Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

H/dẫn đưa Lumia bản Windows Phone 8.1 Preview (lập trình viên) quay về WP 8.0 và cập nhật Lumia Cyan

Kính Cận 0_0
28/8/2014 19:43Phản hồi: 19
H/dẫn đưa Lumia bản Windows Phone 8.1 Preview (lập trình viên) quay về WP 8.0 và cập nhật Lumia Cyan
Hướng dẫn đưa máy Lumia từ bản Windows Phone 8.1 Preview (dành cho lập trình viên) quay về bản Windows Phone 8.0 và cập nhật Lumia Cyan.

Bản cập nhật Lumia Cyan đã có trên tất cả các máy Lumia đang chạy Windows Phone 8.0 (Lumia Black).

Riêng các máy đang chạy ở bản Windows Phone 8.1 preview (dành cho lập trình viên) sẽ gặp khó khăn để cập nhật, phải chờ những bản cập nhật tiếp theo hoặc nhanh nhất là đưa máy quay về bản Windows Phone 8.0 sau đó cập nhật lên Lumia Cyan (cần kết nối máy tính để thực hiện).

1/ Phần 1: Hướng dẫn đưa máy Lumia từ bản Windows Phone 8.1 preview quay về bản Windows Phone 8.0.

Lưu ý:
- Công cụ thực hiện gồm máy tính chạy Windows 7 trở lên.
- 1 sợi dây cáp Micro USB.
- Quá trình cày đặt sẽ mất hết dữ liệu trên điện thoại, tạo bản sao lưu trước khi thực hiện.
Các bước thức hiện cập nhật:
Đầu tiên cần tải ứng dụng Nokia Software Recovery Tool về máy tính qua đường link bên dưới:
http://download.fds-ncom.nokia.com/supportFiles/phones/files/recovery/NokiaSoftwareRecoveryToolInstaller.exe
Sau đó mở file Nokia Software Recovery Tool vừa tải về máy tính và tiến hành cài đặt.

Chọn Run.

Để cài đặt Nokia Software Recovery Tool cần cài đặt thêm các công cụ hỗ trợ yêu cầu như trên màn hình: Microsoft Visual C 2005 Redistributable, Microsoft Visual C ++ 2012… như hình trên - chọn Install.

Quảng cáo

Các ứng dụng hỗ trợ bắt đầu được cài đặt.

Chọn Next – Quá trình cài đặt Nokia Software Recovery Tool bắt đầu.

Chọn Next.

Quảng cáo

Check vào ô: Shortcut on Dekstop và chọn Install.

Quá trình cài đạt đang diễn ra.

Chọn ngôn ngữ: Việt Nam.

Sau khi chọn ngôn ngữ xong – check vào ô: Launch Nokia Software Recovery Tool – Chọn Finsh.

Nokia Software Recovery Tool đã được cài đặt thành công trên máy tính.

Kết nối điện thoại với máy tính qua cáp USB.

Nokia Software Recovery Tool đang kiểm tra thông tin điện thoại vừa được kết nối.

Chọn cài đặt.

Check vào ô: Tôi hiểu và muốn tiếp tục – chọn tiếp tục.

Phần mềm đang được tải về.

Lưu ý: trong quá trình cài đặt điện thoại sẽ có hiện tượng tự khởi động máy, xuất hiện logo Nokia, hay máy hiện màn hình màu đỏ, xanh là bình thường không nên lo lắng và không ngắt kết nối điện thoai với máy tính (Nếu ngắt kết nối điện thoại có thể gặp nguy hiểm).

Quá trình cài đặt phần mềm trên điện thoại đang diễn ra.

Điện thoại đang khởi động lại.

Phần mềm đã được cài đặt thành công, máy đã quay về phiên bản Windows Phone 8.0 (Lumia Black). Tiếp theo tiến hành cập nhật bản Windows Phone 8.1( Lumia Cyan) theo cách sau: Vào cài đặt - Cập nhật điện thoại – Và tiến hành cập nhật. Hướng dẫn chi tiết phần 2.

2/ Phần 2: Hướng dẫn cập nhật phần mềm Lumia Cyan.

Bản cập nhật Lumia Cyan (Windows Phone 8.1) đã có trên tất cả các máy Lumia đang chạy Windows Phone 8.0 (Lumia Black).

Để cập nhật: Vào cài đặt - Cập nhật điện thoại – Và tiến hành cập nhật.

Lưu ý khi cập nhật:
- Tắt chế độ tiết kiệm pin.
- Pin trên 70% (dung lượng pin ít hơn có thể vừa cập nhật và sạc).
- Kết nối Wifi mạnh để quá trình cập nhật diễn ra nhanh hơn.
- Bộ nhớ máy trống > = 1G

Quá trình cập nhật tùy theo máy có thể diễn ra từ 2 -3 lần cập nhật. Nếu cập nhật lần 1 xong vào phần thông tin thêm kiểm tra vẫn chưa xuất hiện bản Lumia Cyan thì tiếp tục như trên: Vào cài đặt - Cập nhật điện thoại – Và tiến hành cập nhật.
Các bước sau:

Sau khi vào cài đặt – cập nhật điện thoại – kiểm tra bản cập nhật thì lúc máy đã tìm ra bản cập nhật mới – Chọn tải xuống.

Đang chuẩn bị cài đặt.

Bản cập nhật đã sẵn sang – Chọn Cài đặt.

Hình 6
2 vòng quay bánh xe (vòng quay thời gian) bắt đầu quay đều, quay đều.

Lưu ý quan trọng:
Nếu quá trình vòng quay diễn ra vượt 60 phút nghĩa là máy đang kẹt ở tiến trình này. Nếu không khắc phục vòng quay đến khi máy hết pin, sạc pin thì vòng quay tiếp...nhưng không phải lo lắng, tình trạng trên một số máy sẽ gặp phải.
Cách giải quyết đơn giản qua 4 bước nhỏ sau:
+ Nhấn và giữ cùng lúc phím: nguồn + phím giảm âm lượng.
+ Điện thoại rung lên thì thả 2 phím trên ra.
+ Tiếp đó hãy nhấn và giữ phím giảm âm lượng - Sau đó dấu chấm than (! hoặc hình tia sét, logo Nokia...) hiển thị trên màn hình (thả phím giảm âm lượng ra)
+ Tiếp theo đó nhấn trình tự các phím theo thứ tự sau: + Tăng âm lượng + Giảm âm lượng + Nguồn + Giảm âm lượng).

Quá trình di chuyển dữ liệu.

Quá trình cập nhật lần 1 đã xong. Nhưng nếu bạn vào thông tin thêm kiểm tra thì vẫn chưa thấy xuất hiện Lumia Cyan.

Tiến hành cập nhật lần 2 như phần trên: Vào cài đặt - Cập nhật điện thoại – Và tiến hành cập nhật – Chọn tải xuống.

Đang chuẩn bị cài đặt.

Bản cập nhật đã sẵn sàng – Chọn cài đặt.

Một số thỏa thuận về dịch vụ Microsoft – Chọn cài đặt.

Vòng quay bánh xe bắt đầu.

Máy tự khởi động lại và sẽ xuất hiện Logo Nokia, Windows Phone.

Quá trình di chuyển dữ liệu.

Máy tự khởi động lại lần nữa.

Vậy là quá trình cập nhật phiên bản phần mềm Windows Phone 8.1 (Lumia Cyan) đã thành công.

Để kiểm tra cập nhật đã xong chưa – vào cài đặt – thông tin thêm xem có xuất hiện bản Lumia Cyan thì đã hoàn thành.

Chúc các bạn có nhiều trải nghiệm mới trên bản cập nhật Lumia Cyan nhé. Nếu có thú vị mới các bạn có thể chia sẻ bên dưới.

Nếu thấy bài viết hữu ích thì đừng quên like và share đề chi sẻ cùng bạn bè nhé!
Cảm ơn các bạn!

Tham gia kết nối, chia sẻ về Nokia – Lumia - Windows Phone tại: Nokia Lumia TP.HCM

Kính Cận

Theo: Cộng đồng Nokia Lumia Việt Nam
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn có thể giải thích rõ ý nghĩa của việc này không:
"
Cách giải quyết đơn giản qua 4 bước nhỏ sau:
+ Nhấn và giữ cùng lúc phím: nguồn + phím giảm âm lượng.
+ Điện thoại rung lên thì thả 2 phím trên ra.
+ Tiếp đó hãy nhấn và giữ phím giảm âm lượng - Sau đó dấu chấm than (! hoặc hình tia sét, logo Nokia...) hiển thị trên màn hình (thả phím giảm âm lượng ra)
+ Tiếp theo đó nhấn trình tự các phím theo thứ tự sau: + Tăng âm lượng + Giảm âm lượng + Nguồn + Giảm âm lượng)."
Mình đã lên Cyan rồi, nhưng dù sao cũng cám ơn bài viết của bạn!
@buitrongdat Đây là cách khắc phục trường hợp tiến trình 2 vòng quay bị kẹt đó bạn 😃
fromzerotoZ
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài này cũng có nhiều người viết rồi mà bác. Dù sao cũng thanks bác @Kính Cận 0_0 đã có lòng.
@fromzerotoZ Mình chỉ muốn viết chi tiết hơn để nhiều bạn mới dùng Windows Phone có thể thực hiện được bạn nhé!
mình dùng 720 lúc hạ xuống 8.0 thì bị lỗi.giờ máy bị sập nguồn rồi thì cho mình hỏi có cách nào để sửa nữa ko?
fromzerotoZ
ĐẠI BÀNG
10 năm
@danghoang.pro.dvh dùng nó luôn bác. ko bat nguon len, de vay ket noi voi recovery tool rồi chạy thôi
@fromzerotoZ mà cắm vao máy tính nó bắt kết nối vs đt mà bác
Mình muốn sao lưu tin nhắn cho 1320 trc khi về 8.0 thì làm sao các bạn?
hôm trước có thử theo cách này vì muốn về lại bản black nhưng khi đến bước cài đặt thì cái Nokia Software Recovery Tool báo là không cài đặt được vì thiếu phần mềm và đt hiện logo NOKIA với màn hình đen để như thế gần nửa tiếng mà ko thấy động tĩnh gì nên rút đt khỏi máy tính tháo pin khởi động lại thì dùng bt nhưng sau đó cắm bằng cáp usb thì laptop ko báo có thiết bị cắm vào 😔 có bác nào biết cách nào sửa ko ạ :((
blackkcat
ĐẠI BÀNG
9 năm
'mình rất thích tính năng "Live Folder" của bản 8.1 Dev giờ bỏ bản Dev để lên Cyan, ko bít bao giờ Cyan mới cập nhật tính năng đó đây
mình đã làm theo 4 bước như trên rồi mà sao k đc máy minh vẫn chỉ hiện cái sét rồi k ấn đc nữa.hôm qua máy mình còn 54% pin mình cập nhật mất 2 tiếng thì hết sạch pin mình cắm sạc vào đc 1 lúc thì bánh xe bắt đầu quay tiếp mình đợi mất 14 tiếng mà bánh xe vẫn quay k chay 1 vach nào mình đã ấn đung như 4 bước hướng dẫn mà k đc ai biết chỉ giúp mình với.
Em đã đưa về win 8 rồi h đăng nhập tài khoản microsoft đã đăng kí preview for develope vào thì nó có up lại lên win 8.1 pfd ko a?
thank bac.
dang can chuyen tu lumia Denim sang cyan.
Mình mới dùng máy nên k rõ. Mình dùng lumia 520 hôm nay vào kiểm tra phần mềm thì nó vẫn đang ở wp8.0 sau đó vào cập nhật mãi nó báo k kiểm tra đc. Sau đó mình vào màng tìm cách nâng cấp thì tìm được trang này và làm theo hướng dẫn http://topthuthuat.com/mobile/cach-nang-cap-dien-thoai-lumia-len-window-phone-81 cuối cùng thì lên được nhưng mình biết chưa lên đến mức cao nhất, giờ tìm đọc thêm để nâng thêm lên denim thì hình như mình đã nâng cấp theo bản của lập trình viên phải k? Giờ mình phải sửa thế nào để lên denim ? Mong các bạn giải thích chi tiết. Máy mình giờ vào thông tin nó báo đang ở lumia black và mấy cái chỉ số phía dưới là 2.5.0.4 và 2.5.3.3 . Cám ơn mọi người
em không thể cài đặt file lên máy tính bây giờ làm thế nào đây các bác ?
@sử kha ly Là sao, bạn có thể nói cụ thể hơn.
Em vừa search lại nội dung này!
Các bác cho em hỏi chút: hôm nay con Lumia 1320 của em sau một năm sử dụng (Hiện đang dùng Lumia Denim) bỗng nhiên bị lỗi màn hình đen (máy vẫn hoạt động tốt nhưng không hiển thị lên màn hình, màn hình chỉ có màu đen).
Em dùng pm Lumia software recovery tool để reset máy thì chỉ đưa về được bản cập nhật Lumia Cyan; máy sau khi reset lại thì đã ngon. Bây giờ em muốn về lại Lumia Black thì làm như thế nào vậy các bác (vì bản 8.0 máy đỡ hao pin hơn hẳn)

Chúc các bác năm mới an lành!
@EXCITER2013 Giờ thì cập nhật lên Lumia Denim luôn chứ và chờ Windows 10 thôi :p
tân62
ĐẠI BÀNG
9 năm
chủ thớt cho mình hỏi sao mình tải phần mềm về rồi đến lúc cài đặt thì nó báo lổi kg cài đặt được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019