Google phát hành Android 4.4.1, cải thiện khả năng chụp ảnh của Nexus 5

Duy Luân
5/12/2013 17:34Phản hồi: 113
Google phát hành Android 4.4.1, cải thiện khả năng chụp ảnh của Nexus 5

Google mới đây đã ra mắt bản cập nhật Android 4.4.1, và điểm đáng chú ý nhất đó là nó đã cải thiện khả năng chụp ảnh của Nexus 5. Có 5 cải tiến lớn về camera cho chiếc điện thoại này: khả năng tự lấy nét nhanh hơn, cân bằng trắng tốt hơn, mức độ phơi sáng thích hợp hơn, độ tương phản và màu sắc cũng được cải thiện so với trước đây. Dave Burke, giám đốc kĩ thuật của bộ phận Android, nói rằng nhóm của ông đã "khắc phục được tình trạng nhòe do chuyển động" và "làm cho mọi thứ hoạt động nhanh hơn".

Tốc độ khởi động app chụp ảnh của Nexus 5 giờ đây cũng nhanh hơn khoảng 1 giây so với trước, do đó chúng ta sẽ không lo về việc bỏ lỡ các khoảnh khắc quý giá. Trong chế độ chụp HDR+, một thanh tiến trình sẽ xuất hiện để chúp ta biết việc chụp ảnh liên tục đang diễn ra như thế nào. Đây cũng là điểm mới đầu tiên trong loạt những thay đổi về giao diện ứng dụng camera mà Google chuẩn bị ra mắt trong tương lai gần. Burke tiết lộ rằng Google muốn cung cấp cho người dùng nhiều quyền điều khiển và việc sử dụng sẽ trực quan hơn thay vì ẩn hết tất cả các nút vào trong menu như hiện nay.

Google cho biết hãng vẫn đang tiếp tục làm việc để nâng cấp trải nghiệm chụp ảnh của người dùng Nexus 5 nói riêng và cả dòng Nexus nói chung, và hãng sẽ tập trung vào khả năng chụp ảnh thiếu sáng của máy.

Hiện đã có thể tải về bản cập nhật Android 4.4.1 cho tất cả các máy Nexus 5 thông qua giao thức Over-The-Air. Ngoài ra, bạn cũng có thể tải về bản update thủ công tại trang web của Google.

Một số ảnh chụp so sánh trước và sau khi cập nhật

Một vài tấm ảnh khác

Nguồn: The Verge
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thinh2108
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon quá rồi. Chuẩn bị cưới em nó về ăn tết 😁
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu mua đc giá của hãng ở VN thì cũng làm 1 em rồi 😔
@danghoa_nd Giá của hãng mà lại ở VN thì người người dùng nexus rồi
tuuquy
TÍCH CỰC
10 năm
Chưa có nexus, chỉ có lexus thôi, aizz 😔
@tuuquy Haha em hâm mộ đôi câu thơ và comment của cụ Bá (đạo)
bển Nhật giá em này nhiêu các bác ?
Note 2 còn chưa lên 4.3, Có khi nào kẹp nách 1 còn nx 5 ko ta. goole làm ăn thế này thì sao mà chịu nổi.
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
@spsp lên rồi mà bác
@spsp Note 2 có 4.3 rồi nhé bác. Xài mượt lắm
@spsp Mình đoán do note II cho cập nhật nhảy bậc nên bạn không nhận ra thôi, vì mình nhớ mang máng nó có thông tin cho phép cập nhật từ 4.1 lên thẳng 4.3 mà khỏi qua 4.2, hình như cập nhật hồi tháng 10 thì phải đấy.
@hoanggiabao Ở VN chưa thấy mà bác.
ctn100
CAO CẤP
10 năm
Phải mua được đúng giá 399$ cho bản 32GB thì sướng quá 😃
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
@ctn100 US cũng ko mua được 399$ nhe bạn! thêm thuế nội địa và shipping fee nữa.
insulin18k
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ctn100 Ko có giá đâu thím ạ, mất cả phí ship và thuế nữa chứ? gần 50$ nữa đấy 😁
anhde2204
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ctn100 Mình mua qua trang mạng ở Nhật Tảo, đặt cọc trước 50%, 1 tháng sau ngày đặt cọc thì nhận được máy. Tính ra là 500Obama tất cả cho 1 em black 32Gb
Ngon, update cho em N5 của mình thôi, hehe.
@Vừa check chưa thấy gì thớt ơi 😔. Vừa download bản update thím nào có link hướng dẫn Up ko?
@saiback =))
maitien2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko biết các máy mới làm sao ? chứ cái nexus 7 của mình sau khi úp lên 4.4 chạy hay bị giật quá. ko biết bản này có cải thiện được ko ?
@maitien2004 Máy mình cũng vậy.update qua OTA mà bây giờ dùng lag ko đỡ được

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
@nguyenvanlinh_hg đồng ý!
tindecken
ĐẠI BÀNG
10 năm
@maitien2004 Bạn giống mình, cách cải thiện đơn giản nhất là cài lại OS 4.4
Đừng để update, cài mới luôn.
Khả năng chụp hình của Nexus 5 thế nào mà phải cải thiện vậy?

Nếu nói là nâng cấp thì hay hơn. Nói cải thiện khiến nhiều người nghĩ rằng trước đây Nexus 5 chụp hình không tốt.
@htpcty Đúng rồi, chụp ảnh ko tốt nên cải thiện thôi.
Nhất em nó rồi, đến phiên bản mà còn được đo ni đóng giày riêng thế này thì ai sánh bằng chứ. Xem một số tấm ảnh trước và sau khi update công nhận là có sự khác biệt rõ rệt (trừ tấm chụp khay bắp xào nhìn kỹ lắm mới thấy) theo hướng tích cực hơn. Nếu em nó được cập nhật sớm hơn thì việc so sánh hình chụp tuần trước giữa 3 em 5C-925-Nexus 5 chắc có lẽ cũng không đến nỗi cách biệt như thế.
@cuongfanandroid Chảnh cmn quá!
luker
TÍCH CỰC
10 năm
@cuongfanandroid
@luker chết cười =)
@cuongfanandroid 1 "thằng" điên rồ của công nghê. Cái 925 cùi mía "bỏ mẹ". Nếu muốn so tất cả thì lumia k có trình gì với AOS VÀ IOS cả. Còn nếu xét về chụp hình thì 925 chưa chắc hơn z1 của sony. Bác đừg thần thánh hóa con 925 lên như thế nhé. 925 giải trí đc như N5 k?. Mua cái đt về để nge gọi chụp thôi sao????. Tuy N5 cmra nó k tốt như 925 nhưg vẫn nhiều ng dùng đấy. Bài viết của tác giả chỉ nhấn mạnh là hình ảnh sau khi đc chụp từ n5 đc cải thiện hơn trước đó. Chứ k hề nói n5 sánh ngag 925 nhé bạn.

Gửi từ SGH-T959 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Đang phâm giữa N5 và G2, Các bác tư vấn em giúp em với, G2 thì màn hình đẹp và pin ngon, N5 thì lại là con đẻ của Google nên được cập nhật thường xuyên nhưng pin thì lại cùi mía. Khó chọn quá
thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
@onlinegame24h giãi trí nhiều thì g2 đi bạn,,
dusaigon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@onlinegame24h 2 con này giá thực chênh nhau khá nhìu nên nếu có đk thì G2 vẫn ngon hơn N5. Mình cũng từng phân vân như bạn, nhưng do mua được giá thực của N5 nên mình chọn N5 ^^
@onlinegame24h Bạn phân tích đúng rồi nên quá dễ chọn mà - G2 thẳng tiến. Smartphone mà pin cùi quá thì ko chơi đc. Mình test thử thì thấy pin n5 tụt còn nhanh hơn cả xperia Z, trong khi Z mình đã thấy pin tệ lắm rồi
thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
con cưng nên lúc nào cũng đc hỗ trợ tối đa
Google kỳ này ra phiên bản lẹ vãi 😁
Update nhanh hơn cả iOS😁 Chưa thấy up cho các dòng máy thấp như HTC ONE mini nhỉ? Chắc lại đợi đến mùa quýt chín mất thôi:D
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
sao em thấy các tấm hình bên phải rõ hơn nhỉ.các bác xem kỹ thế nào...😁
111.jpg 222.jpg 222.jpg 222.jpg 222.jpg
ChickenSoul
ĐẠI BÀNG
10 năm
-
Thì bên phải là sau khi update mà
@ChickenSoul bi lừa rồi bạn,bạn kia đảo ngược lại rồi😆
VN kiểm tra update chưa có nha.