Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Google làm mới giao diện cho bộ ứng dụng văn phòng thuộc Drive theo hướng gọn gàng hơn

Duy Luân
1/10/2013 7:35Phản hồi: 52
Google làm mới giao diện cho bộ ứng dụng văn phòng thuộc Drive theo hướng gọn gàng hơn

Google hôm nay vừa cho biết rằng họ đã làm mới nhẹ giao diện của các ứng dụng văn phòng Docs, Sheets, Slides, Drawings, Forms và Apps Script trong bộ Google Drive. Trước hết, khi chạy một app thì bạn sẽ thấy rằng ở góc trên bên trái cửa sổ trình duyệt có icon của ứng dụng đó, nhấn vào thì chúng ta có thể quay trở về lại giao diện chính của Drive. Thanh công cụ cũng được thiết kế và sắp xếp lại cho nhỏ hơn, gọn gàng và dễ nhìn hơn. Chúng mang phong cách phẳng mà Google đang dần áp dụng cho tất cả các sản phẩm của mình như Now, Search, Google+... Google nói rằng sự đơn giản hóa này sẽ giúp bạn tập trung hơn vào nội dung mà mình cần biên tập, chỉnh sửa. Ngay bây giờ bạn đã có thể truy cập vào drive.google.com để dùng thử và cảm nhận những thay đổi nói trên.

Google Docs mới với các thanh công cụ được tinh giản, những ứng dụng khác thuộc bộ Google Drive cũng tương tự như thế
Nguồn: Google
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xem online nhiều khi tiện phết, với nhu cầu ko nhiều
Smowtion
TÍCH CỰC
10 năm
Chưâ thấy update gì cả
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
bộ drive của google phải nói là cứu sinh, khi cần có ngay ko lo thiếu office
mình đặc biệt thích phong cách phẳng monochrome trong các sp google khoảng 2 năm trở lại đây, thích nhất bộ button của G+
còn lâu mới bằng Microsoft office nhé
@gaucon3503 MS cũng có Word Web App tương tự như bộ Office nền web, chất lượng cũng tốt mà bạn
p/s: mình không bênh vực MS đâu, chỉ dẫn chứng là MS cũng app free thôi
kittyunin3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@playmarble Nó ra nền web còn tích hợp quảng cáo thu thập các kiểu bạn ạ. Thời đại đang trên mây hết rùi 😃
@playmarble Trước khi phát biểu câu này bạn hãy suy nghĩ về mục đích và phạm vi áp dụng của từng ứng dụng. Và khi phát biểu câu này thì tốt nhất là thêm vài cái gạch đầu dòng để lập luận cho nhận định của bạn để tỏ ra có trách nhiệm với phát ngôn của mình và không bị coi là "anh hùng bàn phím" nhé
vcivilen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hiddentrust
Bạn dùng Google Drive offline chưa. Chán hơn cả con gián. Skydrive khá ổn
iword cũng rất tuyệt. sử dụng cùng icloud rất hay.
trước up 1 đống lên tự nó đổi thành đuôi khỉ gió gì đấy, microsoft office không đọc được ức chế vl
@bomduc Đó là do bạn cho phép nó đổi đấy chứ.
@gaucon3503 ngày xưa up 1 đống để back up giữ liệu sau dùng thấy thế, cũng không để ý, có khi mặc định nó cho vậy rồi; nói chung dùng bộ này cạch từ bấy tới giờ toàn dùng bộ của office mặc dù hơi cùi, gần đây icloud có quay sang sài tạm mà đang dùng hàng apple nên được cái đồng bộ cũng tiện nhưng cũng tạm được thôi, vẫn thích office của ms
@gaucon3503 mình rất thích dùng Drive của gg nhưng cứ mở files nên tự nó nhân bản 1 files đuôi của nó không làm việc trực tiếp bằng files .xls được; thật là đau
@bomduc
Bạn nhấn file download as đuôi .xls được nhé ^😃^
@minhthanh1994 :/ đổi qua đổi lại giữa 2 đuôi lỗi hết files rồi
RicherT
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngoài lề chút, gần đây homepage Google search thay đổi thanh công cụ trên cùng làm bất tiện quá.
Chit Lee
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này đc cái tiện nhưng phải có internet mới dùng đc, mà trường mình thì ko có 😔
@Chit Lee Nó có chế độ offline mà :eek:
alexzai
TÍCH CỰC
10 năm
dùng office nền web của MS cũng tốt hơn thằng này nh,hình như chả bạn nào biết thì phải chắc toàn dùng acc gmail
kyl2511
ĐẠI BÀNG
10 năm
khổ, ở đây ai xài cái Office trên SkyDrive chưa vậy? đọc các file office chuẩn, không có vỡ định dạng như Google Docs, mà giờ thì đi đâu cũng xài định dạng của MS, tính năng thì cũng dư sức đập chết Google Docs.
MS office cũng có chế độ nền web mà
ngoc1414
TÍCH CỰC
10 năm
Hơi khó chịu phần Documents của Drive: tạo table xong ko cho merge cell ? Cực kỳ khó hiểu vì sao Google bao lâu nay không thêm nó vào dù đc yêu cầu rất nhiều
hồi trước là docs và sau này là drive. tiện cái là đi đâu mở cũng dc 😁 trên thiết bị di động hoặc 1 cái PC có mạng. Công nhận là MO mạnh vì nó hỗ trợ được nhiều thứ :D xài song song tùy mục đích :D
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bạn đã trải nghiệm MS Office trên nền Web chưa? Bạn nào dùng SkyDrive thì biết.
Bản trên web đầy đủ các tính năng chỉnh sửa cơ bản (đủ xài), giao diện tiên dụng y như bản MS Office 2013 trên destop. Hỗ trợ chia sẻ public tài liệu như google, và hoàn toàn miễn phí nhé 😃
@nhancom3d mình đã sử dụng, nói chung rất tuyệt, như đang sử dụng MS Word của PC
xài google docs mà không xài skydriver khác nào biết một mà không biết mười, tính năng web app có khi còn tốt hơn google docs rất nhiều chẳng qua là do chúng ta dùng gmail nhiều nên thế thôi, ngoài ra còn có zoho mail ăn đứt google docs về document đấy
@toanzoom xài outlook đi, từ khi dùng outlook mình bỏ qua gmail luôn
Nhiều bạn nói Google Drive ko ai dùng và ko bằng Ms Office thì chắc mấy bạn đó chưa đi làm hoặc là xưa giờ quen dùng của MS rồi nên ko biết sức mạnh của Drive. Công ty mình hiện giờ tất cả đều dùng Google Drive mọi thứ trong một từ email cho đến các App office. Đặc biệt là việc share quyền rất tiện lợi. Đó chính là lí do vì sao MS cũng có Office cơ bản free để cạnh tranh với Google Drive (ai dùng tài khoản Skydrive đăng nhập trên web thì sẽ biết) nhưng theo mình thấy thì nó chưa đủ mạnh để so sánh với Drive.
Google Drive ra đời là một lợi tức rất lớn cho người dùng vì theo mình tương lai MS Office cũng sẽ phải định hướng lại bằng việc free cho người dùng do mới đây thì Apple cũng đã làm điều đó.
MS Office hiện tại đang trở nên quá nặng nhọc và ì ạch so với nhu cầu cơ bản của đại đa số người dùng hiện nay. Cá nhân mình đã bỏ dùng nó lâu rồi do Drive hỗ trợ rất tốt lưu trữ trên mây nên mình có thể làm việc thêm trên iPad tại nhà cũng như khi đi ra ngoài.
alexzai
TÍCH CỰC
10 năm
@thaitran1987 Bạn kể m xem Google Drive hơn office web app chỗ nào, m thấy nó hơn dc cái kt chính tả rất tiện còn lại với ai đã làm quen với word rồi thì office web app trực quan hơn, giao diện đẹp hơn. Bạn cứ mở cái drive so với skydrive mà xem thực sự cái nhìn đâù tiên đã thấy nó rất chuyên nghiệp rồi. Chưa kể nếu bạn nâng cấp nên Office 365 thì còn tuyết vời hơn nhiều
@alexzai Có lẽ bạn chưa dùng nhiêu nên chưa biết Office App thường hay lỗi và tốc độ phản hồi chậm hơn rất nhiều so với Drive bạn à. Mình nghĩ Drive tốc độ nhanh là do nó chỉ cung cấp nhưng tính năng cơ bản cho đại đa số người dùng chứ không chuyên sâu như Office của MS. Chính vì điều này mà làm cho Office web App chậm hơn.
Còn vấn đề giao diện thì chủ yếu là do thói quen của người dùng xưa giờ đã quen với MS Office. Lúc đầu mình dùng Google Drive cũng phải trải qua quá trình làm quen, nhưng bây giờ càng xài càng thấy tốt do mọi công việc cúa các nhân viên trong cty đến sếp mình từ HCM cho đến Hanoi đều thực hiện trên Drive từ việc đặt cuộc họp, mời họp, đặt phòng, chia sẻ dữ liệu, tài liệu... mọi thứ trong một.
Hơn 1 năm nay mình chuyển hẳn qua dùng GG Drive rồi, đáp ứng nhu cầu cơ bản tốt, giản tiện, tích hợp lên con Note 2 của mình cũng tiện.
Xài Drive chung với đống app trong hệ sinh thái của nó, sau này máy tính mình cũng ko cài đặt app gì nhiều nữa, ngoài cái eclipse để code.
nhìn thân thiện hơn
liệt kê một vài điểm bộ free của gg hơn ms office xem nào, đừng lôi 2003 ra nha
cái này là miễn phí à ???
@hikaru2003 ms ofice không đọc được định dạng odt.
Ngoài ra còn nhiều tiện ích khác của ứng dụng nền web so với ứng dụng desktop.
@gaucon3503 Kinh qua', ghê quá,
Mấy thánh cứ từ bụng ta ra bụng ng. Mỗi nhóm cv có nhu cầu khác nhau, mấy thánh cứ lấy nhu cầu của minh mà phán cái mình xài là ngon, là tốt thì that ve lu.
@hikaru2003 Mời bạn đọc lại những cái người ta đã comment trước khi quote bài. Mỗi phần mềm đều có ưu nhược điểm riêng, mình có nói cái nào hơn cái nào ở tất cả mọi mặt đâu.
@gaucon3503 Mời u đoc lại các cm của các thánh khac

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019