Góc ảnh Nex

henrybao
1/11/2012 8:5Phản hồi: 57
Chào các bác!

Trước đây mình chỉ hay chụp bằng điện thoại, bằng các máy PnS nhỏ gọn, nhưng khi gặp dòng Nex này mình đã kết luôn ngay từ cái nhìn đầu tiên, về kiểu dáng nhỏ gọn và chất ảnh cũng ko thua kém gì một số máy DSLR. Nên tháng 9/2012 mình sắm em nex 5 để tập chụp xem thế nào. Sau 2 tháng chụp choẹt với em nó quả thật là mình không thất vọng với quyết định này, quả thật rất bất ngờ các bác ạ. Mình mới chập chững chơi ảnh nên cũng mong muốn được giao lưu chia sẽ kinh nghiệm chụp ảnh cùng các bác với em sony Nex , mong các bác chỉ giáo thêm và cùng share những bức ảnh đẹp chụp bằng em Nex các loại ...

Nay mình xin mạn phép lập topic này để mọi người cùng giao lưu và chia sẻ.

Góc ảnh NEX này sẽ bao gồm tất tần tật các thể loại, từ test máy, phong cảnh, chân dung, đời thường, sự kiện đến NUDE (nếu có). Bên cạnh những góc ảnh của mình, rất mong các bác cùng chia sẻ cho mọi người thông tin cơ bản như máy, lens, nguồn sáng. Khẩu độ, tốc độ có thì càng tốt ạ.

Xin lưu ý các bác nên up ảnh thật để được moi người góp ý, nhằm nâng cao thêm tay nghề, ngày càng có nhiều bức ảnh đẹp nha ...

Xin mời các bác!
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dưới đây là một vài ảnh trong chuyến đi off cùng anh em tinh tế ngày 28/10 nè

1. Về đêm
DSC00685 copy 2.jpg

2. Rạng sáng
DSC00710 copy 2.jpg

3. Góc Thầm Lặng
DSC00733 copy 2.jpg

4. Hoa Sen
DSC00724 copy 2.jpg

5. Chân rung
DSC00744 copy.jpg

DSC00746 copy.jpg
Hình chụp đẹp đóa, chụp bằng kit đẹp vậy rồi cần gì mua thêm ống kính tốn tiền ^^
@cuonglee
Ủa sao anh ko up ảnh đi, e thik nhất mấy tấm chân rung trong máy anh đóa.

Thanks anh đã khen, em mới vừa lụm 1 con len ngon bổ rẽ Pentax 50mm f2😔đang test nè anh, chủ nhật này đi chùa có thể rũ người iu theo test luôn hjhj.

Anh có quen ai dùng Nex thì giới thiệu topic này hộ em nhoa... cùng nhau chia sẽ học hỏi kinh nghiệm

Up ảnh cho topic càng phong phú anh ah
Úp ké vài tấm chụp với nex c3 ^.^

Hoa & nắng by gnouht, on Flickr
Hình mình post đa phần k qua chỉnh sửa hay crop gì cả nên bố cục có thể k đẹp lắm

Nụ by gnouht, on Flickr
tấm này có chỉnh gam màu lại 1 tý tuy nhiên không nhiều

Lá đỏ by gnouht, on Flickr
hoangbk17
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Mr KOP bác chụp bằng len gì mà có boker đấy
@hoangbk17 Canon FD 50 1.4 S.S.C bác
Góc ảnh NEX này sẽ bao gồm tất tần tật các thể loại, từ test máy, phong cảnh, chân dung, đời thường, sự kiện đến NUDE (nếu có). Bên cạnh những góc ảnh của mình, rất mong các bác cùng chia sẻ cho mọi người thông tin cơ bản như máy, lens, nguồn sáng. Khẩu độ, tốc độ có thì càng tốt ạ.
Có chút góp ý nhỏ với bạn Mr KOP:
Hình như sở thik của bạn là chụp bokeh hã, ảnh của bạn đẹp lắm, nhưng nội dung đặt cho bức ảnh chưa thể hiện được hồn của bức ảnh nè...
Đăng ảnh lên bạn nên để thêm máy Nex ? Len ? để anh em học hỏi thêm
henrybao uh mình vẫn loay hoai ở bố cục hoài, thanks bạn ... các ảnh trên mình chụp bởi nex 5n + Canon FD 50 1.4 s.s.c
Đoán ko lầm thì mr kop là Hiếu đúng ko?
@cuonglee Đoán hay quá, sai bét rùi, hjhj anh Hiếu nick la hieummx
Ảnh chân dung của a cuonglee đẹp quá, e like nhất tấm số 1
Em cũng xin tiếp vài tấm chân dung của mẫu nhà, chụp ở Bình Quới nè.

Ảnh mẫu đã xóa bớt những khuyết điểm và làm mịn da, ngoài ra ko chỉnh sửa chất ảnh nha các bác

1. Happy
DSC00049 copy 2.jpg

DSC00048 copy 2.jpg

2. Toy Effect (1 hiệu ứng cho bức ảnh khá đẹp) i like it
DSC00054 copy 2.jpg

DSC00058 copy 2.jpg

3. Thơ ngây
DSC00059 copy.jpg
Quá khứ một thời, còn xót cái ảnh trên flickr của Nex5 với kit đưa lên cho xôm, ảnh cũ từ 2 năm trước rồi:
Nex bây giờ đông vui hơn thời gian 2 năm trước, một mình một kiểu, giờ cũng thích nhưng ko cho phép nữa.
Ảnh đẹp và nét lằm bạn ah, màu tím này mà đưa lên ipad 3 coi đã con mắt thật đó, thanks bạn nemesistan
Mình cũng mới tậu 1 e NEX 5N. Nói chung là chất lượng khỏi phải bàn! Vì chưa chụp nhiều nên chưa có tấm nào ưng ý để khoe! :d
hieummx
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thì chỉ thích kiểu hình lưu niệm, nên cứ đưa lên chụp. Chẳng suy nghĩ gì cả hehe.
Chụp ở cầu ông Cậy 28/10

Con này bị bắt gặp đang ị bậy!
@hieummx Tấm số 3 hay quá anh ơi, anh chụp hóc kẹt nào mà hay zậy, ảnh nét đến chi tiết ị luôn kaka
Mẫu nhà xinh qua ah ^^
Góp vài tấm chụp sân khấu với kit

p/s: pede ko đóa ^^
@cuonglee Anh chụp sân khấu chỗ nào mà toàn pede ko zay, Thailan hã anh, ảnh nhiều màu sắc tươi quá, trong sân khấu tối lắm ánh sáng ko nhìu ma nẽ chụp được zậy là quá good, a cho e xin luôn cách anh set chụp hình sân khấu đi ,like tấm 1 và 3 nha.

Em chưa chụp sân khấu bao giờ
để xem thông tin của ảnh, thì đơn giản nhất là dùng trình duyệt firefox, cài plugin exif, cần xem thông tin tấm ảnh nào chỉ cần click chuột phải chọn view exif là thấy hết ah
@cuonglee Em toàn xài Chrome ko ah, anh chỉ em cách coi đi kiếm quài ko bik ở đâu nè
Các bác up hình nên resize hình lại để cho topic load nhanh hơn nha.
Xin chia sẻ với các bác phần mềm này rất tiện lợi, nhanh và dễ sử dụng nè
FastStone Photo Resizer

Link dowload và hướng dẫn sử dụng nè:
http://www.tinhte.vn/threads/1454291/
Chrome cung có extension Exif Viewer đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119