài chụp "thử" bằng auto từ 1 máy nào đó.
Khi chụp được rồi, chả ai nói lens quan trọng hơn, hay body quan trọng hơn cả. Đơn giản là vì cái nào cũng cần.

Ngay cả cái 5300 được đánh giá cao hơn 60D, xin hỏi các bạn xem ở đâu? DXO mark đúng không 😃. Chắc hỏi 100 người thì 98 người không biết cái trang đó test cái gì, test thế nào và những cái thông số nó test thể hiện cho cái gì, chỉ nghĩ rằng điểm hơn là ảnh đẹp hơn =)) =]]
arileo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy bác có theercho em lời khuyên chọn máy nào ko?
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
Em chưa từng biết đến cái công thức 30-70 của bác. Và không biết rằng không có ống nào thể hiện đẳng cấp của 5300.

Nếu bác chịu tra cứu sẽ biết được nó test cái gì. Nó dựa trên 3 yếu tố chính của sensor: là Dynamic Range, Color depth và ISO. Điểm của nó thể hiện sức mạnh của sensor.
@thusinh04 Dạ vâng ;))
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu theo cái cái công thức 30-70 thì mua mấy em 600D hoặc D3100 xong cứ L với N mà lắp vào.
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
D5300 chẳng có đẳng cấp g cả, nó chỉ là dòng entry có công nghệ mới, vậy thôi. về đẳng cấp nó chỉ hơn dòng D3xxx, thua cả D90. việc phân cấp này là do hãng phân, ko ai phân cả. nó thể hiện ở độ tiện dụng vs hỗ trợ của cái body chứ ko phải điểm trên snapsort hay dpreview.

nếu bạn ko biết thì bạn có thể tìm hiểu, độ nét vs màu sắc của ảnh phần lớn là do lens tạo ra. body chỉ làm nhiệm vụ thu lại thôi. bạn đem lens nano chụp vs D3100 vẫn hơn xa lens kit chụp vs D5300, đó là thường thức khi chụp ảnh. ko cần nano, chỉ cần 1c tamron 28-75/2.8 + D3100 vẫn hơn 18-135 +D5300(thậm chí D7100)

và cũng ko có công thức 30/70 nào hết. lens 1 phần, ánh sáng, góc độ, hậu kỳ phần còn lại. vui lòng ko cắt chữ ghép nghĩa, mình chưa bjo nói lens chiếm 70%, nhưng chắc chắn chiếm tỷ lệ cao hơn body.

ờ thử xem, 500D chụp vs L rồi so vs 5D mark III chụp kit xem con nào chụp đẹp hơn. ko phải ko có lý do mà cái lens nó mắc hơn cái body. ngay cả 1DX ko có lens tốt thì nó cũng chụp ko bằng 1 con 500D cắm lens L.

p/s: ko có ý làm đại chiến ni-ca, chỉ tư vấn theo nhu cầu. y/c các bác tìm hiểu trc khi chém. ni-ca điểm mạnh yếu khác nhau, về body thì nikon luôn vượt mặt canon, nhưng canon có SL người sdung rất lớn là có thế mạnh khác, body chỉ là 1 phần trong chụp ảnh, tuy quan trọng nhưng nó ko quá lớn nếu phân khúc gần nhau, công nghệ mới sẽ mang lại chất lượng cao hơn, nhưng phải sdung được đã.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019