Google đưa Chrome OS vào trong Windows 8 thông qua phiên bản trình duyệt thử nghiệm

Duy Luân
6/10/2013 0:44Phản hồi: 84
Google đưa Chrome OS vào trong Windows 8 thông qua phiên bản trình duyệt thử nghiệm

Google mới đây đã ra mắt phiên bản Chrome thử nghiệm mới dành cho các lập trình viên, trong đó cải tiến lớn nhất đó là trình duyệt sẽ cho phép chúng ta chạy cả Chrome OS trong chế độ "Modern UI" của Windows 8. Khi đã thiết lập làm trình duyệt mặc định, Chrome sẽ có thể khởi động trong môi trường Modern để cung cấp cho chúng ta một thanh tác vụ ở cạnh dưới màn hình với các icon Chrome, Gmail, Google, Docs, YouTube. Tương tự như Chrome OS, chúng ta có thể mở nhiều cửa sổ trình duyệt cùng một lúc. Một trình khởi chạy các Chrome App và ứng dụng nền web cũng xuất hiện trong phần mềm này, không khác mấy so với một chiếc máy tính Chrome OS thực thụ.

Điểm đáng nói ở đây đó là toàn bộ những thứ trên đều chạy dưới dạng một ứng dụng Windows 8 bình thường. Nó chỉ tận dụng một chế độ mà Microsoft đã đưa ra để các trình duyệt khai thác môi trường Modern UI một cách hiệu quả. Khi cài Chrome Develepors, tất nhiên chúng ta vẫn có một phiên bản trình duyệt Chrome trong môi trường desktop truyền thống. Xin lưu ý rằng chế độ đặc biệt của Microsoft không áp dụng cho Windows RT, nên bạn không thể áp dụng tính năng mới của Chrome trên những thiết bị chạy OS này.

Hiện tính năng nhúng Chrome OS vào trong Windows 8 vẫn còn khá nhiều lỗi, chạy chậm, giật, chưa hỗ trợ độ phân giải màn hình cao bởi vì đây chỉ mới là phiên bản thử nghiệm. Dù sao đi nữa thì nó cũng cho chúng ta thấy rõ hơn về tham vọng của Google trong việc biến Chrome OS thành một hệ điều hành máy tính thực thụ có khả năng cạnh tranh với Windows hay OS X. Trước đây hãng cũng đã ra mắt Chrome Apps, những ứng dụng viết bằng ngôn ngữ web nhưng có thể hoạt động offline như một ứng dụng độc lập với Chrome. Có vẻ như chú ngựa thành Troy mang tên Chrome của Google đang ngày càng trở nên to lớn hơn.

Cách sử dụng Chrome OS bên trong Windows 8:
  • Tải trình duyệt Chrome phiên bản developer dành cho Windows ở đây
  • Tải về xong thì tiến hành cài đặt như bình thường
  • Khi chạy Chrome lên, Chrome sẽ hỏi về việc chọn trình duyệt mặc định. Nhớ chọn Chrome nhé.
  • Quay lại màn hình Start, chạy Chrome trong môi trường Modern lên là đã có thể sử dụng
Nguồn: Chrome Dev Channel
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
không thích chủ đề windows
VNPT001
TÍCH CỰC
11 năm
@quochoi86 Bạn nghĩ đọc xong 1 bài viết, kéo xuống phần comment xem mọi người bình luận gặp ngay comment đầu tiên của bạn như vậy ai không khó chịu
quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
@VNPT001 Vậy tôi khẳng định bạn thích cmt đầu tiên 😁
VNPT001
TÍCH CỰC
11 năm
@quochoi86 Ko hiểu sao bạn đọc cm của tôi xong lại nghĩ tôi thích cm đầu tiên 😆 Tôi đố bạn tìm được bài viết nào tôi cm số 1 hay trang nhất thôi cũng được. Với tôi mấy cái like trên diễn đàn chả có ý nghĩa j để mà phải mất công viết mấy câu vu vơ ở trang nhất cả.
Còn bạn vẫn nghĩ là viết j là quyền của bạn, nó ko ảnh hưởng tới người khác thì thôi nhé. Mình dừng cuộc tranh luận ở đây 😃
hailong259
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quochoi86 k thích thì biến, ai ép đọc đâu
...vẫn quen internet explorer hơn....chrome có gì đó mình không khoái.....!....trên điện thoại cũng thế...tải về chrome cho nó...đủ bộ...chứ hiếm khi xài....
....cứ safari mà chạy , sau đó là puffin , rồi uc browser....!

Gửi đi từ "xịt mát phôn" 5 ếch của Tèo Bánh Bèo
@fcbkataly56 IE trên 8.1 ngon hơn rồi vẫn còn lỗi, nhưng dùng vẫn thích hơn chrome
Mmonster
TÍCH CỰC
11 năm
@fcbkataly56 mình cũng thích dùng Chrome hơn, đơn giản, nhanh và đồng bộ. PC/Lap giờ Ram toàn 4GB dư sức chạy. lâu ko xài FF ko bik nó còn vụ crash toàn bộ tab đang mở hay ko
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@fcbkataly56 chrome tìm lịch sử chán lắm. Mà hay bị crash nữa 😃 Mình từ FF chuyển sang mà cuối cùng vẫn về với FF, thấy cũng ko ngốn ram hơn bao nhiêu
nguyenlamzx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Tèo bánh bèo
Ghê phết nhỉ?
nói về độ chuyên nghiệp đố hãng nào qua mặt
kkkk
Ngon nhỉ, đỡ phải mua máy mới về thử nghiệm. Như thế này tiện hơn và có cơ hội để phát triển thay đổi thói quen của người dùng.
google gian quá , nhưng có lợi người dùng là ủng hộ.
sao ko phát triển trên win rt nhỉ.microsoft trả tiền cho lập trình viên để người ta viêt ứng dụng đi chứ
k54hungyb
ĐẠI BÀNG
11 năm
giao diện nhìn tù quá, chả thích, khi nào mới có bản iso Mac os cài setup cho windows nhỉ :p
@k54hungyb 10.9 còn có rồi, bác hỏi ở đâu thế
k54hungyb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Computer Center Gold tại thắc mắc thôi, cho mình link bản 10.9 setup cái
@k54hungyb chuyên mục haskington trong tinh tế đó bác, bản 10.9 vẫn đang là bản thử nghiệm
@Computer Center Gold Sao mình cài OS X vào máy ảo virtuabox không được nhỉ 😔
GG bây giờ len lỏi kinh quá. Lấn sân dần dần kiểu này. Win không cẩn thânj nó lại cạp mất miếng bánh PC với LAP thì chết.
Tự giết mình sao 😆 vậy chả có lý do gì mua máy tính Chrome
@bomduc vì bán mấy năm nay chưa được bao nhiêu nên google mới nghĩ ra phương án này để đem hđh chrome đến với nhiều người dùng hơn, có cái lợi nhất là đồng bộ đám mây nên khi làm việc trên máy này có thể sang máy khác làm việc tiếp mà chỉ cần đơn giản là cài ứng dụng và đăng nhập vào thôi , tiện hơn là phải cài một đống ứng dụng khác rồi copy file các kiều
@trongvongbankinh cũng tuỳ; tài liệu thuộc loại nào 😁
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
11 năm
lướt web bằng chrom vẫn thấy nó trực quan dễ xài
ps: có bạn k thíc wp vào giật top ah. =))
Đg xài chrome và đã thử all top sw 2013 dạng brownser đều thua Chrome cả. 😁 tuyệt cú mèo. Ngứa tay loại Default Brownser del sạch :p
k54hungyb
ĐẠI BÀNG
11 năm
chrome nó ăn gần 400Mb Ram của mình, mở chỉ 2tab thôi đó, còn IE 11 thì nhẹ hơn, với lại dùng trên win8.1 thì pin ra start thì chỉ có IE mới có thể, bật máy tính lên xài luôn fb, không như chrome, bật chrome lên,vào fb trên phần đánh dấu, lâu hơn và không tiện bằng IE
@k54hungyb Chrome để chế độ mode ui vẫn pin ra đc bác ah =)) e thích cái khoản đồng bộ của chrome thôi
@k54hungyb
Archangles
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ko có IE thì chẳng thằng nào chạy đc web trên Windows hết😃
Tẩy chay chrome giao diện UI Modern, tablet win 8 dùng chả zoom 2 ngón đc, giao diện UI (metro) thì IE là bá đạo, zoom 2 ngón mượt mà.
ko thể tin nổi 😃
arcwin
CAO CẤP
11 năm
Chrome os là củ lạc gì thế anh em?
datVietpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@arcwin Là hệ điều hành của thằng Google phát hành ấy mà, chủ yếu là ứng dụng Web, dữ liệu của mình thì nó ko lưu trong ổ cứng :eek: mà được lưu trên “đám mây”... Nói chung thì mạng cùi quá nên ko dám thử e này 😔
arcwin
CAO CẤP
11 năm
@datVietpro Thế ứng dụng cỡ vài ghi như 3dsmax có không bác ơi?
datVietpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@arcwin Chorme OS là hệ điều hành mã nguồn mở mà bác, nó dựa trên nền tảng Linux và chỉ hoạt động trên những hệ thống phần cứng được thiết kế riêng. Do trình duyệt web là ứng dụng duy nhất (hiện) tồn tại trong thiết bị, nên tất cả mọi thứ nó đều tung lên đám mây hết... Chính vì thế công nghệ này mình nghĩ ko thể nào xử lý nổi Các ứng dụng nặng nề như 3dsmax đâu bác.... :rolleyes:
Dahaka321
TÍCH CỰC
11 năm
phải nói bác chorme là một công cụ mạnh để đi xâm chiến các "vùng đất màu mỡ"
datVietpro
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vẫn thích dùng Firefox và IE hơn, nhưng dù sao cũng phải nể thằng Chorme này thật... Công nghệ luôn mới lạ ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019