Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

GoTiengViet 3.0.0 - bàn phím tiếng Việt

Kỳ Nam
21/12/2009 1:25Phản hồi: 2.108
GoTiengViet 3.0.0 - bàn phím tiếng Việt
Việc gõ tiếng Việt trên các điện thoại sử dụng hệ điều hành Android là rất cần thiết vì đây là
hệ điều hành thông minh. Bộ gõ tiếng Việt này (GoTiengViet) là bộ gõ tiếng Việt thông minh hỗ trợ nhiều kiểu gõ và cung cấp các tính năng tiện ích, đề nghị từ, kiểm soát chính tả. Hy vọng bộ gõ sẽ mang lại nhiều lợi ích và phục vụ tốt cho các bạn sử dụng điện thoại Google Android. Thông tin nâng cấp các phiên bản, ý kiến phản hồi và giải đáp sẽ được cập nhật liên tục trong chủ đề này và tại Website chính thức của phần mềm.

Tính năng:
  • Multi touch, nhiều ngôn ngữ, giống bàn phím Gingerbread
  • Kiểu gõ: Telex, VNI. Bảng mã: Unicode, VIQR.
  • Gõ tắt, Gợi ý từ, Gõ tắt phụ âm đầu/cuối, Tự thêm dấu sắc. Kiểm tra chính tả.
  • Rung, Phát tiếng, Phím số, Phím mũi tên, Theme/skin, ...

Download

Hướng dẫn, hình ảnh: http://www.trankynam.com/gotv/gotiengviet-android

Phím tắt:
  • Cách bấm phím tắt: bấm và thả nhanh từng phím. VD: trình tự bấm Shift+Space: bấm Shift -> thả Shift -> bấm Space -> thả Space
  • Shift+Shift+Shift (phím cứng): bật / tắt gõ tiếng Việt
  • Shift+Space: phục hồi từ
  • Shift+Delete: xóa 1 từ
  • Phục hồi từ: Chạm và kéo nhanh sang trái.
  • Hiện các phím số: chạm và kéo nhanh lên trên.
  • Ẩn bàn phím mềm: chạm và kéo nhanh xuống dưới.

Nâng cấp:
3.0.0
  • Dựa trên Android LatinIME 2.3.4; giữ nguyên tính năng của nó, vd: multitouch, gợi ý từ tiếng anh, bàn phím nhiều ngôn ngữ
  • Gợi ý từ tiếng việt nhanh hơn 2-3 lần
  • Menu lựa chọn mới
  • Thêm Sao lưu / Nạp lựa chọn lên thẻ nhớ
  • Khi gõ TV, đoán và ưu tiên ( hoặc tăng chiều rộng ) của ~ phím sắp gõ.

2.5.0
Thêm màn hình hướng dẫn cài đặt.
Thay đổi cách vẽ chữ, chỉnh theme gingerbread, thêm theme galaxy.
Thay đổi màn hình lựa chọn.
Thêm lựa chọn Dùng phím volume để di chuyển con trỏ.
Thêm lựa chọn luôn vẽ chữ hoa, luôn vẽ đậm chữ.
Thêm lựa chọn hiện phím Đóng thay phím Lựa chọn.

Quảng cáo

Thêm lựa chọn vẽ hiệu ứng phát sáng khi bấm nút, giống Swype.
Thêm lựa chọn tắt Preview khi bấm nút.
Thêm menu chuyển nhanh bảng mã Unicode <-> VIQR.

2.4
Thêm lựa chọn thay đổi kích thước phím
Thêm lựa chọn không hiện full screen khi xoay ngang
Thay đổi cách vẽ chữ trên phím

2.3
Hỗ trợ chọn theme.

Quảng cáo

2.2
Thêm lựa chọn ẩn / hiện các phím mũi tên. Mặc định là ẩn.
Sửa layout bàn phím mềm
Có sẵn các theme: HTC, Gingerbread, Froyo, HTC Wood,...
Những thay đổi nhỏ khác
2.108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrtran1201
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đã down, để thử xem chạy thế nào. Có nhiều tính năng đấy. Chưa có nút Thanks nên tạm nợ d/c cái nhé. Lúc nào có thì bù sau vậy.
Mình đang thử gõ trên bộ gõ của bạn
Thấy thiếu cái chức năng rung khi gõ phím (cái này mình hay dùng)
Chức năng thì ổn đấy bạn ạ.
Ngoài ra bạn làm thêm cái chức năng giữ nút thì nó ra ký tự trên giống của thằng Android là ngon 😁
Hi vọng soft của bạn phát triển thêm.
Chúc mừng cộng đồng có thêm một bộ gõ tiếng Việt nữa. :D
run nhiều tốn pin cậu à 😆
Bạn xem kĩ lại đi. có phần rung khi gõ phím mà.
vấn đề kí tự. bạn vô phần Bàn phím mềm , tích chọn kí tự thay thế. OK
Hix mình viết bài này từ tháng 12/2009 cơ mà.
Chắc vào 1 lúc buồn ngủ và mình đã không để ý. 😆 ngại quá
sangmeo
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao m không gõ được chữ "số" vậy b, m dùng kiểu gõ VNI, nếu gõ bằng TELEX thì oki, mà sao chuyển qua gõ bằng VNI thì ko gõ dc dấu "â", "ă", "ơ" vậy, m dùng cả phím cứng và phím mềm luôn dều ko dc cả, m xài G1.
Giúp m với.
thank's b!
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
sangmeo : đã sửa lỗi đó , cám ơn bạn

1.0.1 (2009 - 12 - 21)
* Sửa 1 lỗi ảnh hưởng tới kiểu gõ VNI
Khi để hàng phím số riêng thỉnh thoảng bàn phím vẫn bị mất hàng phím số( Mình dùng trên Desire Z và HTC Flyer đều bị bác ạ, trên Flyer còn bị thu nhỏ bàn phím đi nữa). Bác fix cho anh em được nhờ nhé bác. Thích dùng bàn phím của bác!
@Kỳ Nam Bác ơi cái phím Cách (Space) nhỏ quá, em toàn gõ nhầm dấu chấm thôi, em thấy nhiều người cũng vậy. Bác có thể sửa cho nó to lên được không ạ? Kiểu như kiểu bố trí Swiftkey ấy ạ 😁
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
He he, lại thêm bộ gõ cho Android, iPhone khóc ròng nhé 😆
Hoan nghênh bạn!

Chỉ có góp ý nho nhỏ chút là mình không thích giao diện của bàn phím mặc định Android mà bạn hay dùng, mà khoái giao diện của HTC IME hơn
HTung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kỳ Nam đã nghiên cứu vụ này chưa bạn?
Mình cũng dùng bộ gõ của bạn, rất hài lòng. Gửi tin nhắn đến Samsung, Nokia, WM devices đều hiển thị ok.
Nhưng vẫn thích bàn phím HTC hơn. Bạn cho thêm option chọn chế độ bàn phím của HTC dc ko nhỉ.

Thanks.
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
bàn fím HTC nó ra sao hở bạn ? Theo tui thấy thì không có cách đổi màu mè của nút

minhtuan04 : market đòi 25$ , tui nghèo kiết xác mấy bạn à

đang chuyển wa dùng source code của latinime ( bàn fím có sẵn của android ) , nhiều tính năng hơn cái source sample softkeyboard đi kèm androi SDK
Giao diện HTC IME đây nè bạn, đang đc DrBrain sử dụng trong bộ gõ TV đầu tiên cho Android - Vietnamese IME

ba gờ
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác cho hỏi muốn gõ "%" tại phím "g/% " nhưng không tìm thấy phím SHIFT, phải làm thế nào ạ?

Chuyển qua bàn phím 12# thì gõ được %. Vậy cần gì cái ký hiệu % trên phím "g" nữa nhỉ?
TUM LUM
TÍCH CỰC
13 năm
Muốn gõ % thì nhấn giữ phím g một giây là xong
Hiện nay tôi đang dùng thử bộ gõ tiếng vIệt của bạn thấy rất OK, nhưng tôi đang có một vướng mắc nhỏ là không đánh được chữ "ờ", thay vì đó hiển thị lại là chữ "ớ". Nên các Name tên là Cường nay thành là Cướng. Bạn giúp tôi được không?
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
http://code.google.com/p/android/issues/detail?id=1605

do lỗi của font , tui không dùng android nên thiệt tình không có kinh nghiệm để biết làm sao sửa , bạn tìm cách nâng cấp android mới hơn

đã kiểm tra , chương trình này cũg chạy được trên android 2 và không thấy gì khác thường
honiukim
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác cho em hỏi với,e dow gõ tiếng việt của bác về rồi nt,dùng go SMS để biết đc mình viết bao nhiêu ký tự thì thấy chữ cái có tiếng việt đầu tiên trong phần mình viết e bị nhảy mất 81 ký tự là sao.Ví dụ e viết :chữ đầu tiên là ô ( đáng nhẽ là 158/1 ) thì viết xong nó nhảy hẳn lên 69/1.Nghĩa là e chỉ còn có viết đc 69 ký tự nữa thôi là sau vậy 😔.vs cả phần gõ tiếng việt này cái phần viết theo giọng nói có hỗ trợ tiếng việt nữa ko hả bác.
Và mỗi lần e gửi tin nhắn đi thì máy báo :
massage may be corrupted on recipient device. change input mode to automatic
vậy làm sao để khắc phục mấy lỗi đó.thank
Cảm ơn Kỳ Nam, chương trình chạy rất tốt, không có gì phải phàn nàn cả, sao Kỳ Nam ko đưa lên Android Market cho mọi người dễ install
kiulong
ĐẠI BÀNG
14 năm
phải chi có phần mềm nào gõ tiếng việt mà sử dụng dấu giống bàn fim computer thì hay wa nhỉ!
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
sử dụng dấu là gì bạn ? chương trình này có sẵn kiểu gõ VIQR đó , fải cái bạn muốn 0

bạn nào thích kiểu gõ riêng nào thì nói để tui thêm vào nhé , vì chương trình chạy trên android 0 tạo giao diện fức tạp được nên không có tính năng tự tạo kiểu gõ
Hì.
Vẫn chưa thấy bạn confirm về cái vụ rung khi bấm phím ? Bộ gõ của bạn chạy khá nhẹ nhưng lại thiếu cái tính năng đó....
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
nói rồi mà bạn , đang chuyển wa dùng source code của latinime ( bàn fím có sẵn của android ) , nó có tính năng rung , có thể vài bữa nữa sẽ có
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
GoTiengViet-Android 1.1.0 (2010 - 1 - 11)
* Thêm tính năng Gợi ý từ
* Bàn phím mềm dựa trên mã nguồn của LatinIME ( bàn phím của Android )

Nhớ coi thêm ở post đầu tiên để biết những thay đổi quan trọng khác
@Kỳ Nam bạn có thể hướng dẫn mình cách convert app của bạn từ user app sang system app ko? mê em nó quá muốn chuyển sang rom mà ko đc
vtbao
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bộ gõ của bác của bác chạy tốt trên Milestone cả phím cứng và phím ảo. Thanks bác nhiều nhiều 😃
Bộ gõ này chạy nhanh và nhiều tính năng hay. Thanks ........! Theo ý kiến của mình thì chỉ thiếu phần điều chỉnh âm lượng, độ rung mạnh nhẹ khi gõ phím là hoàn hảo. Giao diện với mình không quan trọng lắm.
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
GoTiengViet-Android 1.1.1 (2010 - 1 - 23)

* Tạo bản riêng cho Android 1.5
* Sửa lỗi trong tính năng Gợi ý từ
* Thêm giao diện để thay đổi Âm lượng / Thời gian rung khi bấm phím
luyen
TÍCH CỰC
14 năm
cảm ơn tác giả, ứng dụng rất hay, vừa cài trên Nexus One thấy hoạt động rất tốt.
Cảm ơn bộ gõ tiếng Việt thông minh

Cảm ơn tác giả rất nhiều, mình dùng trên Nexus 1 quá tuyệt vời luôn,

Chúc đón xuân Canh dần 2010, tác giả có ứng dụng mới cho anh em
Tks
suse
ĐẠI BÀNG
14 năm
Còn với bàn phím cứng thì làm thế nào để tắt mở tiếng Việt vậy bạn
Kỳ Nam
TÍCH CỰC
14 năm
GoTiengViet-Android 1.1.2 (2010 - 2 - 10)
* Thêm phím tắt để bật tắt gõ tiếng Việt: Alt,Space (Alt trái)
cảm ơn tác giả, nhưng sao ko đưa lên android market cho anh em dễ tìm ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019