Gõ tiếng Việt trên Touchpad

NDT
21/9/2011 9:53Phản hồi: 53
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kietbull
TÍCH CỰC
13 năm
nova_ck em yêu anh chụt chụt chụt chụt.

---------- Post added at 06:57 PM ---------- Previous post was at 06:54 PM ----------

Anh nói rõ giùm em đoạn này, cái nova browser với cái internalz gì đó ở đâu có ạ?

Dùng nova browser hoặc là Internalz Pro copy cái file đó vào thư mục /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/xx_xx
kietbull
TÍCH CỰC
13 năm
Cài Internalz vào touchpad nó hiện lỗi này ở quickinstall: "Package dependencies not satisfied". Giúp em.
Internalz Pro em vào Preware mà cài ,
Nova browser đi kèm với bộ SDK
https://developer.palm.com/content/resources/develop/sdk_pdk_download.html

Hoặc nếu không thì dùng quick Install , send cái file " text edit autoreplace" vào thư mục theo đường dẫn :

/usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/xx_xx

Nếu máy em dùng ngôn ngữ tiếng Anh ( USA ) thì thay vào thư mục /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/en_us/

Sau đó copy cái thư mục en_us sang thư mục
/usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace-hc/ như cách ở trên .
kietbull
TÍCH CỰC
13 năm
Đã vào preware cài xong, nhấn chạy nó nói là cái gì không connect được host. Bực mình không chịu được.

Anh có cách nào dễ hiểu hơn không ạ?
a Nova_ck ơi, sao máy e làm đúng các bác a nói mà k hiện ra cái j nhỉ. Máy e chọn ngôn ngữ là english (us) nên e chỉ gõ vs cóp mỗi dòng eng_us thôi. k hiểu tại sao vẫn k đc nữa

Bạn nói cái Text Edit Autoreplace phải không ?
Làm xong nó đâu có hiện ra cái gì đâu 😃
Xong xuôi thì bạn cứ gõ tiếng Việt bình thường như gõ Telex trên máy tính thôi , gõ xong một chữ thì nhấn dấu cách nó sẽ ra tiếng Việt .

Có Topic của bác antondat cũng hướng dẫn đó , bạn qua đó tham khảo cách làm khác sử dụng Internalz pro (không cần dùng Linux commands)
Tình hình là e đã làm theo cả 2 cách: cách thủ công copy trên internalz lẫn cách gõ lệch trên linux. Vậy mà e vẫn k gõ được tiếng Việt 😔
Máy e để ngôn ngữ là en_us nên e chỉ làm theo các bước sau:
1/ copy cái file bác đính kèm vào phần en_us trong thư mục autoreplace
2/ copy nguyên cả cái thư mục en_us trong thư mục autoreplace mà mình vừa cóp vào, dán đè lên thư mục autoreplace - hc
3/ restart
em k biết e làm như trên đã đúng chưa. E đã check trong text assit đúng. Có gì các bác chỉ e với
antondat
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn copy 'en_us' vao trong thu muc 'autopreplace-hc' nhé chứ không phải copy đè lên nhes

Mình đang comment trên Touchpad đấy 😁
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn thử gỡ bàn phím ra rồi add lại đúng bàn phím qwerty cho English xem. Mà sao bạn k làm cho bàn phím khác (azerty cho French hay qwertz cho Deusch) thì có phải chuyển đổi giữa 2 bàn phím đc k
Bác có thẻ cóp cho e cái file en_us gốc được k. Hôm trước làm e chủ quan, k back up lại. Vs cả có gì bác chỉ cho e cách add thêm bàn phím azerty. Theo như bác nói thì mình để nguyên bàn phím gốc, chỉ chọn sửa ngôn ngữ khác (ví dụ pháp) để sau có cái chuyển đổi. Nhưng e k hiểu rõ cách add thêm bàn phím là ntn.
Có gì bác chỉ bảo e với.
Em cảm ơn.
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Mình nghĩ bạn không muốn gõ tiếng Việt bằng bán phím tiếng Anh thì chỉ cần xóa folder trong autoreplace-hc đi thôi. Còn muốn thêm 1 bàn phím khác (ví dụ azerty French) để gõ tiếng Việt thì làm như sau:
1. Copy file auto replace vào thư mục fr_fr trong autoreplace
2. Copy thư mục fr_fr từ autoreplace sang autoreplace_hc
3. Vào phần Regional setting add thêm bàn phím Azerty với French vào
4. Khởi động lại máy. Giờ bạn có bàn phím En để gõ tiếng Anh và bàn phím Fr để gõ tiếng Việt, có thể chuyển đổi bất cứ lúc nào ngay trên bàn phím ảo
Cảm ơn bác nhiều. E làm được rồi. h vẫnk hiêủ tại sao hôm trước e làm y hệt mà k được 😃
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Nhớ đừng đánh bất cứ gì vào ô password nữa bác ạ, k lại phải webOS doctor đấy, hơi bị mệt 😁
hix... các bác hứong dẫn khó hiểu quá anh em gà chúng em mò gần chết. e có cách này dễ làm dễ hiểu nà:
1. down file đính kèm bài #32 của bác NOVA_CK , copy nó vào đường dẫn /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/fr_ca và cả /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace/fr_fr nữa (khi copy nó hỏi chép đè cho nó đè luôn, không phải nghĩ, còn cóp bằng cách nào thì các bạn sử dụng phần mềm Internal Pro nhé, còn cài phần mềm ấy vào TP ntn thì mời các bạn đọc thêm trên diễn đàn..)
2. copy 2 thư mục fr_ca và fr_fr (ở bước 1) sang địa chỉ này /usr/palm/smartkey/XT9/DefaultData/autoreplace-hc/
3. thoát phần mềm
4. mở Regional setting
5. ở Keyboad Type chọn add Keyboad, hiện ra của sổ chọn thì layout để là qwerty, language để là French. xong rùi thoát ra.
6. trích bác NOVA_CK "bạn vào Text Assistent , bật ON hai dòng đầu tiên lên , dòng thứ 3 để OFF . Khởi động lại máy là gõ được TV." (nhớ chuyển bàn phím sang Fr thì mới ra tiếng Việt, để En là hok ra đâu nha.)
koolpixel
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao e gõ đến đoạn sh patch mà nó ko thuc hiện duoc lệnh gì ?

Tìm cách cài Open SSH mà toàn bị lỗi Ipk gì đó..rétart , shutdown đủ kiểu vẫn ko cài duoc open ssl ssh gì đó.
Có bác nào có cài này cho em xin với
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Giờ mấy ai dùng bàn phím này nữa đâu, bạn vào bài hướng dẫn gõ Telex mà làm
koolpixel
ĐẠI BÀNG
12 năm
ý mình là cho dù ko xài ban fi1m này thì vẫn muốn cài Open SSL SHH gì đó..để khi cài ctrin2h khác thì dùng dựoc..mà ko sao cài được.
hata
TÍCH CỰC
12 năm
gõ tiêng viêt kiêu này tü tp nè, giü nhüng chü ðäc biêt cái nó hiên thi ah
Onkia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm đến sh patch.sh patch vietnamese.json thì máy báo "ERROR: no orrigin véion found cannot proceed"
@Onkia Bây giờ đã có thể gõ telex/vni trên TouchPad rồi , bạn cần dùng layout bàn phím tiếng Việt này làm gì nữa vậy ?
http://www.tinhte.vn/threads/882725/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019