Google đã phá được hình ảnh CAPTCHA của chính mình nhờ thuật toán dùng trong Street View

Duy Luân
16/4/2014 22:14Phản hồi: 74
Google đã phá được hình ảnh CAPTCHA của chính mình nhờ thuật toán dùng trong Street View

Google vừa cho biết rằng họ đã phát triển nên một thuận toán có khả năng phá được CAPTCHA do chính mình xây dựng nên. Nếu bạn chưa biết thì CAPTCHA chính là những kí tự lắt léo mà bạn thấy khi sử dụng một số website, nó thường được lồng vào những hình nền rối rắc hoặc các đường nét kì lạ để tránh không bị đọc bởi các phần mềm máy tính. Mục tiêu chính của công nghệ này là để xác thực người dùng đang xài trang web thật sự là con người, không phải những con bot tự động. Thế nhưng với thuật toán mới thì dịch vụ reCAPTCHA của Google đã bị "qua mặt" và độ chính xác lên đến 99,8%.

Thực chất hệ thống trên được Google làm ra để phân tích những biển hiệu, số nhà khó đọc trong quá trình hãng thu thập dữ liệu Street View (dịch vụ xem hình ảnh thật ba chiều tích hợp vào Google Maps), từ đó xác định địa điểm chính xác của nơi chụp ảnh với dữ liệu bản đồ. Google chia sẻ thêm là khi đem đi phân tích các ảnh chụp đường phố thì độ chính xác giảm xuống chỉ còn 90%, còn nếu chỉ dùng để nhận biết số nhà thì độ chính xác tăng thành 96%.

Quay trở lại với reCAPTCHA, Google nói họ đã tìm được cách để bảo vệ dịch vụ của mình không bị đọc bởi những phần mềm khác thông qua quá trình nghiên cứu thuật toán nói trên. "Cũng nhờ việc này mà chúng ta biết được rằng chỉ dựa vào các văn bản bị biến dạng (để phân biệt người với máy) là chưa đủ", Vinay Shet, quản lý sản phẩm của reCAPTCHA cho biết.

Đây là các chữ mà thuật toán của Google đã giải ra

Còn đây là những biển số nhà mà thuật toán có thể nhận biết được

Nguồn: Google
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rồi sao, chẳng lẽ giờ lại đặt captcha khó đọc hơn để người dùng khỏi đọc luôn hở 😁
@sonlazio thôi thôi captcha như bây giờ "loài người" đủ chết rồi, khó nửa là thua luôn ak =))
@sonlazio xác nhận bằng giọng nói ánh mắt hành động thông qua camera :3
nhớ ngày xưa có màn gõ captcha ăn tiền online.....sau vụ này nó nâng captcha lên tầm mới nữa thì khóc luôn 😁
aladeck
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nghia3d Sau vụ này thì dịch vụ gõ captcha càng ăn tiền chứ nhỉ vì máy móc càng bó tay và nhiều người bỏ nghề này.
@nghia3d Cái này giờ còn làm được không bác ?
Nhiều cái CAPTCHA đã khó đọc lắm rồi 😔 khó nữa là khỏi đăng kí =))
mikamehi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vậy là máy tính bây giờ còn "người" hơn cả mình luôn rồi! Có nhiều cái captcha như muốn trêu người vậy, nhập một chục lần vẫn không trúng.
các kỹ sư luôn luôn nỗ lực để tìm ra sơ hở. không biết họ khắc phục như thế nào đây.
l0ngchand0i
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình site nước ngoài mình ngồi đánh gần chục cái captra mới chính xác, bây h mà còn nâng cấp lên chắc chịu luôn khởi vào đăng kí quá
Nhìn thấy capcha của thằng google là thấy nản rồi 😔
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
Tự hack tự update luôn :v riết rồi hết đọc nổi captcha
Ứng dụng để nhận dạng chữ bác sĩ đi chứ anh Google.
có google mới phá nổi chứ ai mà phá
thớt ghi nhầm chữ lắc léo roài kà ! loắc lếu mới đúng :p
hungut
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienvuong192 Bác troll em đấy ạ? :p
@Lee_Hung_UT Mình đang ủng hộ ý kiến của bạn mà 😁
beautiful
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrphantu Loắc lếu là từ ở đâu vậy bác ơi ; )), em là em chỉ biết lắc léo hoặc lắt léo thôi :p
@mrphantu xưa giờ lần đầu tiên thấy chữ "loắc lếu", cho hỏi bạn sống ở đâu 😃
luongitvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng captra đa ngôn ngữ luôn đi hix. Càng ngày càng loằng ngoằng
vucv
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luongitvn Đố bạn gõ được captcha chữ bọn Thái, Ả rập, Trung, Nga, Hàn, Nhật chẳng hạn.
Bọn nước ngoài cũng bó tay với tiếng Việt.😁
@vucv Việt gặp này cũng đuối nếu bạn là người ít đọc báo :D

Từ năm rồi đến giờ các trang web đã sd captcha này vì từ lâu captcha truyền thống bị đọc được bởi bot, đầu tiên có lẻ là các dịch vụ của Nga.
măng thái
ĐẠI BÀNG
10 năm
ghét mấy cái này . . . .có lần lập nick nhập đi nhập lại mấy lần sai phải điền thông tin lạo từ đầu nản luôn
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Ghét nhất cái vụ Capcha, mỗi lần có link để download nó bắt nhập mà mình cận nữa nên nhập ko được => khỏi down.
7lov3
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy trong quán cafe có bác ngồi gõ Capcha từ sáng tới trưa. Mà ko hiểu bác đó làm gì
@duydong_hero Hình như k phải gõ cho hacker mà là cho mấy dịch vụ anti captcha.
@ppthanh kiếm tiền bằng đánh captcha
@ppthanh gõ captcha thuê đó bác. tính tiền theo block 1000 cái hoặc 10000 cái
@ppthanh Chắc mẩm là gõ captcha kiếm tiền đây , nhiều người cũng kiếm từ vụ này khá lắm , ngày 8 tiếng ngồi chỉ nhìn màn hình và tay thì gõ . bó tay
Nên là Captcha dạng toán học hay văn học thì bot botay.com
Slump
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoasenvang toán học thì càng dễ chứ sao.
nếu theo kiểu "3+4=?" thì quá đơn giản, còn nếu "ba + bốn = 7" thì chắc khó hơn chút.
Còn Captcha ghép hình thì sao nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019