Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google đơn giản hóa việc kết nối ứng dụng nền web với Google Drive

Duy Luân
8/2/2013 23:3Phản hồi: 13
Google đơn giản hóa việc kết nối ứng dụng nền web với Google Drive

Google hôm nay vừa đưa ra một tính năng giúp kết nối các ứng dụng nền web với Google Drive. Khi bạn nhấn vào nút Create ở giao diện chính của Drive, bạn sẽ thấy được danh sách những web app đã liên kết với tài khoản Drive của mình. Khi nhấn vào một biểu tượng nào đó, ứng dụng tương ứng sẽ chạy lên, y hệt như lúc chúng ta dùng Google Docs vậy. Với đợt cập nhật mới, Google đã nâng mức độ quan trọng của những ứng dụng bên thứ ba lên ngang tầm với các công cụ biên tập tài liệu, bảng tính, tập tin thuyết trình do chính Google xây dựng. Những app này thực chất được Google lấy từ Chrome Web Store, giờ đây hãng chỉ giúp chúng ta thêm/chạy app nhanh hơn, không phải thông qua giao diện của cửa hàng trực tuyến nói trên.

Trong trường hợp chưa kết nối app nào cả, bạn có thể thử nghiệm tính năng nói trên bằng cách nhấn nút Create > Connect more apps. Một hộp thoại sẽ xuất hiện với rất nhiều app, từ ứng dụng thao tác với tài liệu, vẽ biểu đồ cho đến công cụ chỉnh sửa ảnh và mạng xã hội. Bạn có thể dùng chúng với hầu hết các trình duyệt phổ biến hiện nay, tuy nhiên bạn nên dùng Chrome để đạt tính tương thích cao nhất. Ngoài ra, các bạn còn có thể mở nhanh tập tin bằng một app đã kết nối với Drive thông qua menu chuột phải, chọn Open With.

Screen Shot 2013-02-09 at 7.08.09 AM.png

13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải thế thôi, càng tiện ích thì càng nhiều người sử dụng.
Chức năng tương tự như trang New Tab hiện nay của Chrome, nhưng thay vì truy cập vào từng app để tạo tài liệu mới, giờ mình có thể quy tất cả về một mối, và sau đó tài liệu tự động được đồng bộ lên Google Drive.

Sent from my Nokia 1280 using tinhtuong.tinhvi
uhm, vầy cũng mừng.
Tui cũng đang sử dụng mấy cái này. Có cái menu Open With như Win. Tiện lắm nhá
Mình thì thường xuyên sử dụng google drive nhưng chưa thử create tìm app mới, thanks bạn đã share 😃
Năm hết Tết đến.chúc các
bạn,các ace của tớ sang năm
mới mạnh khỏe.gia đình an
khang thịnh vượng.năm mới
có nhiều may mắn.hạnh phúc
luôn sát kề.ngày cuối của
năm.mình xin gửi lời chúc
mừng năm mới tới tất cả mọi
người nhé....

Sent from my Vega X using Tinhte.vn
Vai ca anh G. Anh ay cu lam nhugn ung dungj ko the thay the dc tren PC va mobile nen moi nguoi ko the thoat khoi ban tay cua anh ay dc.
chúc anh em tinh tế ăn tết vui vẻ
quá tuyệt vời...đang dùng
regist
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này box có từ lâu rồi, và chính là key feature của box.com
Tốt rôì 😃
Ngon
vùa mới test nó còn đề xuất thêm những cái soft mới hay phết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp