Hasselblad ra mắt lưng số CFV-50c dùng cảm biến medium format 50MP, giá 15.000 USD

Trung Dt
28/7/2014 9:42Phản hồi: 38
Hasselblad ra mắt lưng số CFV-50c dùng cảm biến medium format 50MP, giá 15.000 USD

Với xu hướng ảnh số chất lượng cao đang ngày một phát triển, Hasselblad đã công bố lưng số (back digital) Medium Format gắn cho các dòng máy Hasselblad V. Với back digital này, Hasselblad đã bỏ vào bộ cảm biến CMOS kích thuớc 43,8 x 32,9mm của Sony tương tự như mẫu Phase One IQ250 đã từng giới thiệu trước đó. CFV-50c cho khả năng xuất ảnh lên đến độ phân giải 8.272 x 6.200 pixel cùng dải ISO từ 100 - 6.400, cao hơn 8 lần so với mức ISO 800 của cảm biến CCD trước đó.

Cảm biến này được kỳ vọng sẽ cho khả năng khử nhiễu cực tốt, với tốc độ màn trập mở lên đến 12 phút. Back digital này hiển thị hình ảnh chụp được trên màn hình 3" với độ phân giải chưa được tiết lộ, nó có khả năng chụp ảnh Live View như máy ảnh compact hay DSLR cao cấp. Một vài tính năng tích hợp trong bộ xử lý hình ảnh của CFV-50c bao gồm khả năng sửa lỗi ống kính điện tử, loại bỏ moiré, quản lý dải màu Hasselblad Natural Color Solution...

Hasselblad CFV-50c sẽ tương thích với hầu hết các máy medium format của hãng được sản xuất từ năm 1957 như 500C, các dòng 200, 900 series, sử dụng ống kính lấy nét tay V system do Carl Zeiss sản xuất. Với giá bán 15.000 USD, CFV-50c của Hasselblad rẻ hơn đối thủ Phase One IQ250 đến 20.000 USD.

Thông số kỹ thuật
  • Cảm biến: CMOS, bộ lọc IR gắn trong sensor
  • Độ phân giải: 50 MP (8.272 x 6.200 điểm ảnh)
  • Kích thước cảm biến: 43,8 x 32,9 mm
  • Kích thước điểm ảnh: 5.3 x 5.3 micron
  • Kích thước / định dạng tập tin ảnh: RAW ~65MB, TIFF 8-bit ~ 154MB
  • Tỷ lệ hình: 4:3
  • Số lần chụp: 35 lần / phút (thẻ Sandisk Extreme UDMA7 120MB/s)
  • ISO: 100, 200, 400, 800, 1600, 3200, 6400
  • Cổng kết nối: FireWire 800 (IEEE1394b)
  • Màn hình: LCD TFT 3"
  • Pin: Sony™ InfoLithium L, 8.4 VDC
  • Kích thước: 9 x 9,2 x 5,7 cm
  • Trọng lượng: 530 g (chỉ thân thiết bị)
tinhte_Hasselblad_CFV-50c_3_copy.jpeg tinhte_Hasselblad_CFV-50c_2_copy.jpeg

Nguồn: dpreview, hasselblad
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lamtrieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
1 File Raw 65 m @@. khiep thiet ,, dep wa
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Back digital dịch là Lưng số nghe thấy kỳ quá.
@F0rest Vậy bạn gọi bluetooth là gì????

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Mer_S66_AMG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@longnho Gọi là răng xanh chứ là giề =)) Truyền tập tin qua răng ranh (send file via bluetooth) =)) Nghe kinh vãi bác nhỉ
@F0rest Xin lỗi bạn, cái "ghi đông" xe đạp, cái "ti vi", cái bánh "ga tô" là tiếng gì vậy?
Bảo vệ, giữ gìn ngôn ngữ mẹ đẻ không có nghĩa là chối bố sự hiển nhiên của vay mượn ngôn ngữ.
Red_Skin
TÍCH CỰC
10 năm
@F0rest Chị cứ giật đùng đùng lên thế, chị giỏi thì chị nghĩ ra đi 😁
Red_Skin
TÍCH CỰC
10 năm
Nguồn tin này có vẻ sai 1 chút, 1 file JPEG basic có dung lượng 65Mb thì còn có lý. Còn nếu là file RAW của máy này chụp ra thì cỡ 1Gb/file là chuyện bình thường 😃
der_titan
TÍCH CỰC
10 năm
Kích thước ảnh tối đa 154MB, cái thẻ cũng khủng lắm @@
15 củ. Kinh thế
mrthaotk34
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duy cường kim Bác tính sao mà ra 15 củ ghê vậy. 15.000 $ ?

Gửi từ nokia 1202 của tôi sử dụng Tinhte.vn
@duy cường kim 15.000$ chứ đâu ra mà 15 củ
DuyTung.TN
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duy cường kim 15 củ á bác ??? :eek:
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
Chỉ cái lưng thôi mà 15K trong khi 645Z nguyên con với sensor y hệt mà có 8.5K. Chém ác quá. Mà hình như ko thấy 645Z trên trang chủ bao giờ.
@Reltih Bình thường thôi,bác chưa thấy em Sony a99 đóng mác này giá 11k5 sao... nói chung là mắc hơn leica nữa
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
@Reltih Chất lượng hasy chắc cũng khác pentax nhiều nên mới giá đó chứ bạn. 😃 đợi có hàng 2nd mua về lắp cho con 500 của mình chơi 😁
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
@detno29 Quality khác nhiều chỗ nào bạn có thể cho biết được ko? Hiện giờ thì Hassy giá mắc gấp nhiều lần trong khi spec thì thua thiệt. Gần đây một số camera Hassy giá cao, bị chê (Stellar, Lunar), đừng thần thánh thương hiệu quá.
mấy con Hasselblad này có con 80k USD mà! 😁
pepepepe
ĐẠI BÀNG
10 năm
Raw của medium sao mà có 65MB v
Mod cho hỏi, khi nào tớ "like" được vậy.
Chủ thớt dịch sai rồi "Digital Back" chứ có phải Back Digital đâu
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sân này là sân của Rồ lếch, Hà sy, Phầy one.
Hà sy dạo này toàn bán thuơng hiệu nên thấy giảm uy chất lượng (vụ Sony, Vờ tu)
chaudizai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đời không như ước mơ mà lòng người thì nhiều mơ ước...
Ske
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho em hỏi cái này sao nhìn kỳ cục nhỉ. Thiết kế ko giống DSLR? Nó dùng để chụp cái gì thế ạ. Sao ko có kinh ngắm điện tử hay quang nhỉ
@Ske Nó là medium format, bố của DSRL bạn ạ.
Mấy khái niệm của bạn biết về DSRL jhoong áp dụg được nhiều vì medium format tác biệt phần quang học với phần nhận và xử lý tín hiệu ánh sáng (back).
Cái này là phần back thôi đã $15K, phần body với lens của nó thì thôi mình đừng nói nghe ngất mất
@Ske là máy ảnh ạ..nhưng cảm biến lớn hơn cả máy ảnh fullfame nên có kích thước dị như vầy
@Ske Chưa thấy máy medium format cơ bao giờ hả bác. Kính gấm là phần nhô ra ở trên đấy. Máy hasy medium format thiết kế modun len, thân +màn chập gương lật nằm cùng 1 modun, film nằm ở modun khác. Bây giờ lên kts nên ai đang có mấy này nhưng muốn chuyển qua ảnh số thì mua cái modun này thay gì là film thì nó là cái sensor điện tử.
@kkzbanana đọc gần hết cm, tới bác này mới hiểu ra vấn đề 😁 tức là những con máy phim hồi xưa(của Hasse ) giờ muốn qua số thì mua cái modum này về lắp vô cái "lưng sau" của con máy film là sẽ thành máy số @@
PS: gởi chủ thớt .... viết bài như ton tẹt,tỏ vẻ hiểu biết rồi viết qua loa...
Red_Skin
TÍCH CỰC
10 năm
@chau minh huynh Chuẩn, mình cũng định comment như thế nhưng... nên tinh tế một tý :D
cảm biến chắc bự hơn cái nokia 930
@clickeveryday Vải thánh. Em vào tinhte toàn thâý đa phần các thanh niên chỉ biết có cái đt. Nào là đi so chip đt với desktop, rồi đi so cái cảm biến ảnh trên đt với medium format. Bo tay, mem tinhte sao mà nhiều trẻ trâu vậy o biết.
@kkzbanana Bạn hiểu sai ý bạn ấy rồi. Ý bạn ấy là cái cảm biến có khi còn to hơn cả cái phone (về size vật lý)
@kkzbanana cảm bien là gi cung ko bit nua
ko bit noi gi
@dac chuẫn men
thank
dịch nghe có vẻ không xuôi tai
dịch khó đọc quá
Ske
ĐẠI BÀNG
10 năm
H em mới biết : cứ gọi là cảm biến thay cho film đi. Nói lưng số em tẻ tâu nên không biết. Cảm ơn các mem nhà mình na :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019