Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google đang thử nghiệm giao diện mới hoàn toàn cho Gmail nền web

Duy Luân
10/5/2014 22:26Phản hồi: 52
Google đang thử nghiệm giao diện mới hoàn toàn cho Gmail nền web

Trong thời gian tới, Gmail có thể sẽ không còn trông giống như Gmail mà chúng ta đã quen thuộc. Theo trang tin Geek.com, Google đã mời một nhóm nhỏ người dùng thử nghiệm giao diện Gmail nền web với nhiều chi tiết đồ họa rất mới mẻ và trẻ trung. Chẳng hạn, ở cạnh trên màn hình là một thanh màu xanh để chuyển giữa hộp thư đến và các thư mục khác nhau hoặc để tìm kiếm, ngay bên dưới là một loạt email được phân theo thứ tự thời gian. Giao diện này đơn giản và nhấn mạnh vào email chứ không có nhiều thành phần làm người dùng rối hoặc phân tâm. Nó cũng đồng nhất với thiết kế của Google Now, Hangouts và nhiều dịch vụ khác mà Google đang cung cấp.

Các nút chức năng quan trọng như nút soạn thư mới giờ đây được di chuyển từ góc trên bên trái xuống góc dưới bên phải. Ngoài ra, theo ảnh rò rỉ, chúng ta còn thấy được một tính năng mới: Reminder. Tính năng này có lẽ cho phép người dùng thiết lập một hành động nào đó liên quan đến email, và đến thời điểm đã chỉ định thì Gmail sẽ nhắc nhở người dùng. Dịch vụ nhắn tin Hangouts cũng được tích hợp và Gmail mới thay cho Google Talks hiện nay.

Trước đây ứng dụng Gmail phiên bản mới dành cho Android cũng đã bị rò rỉ với giao diện tương tự như hình ảnh mà chúng ta được xem ngày hôm nay. Chúng ta còn biết thêm rằng Gmail sẽ có tính năng thông báo lại email, tức là với một thư đã đọc, Gmail sẽ cho phép bạn hẹn giờ để đẩy nó lên đầu hộp thư đến, đồng thời chuyển đổi trạng thái thành chưa đọc để thu hút sự chú ý. Các ngôi sao quen thuộc giờ đây được thay bằng pin và bạn có thể ghim những email thường đọc lên đầu (giống kiểu sticky topic của Tinh tế).

Cũng cần nói thêm rằng giao diện mới của Gmail, cả bản nền web lẫn ứng dụng di động, đều đang ở giai đoạn thử nghiệm và cũng có khả năng chúng sẽ không bao giờ xuất hiện chính thức. Nếu phản hồi từ nhóm tester không tích cực, Google có thể hủy bỏ hoàn toàn giao diện này và chuyển sang thiết kế một thứ khác. Chúng ta hãy chờ xem sao.
Giao diện tổng quan

Giao diện của thanh điều hướng

Tích hợp với Hangouts

Nguồn: Geek.com
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
Hiện tại đã quá ổn mà còn nâng cấp đẹp thế này thì google quá tuyệt vời!
@vantho9x Hiện tại không hẳn quá ổn đâu. Còn rối mắt dữ lắm.
id@wn...
TÍCH CỰC
10 năm
hệ thống phím tắt của gmail rất tuyệt vời các bạn đã thử chưa. dành cho những ai thường xuyên dùng gmail.
@binhminh1977 Là sao vậy bác?
@mycloud2010 bạn chưa vô phần settings của gmail bao h à, nó có phần shortcut ngay đầu đó
@FullOfLove Ah, cảm ơn bác. Vậy là giống Yahoo Mail hồi xưa rồi.
Mình ko hay để ý, vô đọc mail xong rùi out 😃
Thiết kế phẳng đẹp thật
@nguyenhieu100289 Mình rất thích cái giao diện chia Card của Google, nhìn trực quan và đẹp, dễ kết hợp với cả WP lẫn iOS
nhìn có vẻ bắt mắt hơn
đẹp
ngày càng ngon, hy vọng không có cái ngày google tính phí o_O
hy vọng google sẽ có thêm tên miền của email..chứ cái gmail chật chội lắm rồi.
@pnn2002 Theo mình thì đây không phải ý tưởng tốt về mặt marketing. Bây giờ nhắc đến dịch vụ mail của google là mặc định đuôi email là gmail. Như dịch vụ mail của Microsoft (@msn.com, @live.com, @hotmail.com, @outlook.com) và Yahoo (@yahoo.com, @ymail.com, @rocketmail.com, @yahoo.com."quốc gia") khá rối rắm. Với Gmail, khi trao đổi email cũng thuận tiện, đôi khi chỉ cần nói phần tên phía trước + "gmail nhá" là ok. Ít gây nhầm lẫn.

Thêm tên miền email chỉ có lợi cho khách hàng ở chỗ có một tài khoản email theo tên ưng ý, nhưng cũng không quá quan trọng. Cứ đặt theo tên (ngắn)+ một vài số (hoặc chữ) cũng OK rồi.

Ngoài ra Gmail chỉ cho đăng ký tên email có dấu chấm và số (ngoài chữ cái), sau đó các email gửi đến hoten@gmail.coho.ten@gmail.com hay h.o.t.e.n@gmail.com đều như nhau (cùng một người sở hữu). Microsoft thì phân biệt.

Cũng thích Outlook.com nhưng sự tiện lợi của Gmail là không thể phủ nhận.

//Dù sao thì có 2 - 3 thằng cạnh tranh nhau là rất tốt.
ngay dai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hy vọng sẽ đẹp và dễ sử dụng như outlook...
Mình hết lên Gmail nền web từ lâu rồi. Giờ chuyển sang dùng Outlook, có thư là tự push đến máy tính Windows 8 + điện thoại Windows Phone 8 luôn.
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
@tranxuanthang Google nó không khuyến khích người dùng window, điển hình ngay cả app youtube trên window còn ko có chính chủ lấy đâu ra gmail tốt cho window mà so sánh với outlook, trên android thử xem.😃
@tranxuanthang Thế thì vào đây comment chi vậy?
giao diện phẳng này nhìn đẹp thật
đẹp
Giao diện đẹp 😁, cái giao diện hiện tại so với outlook như đấm vào mắt ấy.
Ít khi vào đến box Gmail chính chủ trên nền web vì toàn dùng add-on để xử lý, nếu ko thì vào outlook nơi có nhiều tài khoản cùng được quản lý.
gmail quá đẹp, ymail quá chậm,
sẽ chuyển sang xài gmail luôn
@rain141 Còn xài đồ của Yahoo sao ?
Em thì chỉ mong anh Google đừng đọc email của em nữa
@anhtuanngoc Chứ bạn nghĩ mạng di động như Viettel, Mobi, Vina nó ko nghe đc cuộc gọi và đọc tin nhắn của bạn à? Bạn nghĩ mấy thằng đó bảo mật hơn Google? Quan trọng là bạn ĐÃ bị ảnh hưởng gì bởi Google chưa?
@JerryKist Nội dung tin nhắn và cuộc gọi là bảo mật tuyệt đối của nhà mạng. Chỉ có yêu cầu của các cơ quan chức năng mới được kiểm tra thui bác a!
@nhoxngongo Bạn hay quá. Nó nói trên lý thuyết. Còn nó có làm hay ko là chuyện khác. Vậy chứ Google nó ko bảo mật cho bạn à? Tại sao 1 công ty lớn có sức ảnh hưởng toàn thế giới thì lại ko tin tưởng. Còn các công ty trong nước thì lại tin tưởng? Nếu hacker tấn công đánh cắp thông tin thì khi đó nhà mạng ở VN và Google ai bảo mật hơn? Mình tin chắc chắn rằng Google ko làm gì nguy hại cho bạn và mọi người trên thế giớ. Nếu ko là bị tẩy chay rồi.
ac7ive
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Nên tìm thêm thông tin về big data 😁...
@JerryKist Động chạm gì đến quyền lợi của bác mà bác phản ứng ghê vậy. Cùng sử dụng cả hotmail lẫn gmail em thấy rõ ràng Google hiển thị quảng cáo khi đọc email nhiều hơn MS
Em thì chỉ mong anh Google đừng đọc email của em nữa
Ồ mình thấy nâng cấp thế này thì khỏi phải nói. Quá đẹp. Theo giao diện phắng. Vote cho Google một cái.
Đẹp đó. Hy vong đừng lag như bản hiện tại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019