Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hành trình mua hàng, test laptop Dell chính hãng!

daicavu
27/3/2014 8:19Phản hồi: 148
Hành trình mua hàng, test laptop Dell chính hãng!
Em là chủ thớt: http://www.tinhte.vn/threads/can-tu-van-mua-laptop-dell-cho-em-gai.2275365

Trước tiên em xin cảm ơn sự tư vấn nhiệt tình của bác. Nhờ quá trình tư vấn của các bác và em cũng đã tìm hiểu trước đó, em quyết định chọn mua Dell Hadley N7537 chính hãng. Em cũng đã tìm hiểu các cửa hàng ở Đà Nẵng và chọn cửa hàng của bác Thịnh Tiến để gửi gắm niềm tin!

Phần 1: Trải Nghiệm Thực tế và quyết định
Sáng hôm nay, em và em gái quyết định mua máy. 8h sáng chúng em xuất phát, 8h15 chúng em đến Dell Store Đà Nẵng để xem máy.

Tới đây, em được biết kho hàng nằm ở 61 Hoàng Hoa Thám và cũng là trụ sở chính của Cty, nên em quyết định lượn qua đó lựa chọn cho thoải mái.

N7537 trên kệ hàng ở 61 Hoàng Hoa Thám :sexy:

Nhân viên tư vấn máy cho em (cơ bản đã tìm hiểu kỹ nên không có gì mới)

Em gái em cũng check máy thực tế trước khi quyết định (các bác thấy em gái em thế nào?)

Tạm kết: em gái em và em đều rất ưng ý về thiết kế, 2 ae đưa ra quyết định mua em này!
p/s: trong thời gian chờ đợi hàng trên kho đưa xuống, 2 đứa em được mời một chai Revive (đúng lúc đang khát nước các bác ạ)

Phần 2 - Chính: Cách test máy bằng theo kinh nghiệm của bản thân em!

Em edit phần này hy vọng các bác mới mua máy lần đầu tham khảo, hoặc các bác có ý định mua hàng xách tay nên kiểm tra kỹ càng. Đây là kinh nghiệm của bản thân em sau hơn 1 năm tìm hiểu (vì quá ức chế hàng ''lởm''). Lời khuyên chân thành của em là các bác mua máy nên mua hàng chính hãng, đắt hơn tí tẹo nhưng độ an toàn cao hơn, đừng để sai lầm như em mà phải hối.

Quảng cáo

Thùng máy được nhân viên mang xuống từ kho

Part nhập khẩu và các thông tin của máy

Đây là máy do FPT phân phối, trên part nhập khẩu có ghi rõ, các nhà phân phối khác cũng tương tự. Hiện nay, hàng chính hãng của Dell Việt Nam chỉ qua 4 NPP chính thức đó là FPT, VSC, PSD, DGW. Các bác khi mua máy cần lưu ý điều này để khỏi bị hố!

Quảng cáo

Hai hình này để các bác nhìn rõ hơn!

''Đập hộp''

Trong hộp gồm có sách hướng dẫn sử dụng, adapter và thân máy được bọc trong túi mờ.

Thân máy sau khi được lấy ra khỏi túi bọc

Mặt dưới của máy

Chụp gần để các bác thấy rõ hơn (service tag ở phía sau phải trùng với hộp và bios)

Chính thức ''bóc tem''. Hàng chính hãng thì có tem chính hãng thế này các bác ạ

Lưu ý nhỏ: Sau khi đập hộp các bác nên kiểm tra sơ bộ hình thức máy, điều này không quan trọng lắm, nhưng bỏ 30s cũng không thừa!

Kiểm tra các thông số về cấu hình, service tag trong BIOS

Sau khi hình thức đã ok, em tiến hành test sơ bộ: màn hình (xem có điểm chết hay không), main, cpu, ram, HDD bằng cách chạy ePSA Test. Cách khởi động ePSA Test: nhấn giữ nút Fn và nhấn Power, sau đó tiến hành test, đợi tầm vài phút là xong!

Test hiển thị các màu đơn sắc

Ở bước này các bác xem màn hình có bị điểm chết hay không, điểm chết là điểm khác màu so với các màu đơn sắc.

''All test passed'' với ePSA Test

Khi mọi thứ đã ổn, em đề nghị nhân viên kỹ thuật của cửa hàng cài đặt máy.
p/s: anh kỹ thuật cũng khá là vui tính, mọi yêu cầu của em ảnh đều ok hết.

Nhân viên kỹ thuật tiến hành cài đặt máy

Hơi bị yêu đèn bàn phím của em này!

Và đây là một số hình ảnh em chụp từ màn hình của máy sau khi đã được cài đặt ok

Lướt web để kiểm tra wifi có ổn định hay không? Trong quá trình test, em lướt net tầm 1h, máy chạy khá ổn và nhanh

Kiểm tra toàn bộ thông tin của máy tại http://dell.com/support (truy cập và nhập service tag)

p/s: em cảm thấy rất hài lòng vì ngày ship của máy rất gần với ngày mua, thời gian bh còn rất dài (các bác xem trên hình)

Tiếp theo, em tiến hành test các thành phần quan trọng máy bằng phần mềm My Dell, các bác có thể tìm tại trang support của Dell hoặc tại đây.

Giao diện chính của My Dell

Test mic, camera, HDD... tất cả đều ok....

Lúc này em tiến hành thanh toán, bác Thịnh Tiến tặng em 1 chuột không dây, túi kèm máy và thẻ cào của Intel nhưng em ăn ở sao mà cào chẳng trúng - có một sự buồn nhẹ!

Phần 3 - Kết: Một chút đánh giá của em về N7537 và của hàng nơi em mua!

Về N7537:
  • Hình thức đẹp, vỏ nhôm cứng cáp và mát lạnh
  • Có đèn bàn phím, phục vụ tốt cho công việc vào ban đêm
  • Chạy mượt và mát
  • pin tốt: từ khi em tiến hành đập hộp đến khi ra về tầm 2h máy chạy liên tục nhưng pin ít hao và vẫn báo còn 4h ở 48% (không biết cái này có ảo tung chảo không nữa)
Về bác Thịnh Tiến:
  • Showroom to, đẹp và sạch sẽ
  • Nhân viên tư vấn, kỹ thuật nhiệt tình
  • Bán hàng chính hãng, có nguồn gốc rõ ràng
  • Được bác Thịnh Tiến tư vấn về mở rộng bh, em sẽ mua gói gia hạn bh thêm 1 năm với giá 899k

Phần đặc biệt: Cho các bác có thắc mắc về nhân vật bí ẩn!

Bác nào có nhu cầu làm em rẻ em không nhể?
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chúc mừng b và e gái lấy được 1 chiếc máy ưng ý nhé 😃
quá chi tiết và cụ thể 😁
chuc mừng bạn đã sắm dược e nó. nên dùng hàng chính hãng là đúng luôn đó bạn. ngoài cái vấn đề hàng kém chất lượng thì con về vấn đề bh nữa, hàng cty là dung hanh, mot nó dẹp tiệm ai BH cho minh :rolleyes:
chúc mừng b néh, em gái b xinh hêy, girl miền trung có khác
@Thiên Minh Giá Rẻ Bác có muồn làm rẻ nhà em ko?
@daicavu sức mô mà mần b hjhj
em đùa thui, em gái b xinh quấ, em k đủ đk rùi heeee
@Thiên Minh Giá Rẻ Bác Thiên Minh ko đủ dk thì ai đủ đây
@daicavu hehe, mà cong nhận em gái xinh thiệtm k biết đây quảng cáo máy hay giới thiệu em gái đây, tiếc b k ở Hn hehee
@Thiên Minh Giá Rẻ Khoe em gái trá hình rồi bác ạ
Dell chuyển bảo hành về Việt Nam thì vẫn được bảo hành tận nhà của Dell nhé.
@Android.Aholic nhưng xách tay vẫn là xách tay, con hàng trước của e vẫn có NBD nhưng xài nản lắm bác ạ. Em nói chuyện với nhân viên bh dell, chính họ cũng sợ hàng Kim Thiên Bảo
@daicavu Tùy nhu cầu thôi bạn ạ, nói chung hàng nào cũng từ Dell mà ra cả, bảo hành thì chỉ cần chuyển vùng về mà thôi, đều được bảo hành 1 năm tận nhà của Dell, nhiều dòng cao cấp của Dell và HP cũng toàn xách tay đấy thôi, xách tay nguyên Seal, Brand New 100% mà giá lại rẻ hơn khá nhiều, bạn tham khảo thêm nhé.
@Android.Aholic dù sao em cũng sợ hàng Kim Thiên Bảo rồi bác ạ, thằng em cũng mua con V5560 hàng của Kim Thiên Bảo có NBD, wifi yếu mà Lạc Việt nó thay luôn combo Main, Ram, Wifi!
mấy bác cho em gái em 1 like nào
cảm ơn bạn đã ủng hộ cửa hàng mình, hay mình làm em bạn cho tiện nhỉ?
Cho em làm em rể bác đi 😁 Chúc mừng bác đã mua được e ưng ý 😃 sau vài ngày test nữa bác lại chia sẻ ít cảm nhận để em vững tâm cưới e này về :D
OK bác luôn, máy thì con em em nó giữ bác ạ, chắc lâu nữa mới review hiệu năng em nó đc!

Ok bác luôn, cơ mà bác là ai trong số những người em gặp lúc sáng!
@daicavu Em không làm việc ở cửa hàng bác ợ, em chuyên support online thôi, tiếc là lúc sáng không gặp được em gaí bác!
@ThinhTien.vn Tiếc cho bác quá! 😔
henry95
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài viết rất hữu ích
langphivu
TÍCH CỰC
10 năm
haaa good bạn kiểm tra thử 4 đường viền màu đen cao su quanh màn hình phía trước xem nó có khít hết ko ? hay ngay tại đường viền thanh dưới ngay trung điểm nó bị hở ra so với màn hình thế ? nếu có thì chúc mừng bác hô hô,......
@Android.Aholic hàng ''chưa bóc tem'' nên ''khít'' bác ah
@langphivu em cũng thấy khá là ''khít'' bác ah, chưa có gì để chê. Đang check cmt bằng em nó đây!
@langphivu khít lắm bác ah, hàng ''còn tem'' mà :D
@ThinhTien.vn Oh man !
langphivu
TÍCH CỰC
10 năm
http://www.tinhte.vn/threads/review-laptop-hp-probook-450-g0-brand-new-fpt-va-qua-trinh-mua-hang-hiii.2272226/ Mình cũng làm cái review gống pác này hooo nhưng thiếu soft khà khà
langphivu
TÍCH CỰC
10 năm

nhân vật bí ẩn!

Bác nào có nhu cầu làm em rẻ em không nhể?

Cho mình đăng ký gửi gạo coi nào mua vé máy bay ra thăm em gái thử xem uống ly cà phê ở đó rồi bay về được ko nhỉ kakaakaka.................
Nhìn chung tem tiếc có vẻ ổn ổn
Bổ sung thêm 1 chi tiết là móng tay sơn đỏ chót => em này khá điệu
thích shoping ai làm rể cần để ý kakakak,.....................
langphivu
TÍCH CỰC
10 năm
@kt-ctt - Kỹ thuật ngồi kế bên đóa mình thấy có gì lạ đâu có kỹ thuật nào đeo cái túi màu đỏ ngồi kiểm máy đâu kakaakak,...............
Oceanking8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kt-ctt Uh, nhìn giống kế toán công ty quá ha. có khi ghi tựa là "hành trình khui hộp laptop mới của KT xiteen"
langphivu
TÍCH CỰC
10 năm
@Oceanking8x haaa 9 xác
ddphuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kt-ctt Vì em nó xinh, nên dc mấy a cho làm j thì làm.
và sau đó............................................................
huuuuuuuu, nhìn duyên phết nhỉ, sao b lại k ở Hn chứ
Tiếc quá em có gấu rồi, không cũng xin 1 chân làm em rể bác
langphivu
TÍCH CỰC
10 năm
@laptop3mien_shop Có gấu thì có gấu u cứ đăng ký làm cầu thủ dự bị đi cũng được lắm ah nha kakaakak,............:rolleyes:
@laptop3mien_shop có gấu thì đã sao bác, thêm gấu thêm vui mà!
Đơn giản mà mà bác 😁 cuối tuần không làm thì mua vé máy bay ra ĐN chơi rồi sáng t2 về làm sớm thế thôi có gì khó :D:p mà công nhận e gái đẹp thiệt, khoe hơi lộ liễu rồi :D

gửi từ cục gạch bằng tapatalk
@phulhb em cũng công nhận b ak, nhìn mà hút hồn ghế hj
mong có khách hàng có em gái như này đến công ty mình huhu
Mấy bác có điều kiện vào ĐN ghé qua e mới nước nhé!
@ThinhTien.vn mời cơm luôn ko bác, tuần sau e ghé 😁
@kd_hoangchi04 ok bác luôn :D
Oceanking8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chưa thấy chủ thớt làm reveiw nhỉ? chờ chủ lâu quá em làm vài dòng về em nó vậy! sau thời gian tìm hiểu sờ nắn tại siêu thị các máy: Dell vostro 3560, Dell latitude 3540, HP Probook 450, Lenovo z510, Asus x550, Acer v5.... cuối cùng chốt em nó.
Em đã mua em nó được 1 tuần, cảm nhận:
1. Âm thanh hay, nghe Lệ Quyên phê lắm, tiếng ca rõ trong.
2. Màn hình thể hiện màu sắc khá, lung linh.
3. Máy chạy mát, em sử dụng liên tục 8h chỉ thấy ấm ấm, đó là chơi dota max setting. Dell giờ ko nóng như xưa nhé.
4. Bàn phím có đèn nền, buổi tối đẹp lắm. Tắt đèn tuýp đi, mẹ nghĩ mình ngủ... mà thực ra đag chiến
5. Thiết kế bên ngoài đỉnh, thiếu kính Grolia nữa là đẹp hơn XPS. phiên bản cảm ứng thì có kính Grolia.
6. nhươc điểm, wifi bắt sóng hơi yếu, nhưng khi kết nối gần thì tốc độ tải rất cao do card dual link.
7. chíp dòng U nên cảm giác hơi chậm.
8. Dell support rất tốt, khi máy bạn có sự cố. P/m Balo Dell tặng cho em nó vào bị chật, kích quá. cho 14 ich thi vừa.
9. Pin dùng chơi game dota từ 19h-23h, chế độ balance. Bình thường khoảng 6 tiếng. về độ bền của pin như Apple ko thì chưa biết.
Mà các bác thấy có nên dán em nó lại ko? bt em hay xờ em nó cái, vì em nó đẹp và mát... dán rồi sợ xấu.
Vài dòng cảm nhận.
@daicavu game chiến ổn k bác,em cũng định qua Thịnh Tiến làm em này 😁
@cuongharley94 chiến game hơi bị ổn bác ợ, khá là mát, pin tụt rất ít (không biết sau này thế nào). Em cũng đã mua gói gia hạn bh 1 năm nên phá tẹc ga bác ợ. Bác Thịnh Tiến vào support cho bác ấy đi. Ah nếu ở gần alo em đi mua với, em chỉ bác cách kiểm tra, nói chung kiểm tra cho vui chứ hàng chính hãng thì cũng yên tâm!
@cuongharley94 Bạn cứ qua đi, bên mình hỗ trợ tối đa cho anh em Tinh tế, đi với bác daicavu là chuẩn rồi, bác ấy có em gái dễ thương lắm đới!
Ah, bác daicavu nhớ dắt theo em gái nhé :D
langphivu
TÍCH CỰC
10 năm
@ThinhTien.vn lại gái gú nữa rồi kakakaakaka

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119