Google chính thức ra mắt Chrome 21, truy cập phần cứng không cần plug-in, hỗ trợ màn hình Retina

Duy Luân
31/7/2012 23:2Phản hồi: 132
Google chính thức ra mắt Chrome 21, truy cập phần cứng không cần plug-in, hỗ trợ màn hình Retina
Dùng webcam của máy trong Chrome 21, không cần cài thêm plug-in gì cả

Google vừa ra mắt phiên bản ổn định mới nhất cho trình duyệt Chrome của mình. Chrome 21 nổi bật với khả năng truy cập vào các thiết bị đa phương tiện trên máy tính của bạn mà không cần cài thêm bất kì plug-in nào. Tính năng này được xây dựng nhờ vào hàm API getUserMedia của HTML5. Điều này có nghĩa là chúng không cần phụ thuộc vào Adobe Flash hay Silverlight để có thể dùng được webcam, micro trong trình duyệt. Bên cạnh đó, Chrome 21 hỗ trợ cho màn hình Retina của MacBook Pro mới, mở rộng việc tích hợp với các tay cầm chơi game và tăng tính ổn định của trình duyệt. Mời các bạn tải về bản Chrome 21 chính thức.

Nếu muốn thử tính năng đa phương tiện mới của Chrome, bạn có thể dùng hai trang web Magic XylophoneWebcam Toy để tự mình trải nghiệm những tương tác thú vị với webcam, micro trên trình duyệt này. Các bạn nhớ nhấn nút Allow để cho phép trình duyệt truy cập vào webcam khi được hỏi nhé. Bạn cũng có thể tìm hiểu thêm về tính năng truy cập các phần cứng đa phương tiện của Chrome.

132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dần dần thì Google cũng sẽ có một hệ điều hành cho máy tính thôi. Nâng cao khả năng trải nghiệm của Chrome và tích hợp khả năng nhận biết phần cứng bởi các hàm của HTML5
@CoffeeHN google chrome OS Có lâu rồi mà bạn
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@CoffeeHN Chrome Os dở ẹt! Chome Browser Mobile cũng chán!

Chỉ Chrome trên PC là ổn , trên PC nó tốt nhất. IE tệ bét bảng. MacOS có Sa, không cần đến Chrome
luan1567
ĐẠI BÀNG
12 năm
@CoffeeHN Google có Chrome OS rùi mà bạn
Test trên Win thử.
chrome lại tiến 1 bước nữa, m sẽ đợi đột phá của bản firefox tiếp theo, không thể để chrome đứng đầu như vậy mãi
xài chome thấy khá là hài lòng.chạy nhẹ tựa lông hồng.^^
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cuongstupid Lúc chạy thì bình thường nhưng khi khởi động thì khá là chậm bạn ah, mình cài khoảng chục extension và đồng bộ bookmark... lúc vừa khởi động máy bật chrome lên thì load khá lâu
up thui 😁
lover19
TÍCH CỰC
12 năm
Góp ý chủ top thêm tiêu đề ". . .hỗ trợ Retina 2048x1536" để ko nhiều bác tưởng Retina co cong nghe hiển thi màu sắc gi đặc mà phai hỗ trợ mới hiển thị

Gửi từ máy cùi dùng Tinhte.vn
smartphones
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bản nâng cấp của chrome hầu như chả có gì nổi bật
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@smartphones đỡ hơn ff, cập nhật còn chả phát hiện ra cái j mới
@smartphones Nổi bật bên trong của nó chứ chả lẽ nó nâng cấp chỉ để tạo cho người dùng cảm giác dùng cái mới thôi ah` :oops: Nổi bật về bảo mật , tốc độ , ổn định ram . Còn bạn muốn nổi bật hơn thì add app cho nó 😁 . Hàng trăm app đó ai bảo bạn ko thử :D
tuteboy93
ĐẠI BÀNG
12 năm
m là cứ firefox, chrome nâng cấp lại nóng lòng
Phải đi mua Mac màn hình Retina để trải nghiệm chrome 21 thôi , hehe , vấn đề là mắc lòi

Sent from my LG-P990 using Tinhte.vn
t thích đột phá như thế này
Duy Luân dễ thương quá :p
@minhtrimatrix "chubby" nhìn muốn cắn và muốn ... ( ây dà mọi người sẽ nghĩ gì đây!)
sau khi up lên bản 21 này ... vào bất kỳ trang nghe nhạc nào là IDM nó tự động downloads zdia ... ai bik tắt chỉ mình vói. ko tắt trong typefile mp3 nha. chỉ cần nó hiện cái panel cho mình click down như củ ah 😃 ....

mà chẳng có thấy gì hết ... vẫn khởi động lần đầu rất chậm hix
@Heo_Vui_Tinh có vụ tự đown nữa hả bạn??? nó chỉ bắt link chứ đâu có đown??hiện ra cái khung info thi mình bấm cancel thôi, còn hiện cái thanh nho nhỏ chưa biết chỉnh

nếu tự đown thì bạn vào option >>> download >>> chọn start download dialog
để nó đừng tự down, còn hiện cái kia từ từ tính :p
@Heo_Vui_Tinh mình cũng bị y như bạn này .idm tự bắt link.sau dó hết nghe nhạc online dc luôn.
@Heo_Vui_Tinh mình bị lỗi giống bạn, bạn biết cách khác phục chưa, chỉ giúp mình với !!!
Hay quá, mình phải down về mới đc!
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
ko có Retina nên chả thấy khác gì
cocconden
TÍCH CỰC
12 năm
cái mặt bụ bẫm đó là bác Duy Luân đó à... heheh 😁
Ghét nhất cái Flash trên trình duyệt Chrome, tuy không phải tự tay upgrade nhưng nó thường xuyên khiến trình duyệt mất ổn định, chạy chậm, lag và hay đơ. Steve đúng là biết nhìn xa trông rộng khi cấm flash, mở đường cho HTML5.
@Black Mamba ok! đúng vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019