Google và đám mây: chiến lược tất cả mọi thứ - mọi lúc - mọi nơi - một tài khoản

Duy Luân
17/8/2014 22:5Phản hồi: 98
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mất 1 tài khoản mất tất cả. 😁
ndacthien
TÍCH CỰC
10 năm
@hieupy89 Với chính sách và công nghệ của GG cho việc bảo mật hiện giờ mà 1 người để mất tài khoản của mình thì tất cả những gì thuộc về tài khoản đó cũng đáng bỏ đi thôi bạn à!
Vâng, cái gì ông Google cũng giỏi, mà ếu quan hệ tốt đc với thằng Tập Cận Bình, để bây giờ cài lại cái đt xong không làm sao load đc danh bạ, vv... từ google về máy. Thằng khựa nó chặn bằng sạch google.
Không bỏ (tất cả) trứng vào một giỏ. Đó là một nguyên tắc cơ bản khi đầu tư. Một tài khoản cho mọi dịch vụ tiện lợi thật nhưng mình cảm thấy bất an nếu phụ thuộc vào chỉ một tài khoản. Bởi vì khi một ai đó biết quá nhiều về bạn thì theo một cách nào đó đang khống chế bạn. Cách đây hai năm mình có đọc một bài báo cảnh báo về sự thống trị này của GG nên mình giờ dùng song song GG cả tài khoản MS và quay lại cả Yahoo. Bài báo đó bảo là thư tín của mình trong tay họ nên hầu như họ biết mọi trao đổi thông tin, giao dịch thương mại của mình, họ biết nhà mình ở đâu và làm việc ở đâu bằng cách giả định là vị trí của điện thoại buối tối là nhà, trong giờ làm việc là cơ quan (cái này ở Mỹ rất quan trọng, người ta rất kỵ hở địa chỉ nhà và cơ quan), nắm hết các tài liệu quan trọng vừa soạn ra hay lưu trữ lại...
Tóm lại là sau khi đọc bài báo đó mình tránh việc nhét tất cả vào tay một bạn, dù phải hy sinh sự tiện lợi.
google số 1
Bai viet rat tuyet voi.

Sent from my LG-D325 using Tinhte.vn mobile app
Chit Lee
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thích kiểu 1 tài khoản mọi dịch vụ của GG, rất tiện lợi
Thích đa số các ứng dụng của GG nhưng trừ cái G+, nếu G+ mà đóng 1 chút chỉ có bạn bè với nhau thì vui hơn
annihnvn
TÍCH CỰC
10 năm
Mình tình nguyện dâng hết thông tin cho Google vì những tiện ích nó đem lại.
Ảnh và clip backup chất lượng standard khỏi suy nghĩ về dung lượng. Auto awesome và story Google Photos tự động làm thay cũng rất đẹp, tiện và ko tốn thời gian của mình.
Google Keep dễ dàng sync access trên pc cũng như Android phones. Gmail thì tốt thế nào ai cũng rõ rồi.
Riêng Google now chưa hỏi nó đã tự động nhận biết từ email và đưa ra các thẻ link tới trang theo dõi lộ trình bưu kiện gửi tới mình rồi. Bình thường trước kia mất mấy công đoạn bôi đen rồi mở link của dhl và paste code này nọ, giờ bấm mỗi cái link G đưa ra sẵn là xong. Quá thông minh! Quảng cáo hay hiện ra phù hợp nhu cầu tìm kiếm của mình nên ko khó chịu. Nói chung mình thích tìm hiểu các mặt hàng sản phẩm mới đủ phương diện nên lỡ G có hiện ra ads ko liên quan nhu cầu hiện tại thì cũng ko thấy chướng gì.
Thích và tuyệt đối cần Google. Càng thêm nhiều tiện ích chung một tài khoản càng tốt 😁.
Khi nói về trí thông minh nhân tạo của Apple và GG, có một nhà báo công nghệ nước ngoài nói đơn giản thế này:

- Apple tạo trí thông minh nhân tạo trên thiết bị và lưu dữ liệu trên đám mây.

- GG thì tạo trí thông minh trên đám mây và các thiết bị là các công cụ lưu dữ liệu.

Do vậy đám mây của GG rất lợi hại. Về lâu dài, GG sẽ nắm toàn bộ quyền sinh sát người dùng.
ndacthien
TÍCH CỰC
10 năm
Đọc bài này mình thấy tác giả viết chi tiết rất hay. Những bạn nào cứ phán dịch vụ của Microsoft, Apple,... kg thua kém GG thì xin mời đọc kỹ lại bài, đọc kỹ mà vẫn thấy không thua kém thì lại đọc kỹ hơn nữa đi, sẽ tới lúc các bạn nhận ra.
Mr.Coffee
TÍCH CỰC
10 năm
GG trở mặt thu phí thì ko có đường thoát cho mấy bạn ám ảnh free 😁. Mà giờ họ có thu 10$/account/năm thì vẫn đáng dùng. Thà thu phí thấp để ta có thể chủ động không bị áp quy định riêng tư này nọ.
zaki.vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Apple đang bị dính scandal, bao giờ sẽ tới Google?
Các bạn có chắc chắn rằng Gmail của mình không ai vô đọc không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019