Hàn Quốc phát triển mạng 5G nhanh gấp 1000 lần so với 4G LTE, kì vọng thương mại hóa vào năm 2020

Duy Luân
28/1/2014 0:57Phản hồi: 265
Hàn Quốc phát triển mạng 5G nhanh gấp 1000 lần so với 4G LTE, kì vọng thương mại hóa vào năm 2020

Bộ Giáo dục, Khoa học và Kĩ thuật Hàn Quốc (MEST) mới đây tuyên bố rằng họ đã đầu tư 1,5 tỉ USD để phát triển công nghệ mạng 5G với tốc độ lý thuyết có thể nhanh hơn 4G LTE đến 1000 lần. Nó đủ nhanh để người dùng tải về một bộ phim dài với dung lượng khoảng 800MB trong vòng một giây. Hiện mạng 4G LTE-A đang được triển khai tại Hàn Quốc cũng chỉ mới đạt tốc độ 18,75MB/s mà thôi. MEST kì vọng mạng 5G sẽ được đưa vào thử nghiệm trong năm 2017 và sẽ chính thức được thương mại hóa vào năm 2020.

Bên cạnh việc phát triển chuẩn 5G, MEST cũng sẽ xây dựng thêm những tính năng khác để tận dụng tốc độ cao của mạng, ví dụ như truyền phim Ultra-HD 4K từ Internet về thiết bị, tạo ảnh ba chiều, đồng thời nghiên cứu nâng cấp các mạng xã hội để giúp chúng hoạt động nhanh hơn. MEST cho biết thêm rằng doanh số dự đoán của những ngành công nghiệp sẽ sử dụng hạ tầng 5G có thể đạt đến 310 tỉ USD trong giai đoạn từ năm 2020 đến 2026. MEST muốn triển khai công nghệ viễn thông mới này với sự hợp tác của các nhà mạng như SK Telecom, Korea Telecom cũng như những công ty sản xuất thiết bị như SamsungLG.

Hồi tháng 5 vừa qua Samsung cũng đã thử nghiệm mạng 5G của riêng mình. Họ đã thành công trong việc truyền tín hiệu đi quãng đường 2km với tốc độ lên đến 1,056Gbps, tức khoảng 132MB/s, và cũng định thương mại hóa dịch vụ 5G vào năm 2020. Trong bài thử nghiệm. Samsung đã dùng 64 ăng-ten để liên tục chuyển tín hiệu giữa nhiều bộ thu phát, tùy thuộc vào bộ nào đang nhận được tín hiệu rõ nhất.

Ngoài Hàn Quốc, Liên minh Châu Âu cũng đã để mắt đến 5G và họ kì vọng sẽ sẵn sàng phục vụ người dùng với chuẩn mạng mới này trong năm 2020. Hãng Huawei của Trung Quốc cũng đang xây dựng 5G và thời điểm thương mại hóa cũng tương tự như trên.

Nguồn: Mashable
265 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gấp 1000 lần cơ ak. Ko bik đời cháu mình đã đc hưởng 5g ở Việt Nam chưa? 😆

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@trankhanh123 Nói cụ thể về tiêu chí mới quan trọng, chứ chỉ tên gọi thôi thì đời cháu bạn cũng có 5G cho mà xem.
3G tại vn cũng đang là dạng tên gọi đấy thôi.....100kBps là may lắm rồi

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@trankhanh123 Hãy cầu nguyện cho đời chắt bạn được hưởng 4G đi rồi hãy nghĩ đến 5G ở vài đời tiếp theo 😁
@trankhanh123 việt nam không hưởng 5g mà hưởng luôn 7G
vinh 123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trankhanh123 bạn nói quá chuẩn
Mình chỉ Hy vọng anh Vina, Viteo đọc đc bài viết này thôi 😁
Chỉ cầu tốc độ mạng 3G của mấy ấy cho đạt đến 3MB/s trong vài năm tới là e mừng chảy nước...mắt rồi ^^

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@tuansiro Mình dùng 4G Docomo ngon là thế mà nhiều khi cũg chỉ đc tầm đó thôi bạn à. Bảo vn nó phát triển 4G chứ 3g làm gì nữa
luckyer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuansiro Em đăng ký gói cước viettel cáp quang lý thuyết 12mb/s mà down vẫn chỉ 2>3mb bác ợ.

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
Bá đạo trên từng hạt gạo,4k là đây
người ta lên 5G
việt nam 3G vẫn chưa xong
dùng mạng mobi gói MIU, down bình thường đc ~ 500kb/s
sau khi hết dung lượng cho phép
mặc dù giữa trung tâm thành phố, 5 vạch H+ mà down được tầm 20-30kb/s >> đúng là 3G ở vn bách nhục, lại còn tăng giá nữa chứ
@vietdoan20062006 mobi còn đỡ, viettel còn có dưới 10kb/s khi hết dung lượng kìa
@skiller0506 Vậy phải trả bao nhiêu tiền thì mới có cái thơm mà hít ? Tôi hy vọng bạn thuộc nhóm các vị quản lý cao cấp của các tập đoàn viễn thông trên, để mà biết KH sẵn sàng trả tiền cho để hít cái thơm, nhưng cái thơm đó phải thật xứng đáng. Chứ còn cái kiểu cứ bào tiền khách hàng mà chất lượng tậm tịt thì tôi sẽ bào lại bạn!
@hieuh2c bác chấp sao đc cái loại ngu đó,nó đâu có hiểu xã hội ng ta đi trc vn mình cả trăm năm...

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@skiller0506 chúng nó thu có 75k chứ ko phải mình đóng có 75k. chúng nó cứ làm được chuẩn 3G đi rồi thu chuẩn giá thì cũng không ai kêu ca gì. nhưng cái loại éo muốn đầu tư chỉ muốn lãi thì bọn bố cắt luôn. Wifi thẳng tiến...
Văn xích lô à, 100k hay 1 triệu nếu mở mồm ra xin vẫn có thể cho không tiếc, nhưng lừa đảo thì 1 đồng bố cũng éo bỏ qua.
giá tăng mà chất lượng chẳng tăng đc tí éo nào, thằng nào được nhà mạng trả tiền khóc thuê thì cứ gạch đá anh tiếp hết, còn không thì phải biết cùng nhau đòi hỏi quyền lợi, tiền chứ không phải lá cây. để chúng nó xỏ mũi là N>G>U...
Nạp 20 k lên 3G vina duyệt 5 trang bên nhatao.com hết tiền =))
@tuyetson98 Xài gói M25 còn khoảng 60Mb lưu lượng, trong lúc ngồi chờ cắt tóc vào Fb, lên tinhte khoảng 10p bay hết sạch lưu lượng còn trừ thêm 20k tài khoản chính, vcd với cước của anh vinaphone
@tuyetson98 D1 có 5k. 20k đc 4gb
@iordna4.x gói D1 còn đâu nữa bạn.
mjnhduc9xcb
ĐẠI BÀNG
10 năm
Wth!! Gấp 1000 lần 4g mà 4g bên HQ 18mb/s thì 5g nó rơi vào 18000/s @@
Chắc phải mất thêm tầm 10 năm để được triển khai tại VN. 2030 có lẽ là hơi xa xôi nhỉ
@thanhtung7190 10 năm nữa may ra phổ cập được 4g, 5g thì cứ mơ thôi bác ợ
@thanhtung7190 Mình nghĩ phai đến 30 năm nữa bạn à,người ta còn mất 6 năm để triển khai 5G,trong khi nước mình còn chưa triển khai được 4G cơ mà
johnyndc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chẳng có nhẽ lại sang Hàn 😁
Ổ cứng chưa chạy được mức này nữa 😁
vãi cả 5G
ở VN còn chưa biết 4g là gì mà bên ý đã sắp lỗi thời rồi à :3
@muadong200474 Ok! Cách xa ta quá
Xấu hổ cho VN chúng ta, 3G còn chưa đâu lại còn tăng giá

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Ôi.. vãi cả 3G VN lắm, thường mình tải 3-4kb/s thôi, thường xuyên bị out lắm... chán kinh.
4G VN còn chưa đc thưởng thức mà 5G nhanh gấp 1000 lần.Choáng & ngất:eek:
Hay là anh Hàn chém nhỉ??? ;)
@IPHONE Pro.No1 Em từng qua Hàn và Hồng Kông rồi bác ah. Xài ké wifi sân bay. Phải nói là quá nhanh. Hơn hẵn ở Mỹ 😁
@IPHONE Pro.No1 Bạn sang bên đó xài thử 4.5G của họ xem thế nào đi rồi biết :v
Vẫn còn thua xa 3G của VN.:eek:
3G VN đang sài < 2G còn lên 5G chắc sài 3G wa 😁. mà khi nào VN có 5G đúng nghĩa
@nguyensang12 khi nào bánh đúc có xương
Xin các bác bình tĩnh! VN chúng ta có thể đốt cháy giai đoạn 4G. Sẽ trực tiếp chuyển qua 5G khi có thế 😆 =))
Toni Teo
TÍCH CỰC
10 năm
@lesonquan89 Nói như các bác lãnh đạo đảng là đi tắt đón đầu 😁

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
Monsterds
TÍCH CỰC
10 năm
@lesonquan89 Có thể khi các nhà mạng có "đủ" tiền 😁
@lesonquan89 😃) ở nhà mình mạng vina khoẻ dùng điện thoại ầm ầm mà con ipad dùng mobi không vào được đau :l
Vn nói chug là lạc hậu công nghệ. Thích theo mà theo k đúng+ có mấy thằg cứ bị chữ tiền ăn sâu vào máu mà k nghĩ tới ng tiêu dùg😔😁:D:D:D

Gửi từ SGH-T959 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
bulate
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong sao cái bọn mobi.vina.viettel nó vào tinhte để xem đc thông tin này....em chỉ biết comment như vậy thôi
@bulate Họ biết hết đó bạn. 4G cũng đang thử nghiệm. Nói chung ở nước ngoài nói chung và HQ nói riêng, cơ sở hạ tầng mạng và kỹ thuật người ta có sẵn nên dễ nâng cấp. VN mình thì còn gặp nhiều hạn chế nên gì cũng phải từ từ chứ chạy theo nước ngoài thì sẽ bị hụt hơi và không phù hợp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019