Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giúp mình về vấn đề lap khởi động chậm =,='

quangvinh001
18/12/2011 11:14Phản hồi: 11
Laptop mình là Samsung Q428, cài win 7 ultimate cr@ck, cấu hình chip i3 370 M, ram 4gb ddr3, card rời nvidia 512
Máy xài rất tốt, chạy nhanh, ngoại trừ điều khó chịu duy nhất:
Khởi động chậm =,=', từ khi bấm nút bật máy đến khi máy hoạt động bình thường ( mở file word, power Point chẳng hạn ) rất lâu khoảng 3,4 phút. Rất bất tiện vì mình hay phải đi gặp khách hàng.

Mình đã làm mấy cách như tắt các phần mềm chạy cùng khởi động ko cần thiết, tăng số nhân khi khởi động ...

Máy sạch ko có virus, phần mềm diệt virus là Microsoft Secirity Essentials cũng nhẹ .

Máy mình cài phần mêm cũng vừa phải chứ ko nhiều gì cả.

AI giúp mình với?
Hoặc có bạn nào ở Hà NỘi rành vi tính cho mình contact để help mình với !
, Mình xin hậu tạ =,='
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kikirum
ĐẠI BÀNG
12 năm
1.Phan mem nao hok dung, hoac it dung thi ban go di.
2.forn chu cung anh huong toi toc do cua may ,vay hay dung 1 so forn can thiet
3.thay doi thoi gian khoi windows (mac dinh la 30s)
4. Xoa cac icon shutcut o destop con lai computer va thung rac la duoc roi
5.su dung themes mac dinh cua windows

---------- Post added at 11:57 AM ---------- Previous post was at 11:57 AM ----------

1.Phan mem nao hok dung, hoac it dung thi ban go di.
2.forn chu cung anh huong toi toc do cua may ,vay hay dung 1 so forn can thiet
3.thay doi thoi gian khoi windows (mac dinh la 30s)
4. Xoa cac icon shutcut o destop con lai computer va thung rac la duoc roi
5.su dung themes mac dinh cua windows
6.chong phan manh cho o dia
Bạn google bài viết về tắt bớt các dịch vụ ko cần thiết
Xem lại các phần mềm khởi động cùng win
Nếu win dùng lâu rồi thì nên cài lại
Font Vn vs VNI chỉ nên cài 1 2 cái thôi vì h chỉ có mấy cơ qan nhà nc mới dùng mấy font cổ lỗ đó 😁 Thậm chí còn có thể xóa bớt font mặc định đi .
Desktop càng trống trải càng tốt , vừa đẹp vừa đỡ mất tg load
Đôi khi khởi động nhanh hay chậm là do nhà sx nữa ...
Thanks bạn, Bạn có thể giải thích rõ hơn về nguyên nhân " do nhà sx" ko?
Cái này theo mình hiểu là hãng sản xuất có tích hợp công nghệ khởi động nhanh hay không. Ví dụ các laptop đời mới, chạy windows 7 của Lenovo được tích hợp công nghệ EE Boots giúp khởi động nhanh hơn 20s và tắt máy nhanh hơn 28% so với máy không sử dụng công nghệ trên.
Bạn hãy thường xuyên dùng những phần mềm dọn rác chuyên dụng ( CCleaner) thường xuyên quét rác, quét Registry thì máy mới êm được.
và cứ lâu lâu thì cứ ghost hay cài win 1 cái.
Bạn có thể sử dụng phần mềm chống phân mảnh ổ cứng như diskeeper chẳng hạn, dùng office 2007 thay vì dùng office 2010 khởi động chậm hơn
Bạn có thể vào msconfig để tắt hoặc delay các ứng dụng khởi động cùng win đi, hoặc chống phân mảnh bằng cách sử dụng công cụ trong win7 có sẵn 😁 diskfragment gì gì đó :D

Nếu có hiện tượng ổ cứng khởi động ngày càng chậm đi thì bạn nên chú ý, rất có thể ổ cứng có vấn đề rồi. Thằng bạn mình cũng bị, khởi động lâu và tắt cũng lâu, cuối cùng là đi con ổ cứng luôn, phải đi bảo hành mất hết dữ liệu
mr.nhat1224
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn cũng có thể dùng tính năng hibernate thay cho shutdown để giảm thời gian khởi động, máy mình khởi động bt mất hơn 1 phút còn tỉnh lại từ hibernate thì chỉ mất có 20s 😁 vì nó không phải load driver khi khởi động mà chỉ việc đọc dữ liệu của lần trước từ ổ cứng ghi vào ram
thienc
ĐẠI BÀNG
12 năm
một nguyên nhan nữa là do phiên bản win7 nếu dùng bản 32bit thì máy khởi động nhanh và chạy ứng dụng nhanh hơn bản 64 bit .
Tắt bớt các phần mềm khởi động cùng windows. Cách làm như sau: Vào Run gõ msconfig => enter. Nó hiện ra cửa sổ. Chọn thẻ Startup, hủy bỏ các phần mềm không cần thiết khởi động cùng windows => OK. Máy bạn sẽ khởi động nhanh hơn.
phamluong92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác ở trên nói đều có ý đúng. Nhưng mà nó k thật sự có tác dụng nữa.(theo máy của mình, bác kia k bít thế nào). Mình đang dùng dòng Asus K3 (K53sv-sx492). Lúc đầu mua về, bật+tắt máy rất ngon lành. Dần dần thì nó bị bênh khởi động rất là lâu. sau khi hiện LOGO win 7(4 là cờ ấy). Máy bị tắt màn hinh+ đèn báo HDD tắt khoảng 15s. Không hiểu vì sao. Tưởng do update BIOS nhưng không phải. Đã mail cho support asus+up bản BIOS mới nhất. TÌnh trạng vẫn vậy. Và đặc biệt. Đã vài chiếc mình biết( đều K3 seria) đều bị tình trạng như vậy.
Rất ức chế khi bị như vậy. 1 điều an ủi là khi vào win nó chạy mượt.
p/s: pro nào có thể khắc phục xin cảm ơn và hậu tạ.
:smoke:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019