Hack root cho HTC Hero....!

spiderman_anhvu
22/8/2009 11:55Phản hồi: 136
Hack root cho HTC Hero....!
Mới lấy con Hero ngày hôm qua, sau một quá trình ngâm cứu và mày mò theo hướng dẫn của cộng đồng XDA, nay mình xin post bài chia sẻ kinh nghiệm và hướng dẫn các bạn hack root cho HTC Hero.

Về lợi ích của việc hack root cho Hero thì chắc không phải bàn nhiều đối với những thành viên đã và đang sử dụng G1. Còn với các bác mới dùng Hero thì... coi lại bài post của G1 để biết lợi ích của việc hack root. 😁

Xin vào chủ đề chính:

Những tool cần sử dụng:

1. Bộ tool Android SDK 1.5r3 mới nhất: http://dl.google.com/android/android-sdk-windows-1.5_r3.zip

2. File recovery dành riêng cho Hero: http://www.androidspin.com/files/amon_ra/RECOVERY/recovery-RA-hero-v1.3.2.img

3. Driver cho máy dành windows 64 bit (Bác nào dùng win 64 bit phải dùng cái này, bác nào xài 32 bit thì thôi: http://www.mediafire.com/?sharekey=f3cd96c621b69e7dd5a101cf914073b4719bbf10f4d42a94

4. Bộ cài phần mềm HTC Sync bản 2.0: http://203.73.25.118/download/Driver/%5CHTC%20Hero%5CHTC%20Sync_2.0.4.zip

5. File superuser.apk và file su: http://www.mediafire.com/?sharekey=f3cd96c621b69e7dd5a101cf914073b4719bbf10f4d42a94

Các bước tiến hành

Bước 1: Giải nén bộ tool SDK 1.5r3 vừa download ở trên, cóp vào ổ C, đổi tên thư mục này thành "sdk" cho ngắn gọn. Đường dẫn lúc này là C:\sdk

Bước 2: Trên máy hero, vào Settings -> Application -> Development, tick vào tùy chọn USB Debugging. Kết nối Hero với PC qua cáp USB đi kèm, máy sẽ yêu cầu driver, trỏ đường dẫn cài driver đến thư mục: C:\sdk\usb_driver\x86

Bước 3: Nếu cài driver thành công thì bỏ qua bước này, nhày tiếp vào bước 4. Trong trường hợp cài driver không thành công, bạn cài tiếp HTC Sync down ở trên, kết nối hero lại với PC, máy sẽ cài driver. Mình bị lỗi cài driver ở bước 2 và đã thành công sau khi cài HTC sync. 😃

Quảng cáo

Bước 4: Giải nén file recovery, copy file cm-hero-recovery.img vào thư mục: C:\sdk\tools

Bước 5: Tắt máy, khởi động lại máy để vào chế độ boot loader, bằng cách nhấn tổ hợp phím Back + Power. Sau khi xuất hiện màn hình trắng có con android trượt skate board, cắm dây usb kết nối vào PC (nếu ở bước 4 vẫn chưa rút ra thì cứ để nguyên đó), máy PC sẽ hiện yêu cầu cài tiếp driver, để nguyên cho PC cài xong.

Bước 6: Mở cửa sổ comand promt bằng cách vào Start -> run, gõ lệnh cmd rồi enter. gõ lệnh sau để chuyển về thư mục tools trong bộ sdk
-> cd\
-> cd sdk
-> cd tools
lúc này dấu nhắc sẽ hiện là: C:\sdk\tools

Bước 7: Gõ lệnh: fastboot devices để kiểm tra xem đã nhận ra thiết bị chưa, nếu nhận ra sẽ hiện như hình sau:

Quảng cáo

Gõ tiếp lệnh: fastboot boot cm-hero-recovery.img để khởi động vào chế độ recovery.

Bước 8: Sử dụng chương trình nadroid để backup hệ thống, lựa chọn chức năng nadroid trong menu của recovery để backup. Đợi quá trình backup xong thì tiến hành bước tiếp theo.

Bước 9: Giải nén file superuser.zip được 2 file là Superuser.apk và file su, copy 2 file này vào thư mục C:\sdk\tools. Chạy lần lượt các lệnh sau:

-> adb shell mount /system
-> adb push su /system/bin/
-> adb shell chmod 4755 /system/bin/su
-> adb push Superuser.apk /system/app/
-> adb shell reboot

Sau khi chạy xong, máy Hero sẽ khởi động lại, máy đã đã được get root thành công. 😃

Bước 10: Để kiểm tra xem máy đã có quyền root chưa, làm như sau:
-> Mở cửa sổ comand promt trên windows, trỏ đến đường dẫn C:\sdk\tools, gõ lệnh "adb shell"
-> Sau khi xuất hiện dấu nhắc hình $, gõ tiếp lệnh su, cửa số Superuser xuât hiện yêu cầu permission, bạn chọn Allways alow, màn hình xuất hiện ký tự dấu # -> get root thành công.

Hình minh hoạ:

Chúc các bạn thành công :D

Cập nhật hướng dẫn cài recovery cho Hero tại: http://www.tinhte.com/forum/t261211/. Sau khi hack root xong anh em tiến hành luôn bước này cho tiện 😃

p/s: Mod sticky bài này lên đầu cho anh em tiện tham khảo nhé! 😃 thank mod

All credit to XDA Forum....! 😃
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoa_blue
TÍCH CỰC
15 năm
chà chà, có vẻ sau này root máy nhẹ nhàng và đỡ tốn công hơn hồi xưa (như G1) nhỉ. sau này có nhiều dt Android rồi, k biết có cách nào root 1 kiểu cho các dt luôn k hén hihi.
híc, biết đến bao giờ mới có cơ hội cầm em này nhỉ? thôi thì cứ vui thú với G1, cũng thỏa mãn rồi 😁
Các bác cho em hỏi cách này dùng cho magic được không ?
Cái magic của mình có phiên bản firware la 1.5 Kernel version 2.6.27 va build number CRC1
Mình đã nghiên cứu trên tinh tế , nhưng toàn thasy chủ yếu la G1, co 1 topic về magic nhưng mà hình như không giống firmware nên không dám làm, sợ bi brick, hehehe. Các bác hảo tâm giúp với. Muốnhack root để vọc thêm cái hdh android lý thú này, hehe
Cách này chỉ dành riêng cho Hero thôi bác ạ, bác thử xem cách hack cho dòng Touch 3G xem. Hình như cũng giống Magic 😃
bác ơi link recovery của bác die r, bác fix lại dùm e được không, e đang mày mò thấy cách của bác nhưng tội 1 cái là không down được cái recovery. bác fix lại dùm e với nhé. or bác up lên tinhte cũng oke. tks bác trước nhé
Hero có firmware mới rùi kìa bác anhvu ơi 😁 bác test chưa?

Link: http://android.modaco.com/content/htc-hero-hero-modaco-com/292018/26-08-1-0-modaco-custom-hero-rom-is-here/
Đã test từ đêm qua rồi bác ạ :D
Có thêm tính năng App2SD và sử dụng bản build leak của Hakuro. Lên đây thấy anh em xài hero có vẻ chưa mặn mà lắm với việc up custom rom nên đợi 1 thời gian cho bản rom ổn định sẽ giới thiệu :D
tunmeister
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nhân tiện bác hướng dẫn cách format thẻ trên Hero luôn đi, em đang muốn format và phân vùng cho SD card mà chưa làm được.
meo_tron
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác ơi cho em hỏi hack root để làm j hả mấy bác....?e dùng Hero, mọi thứ thì biết còn hack root e chưa hiểu để làm j?mong các bác chỉ giáo...thanks
lamnt0702
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hack root mang lại rất nhiều lợi ích cho máy chạy android vì bạn có thể can thiệp được vào các file hệ thống. Trong hệ thống thì quyền root là quyền cao nhất (giống như administrator trong windows vậy), mặc định thì người dùng máy chạy android chỉ có quyền user bình thường thôi. Việc hack root sẽ giúp bạn can thiệp để chỉnh sửa hệ thống theo ý mình (ví dụ như có thể up được các bản room cook, thay đổi font của hệ thống hoặc đơn giản là cài soft như Bluetooth file share cho phép chia sẻ file qua bluetooth) 😃
Mình cũng vậy, đang dùng BB 8820, nay chuyễn qua HERO mong mọi người chỉ giáo thêm các phần mềm cần thiết. Hoặc có bạn nào giúp mình với, ở Hanoi nhé,mình ở Nha Trang nhưng thường đi công tác Hanoi.
meo_tron
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác ơi cho e hỏi luôn...sao nghe bằng tai nghe của Hero bé và ko có bass thế các bác...ko bằng G1...các bác có thấy thế ko....?
Câu này khó trả lời quá 😁

(30 chars)
meo_tron
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác nào biết app nào mà có equalizer ko....?em thấy nghe tai nghe của Hero toàn Treble ko ah
tunmeister
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác cho em hỏi làm cách nào để cài được phần mềm trên SD Card. Em đang tìm hiểu mà thấy mù mờ quá.
Bạn có thể dùng phần mềm app2sd để cài chuyển app ra card. Tuy nhiên mấy cái rom mới giờ đều đã hỗ trợ tự động cài app trên card rùi, và khuyến cáo là nếu dùng những rom này thì không cài app2sd.

Cái quan trọng là bác phải làm cái này: http://www.tinhte.com/forum/t239101/
Bác Vũ Hải vui lòng hướng dẫn mình chút xíu :
1. mình đang xài HTC Hero bản ROM 2.9 Modaco và recovery 1.2.3, mình đọc topic HD format trực tiếp trên thẻ nhớ cho G1 để sd ApptoSD nhưng cái này Chọn tính năng chạy dòng lệnh (console - Alt + x) trên Hero không làm được bác ạh
2. Mong bác hướng dẫn giúp mình với hoặc bác cho địa chỉ như cà fe Tinh Tế để mình gặp trực tiếp bác làm hộ với nhé, mới sd nên nood lắm
Rất mong nhận đươc sự giúp đở của bác, have a nice day !;)
Trên Hero như mình nhớ hồi trước thì không cần vào chế độ console của recovery giống G1 đâu. Ngay ở màn hình recovery, bạn gõ lệnh luôn cũng được. Mà theo mình biết thì hình như bộ recovery mới có sẵn chức năng phân vùng thẻ nhớ rồi. Không cần gõ lệnh như hồi trước thì phải 😁

Nếu khó khăn, bác mượn 1 cái G1 rồi phân vùng thẻ trên đó, sau cắm trở lại Hero là ngon ngay.
tunmeister
ĐẠI BÀNG
15 năm
E dùng bản rom mới nhất của Modoco mới mod cho Hero và cũng đã format thẻ như hướng dẫn nhưng cài soft vẫn thấy bị ghi vào trong bộ nhớ của máy.
Mình đã xài thử bản rom này và thấy là đúng là app đã cài vào thẻ nhớ rồi mà. Trong lúc cài nó không khác gì trước đâu nhưng mặc định nó đã lưu vào thẻ nhớ rồi bác ạ (hồi trước mấy cái soft cài trên G1 nó lưu vào thẻ nhớ, giờ lấy cái thẻ đó ra lắp vào hero lại thấy mấy cái soft đó).

Bạn thử rút thẻ nhớ ra rồi khởi động lại xem còn thấy cái soft mình vừa cài không.
tunmeister
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks bác. Em đã biết là app được cài ở đâu rồi.
tunmeister
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bên Modaco vừa mới release bản mod Custom Rom 1.4 mới. Có bác nào đã up thử xem có gì hay ko chưa.

Nếu muốn up thì down bản Rom ở theo link này nhé.
Atrac
ĐẠI BÀNG
15 năm
cho minh hỏi chút:. mình đang xài Cyn FW. bây giờ chuyển qua Hero thì lam từ bước recovery là ĐC ha?
Đây là topic hack root cho Hero, máy bạn không phải Hero thì qua topic dành cho G1 hỏi nhé! (vì Hero hiện tại không thể xài được rom của cyannogen) 😃
Các bác giúp em với, em làm đến đoạn fastboot boot cm-hero-recovery.img nó lại thông báo Faile < remote..not allow > , các bác chỉ giùm xem đó là lỗi gì........ :| Thanks!
1. Nhớ đường dẫn của file cm-hero-recovery.img phải cùng thư mục với file fastboot.exe.
2. Lệnh fastboot devices đã thông báo máy nhận được thiết bị chưa.

Bạn thử làm lại xem nhé 😃
Mình đã để file *img vào cùng thư mục sdk/tools với thư mục fastboot.exe rồi, lệnh fastboot devices đã thực hiện dc, Hero đã nhận vậy mà đến bước quan trọng nó lại báo lỗi. :|
coco
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hiện nay HTC Hero mớicó HBOOT 1.76.0007 không dùng được cách này nhé

trên xda có đề cập

Tình hình là HTC Hero chính hãng vn do FPT cung cấp có HBOOT 1.76.0007, trên máy cũng không có Android Market luôn :|

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019