Hãy cẩn thận, mọi thông tin khi chia sẻ link trên Facebook đều có thể bị giả mạo

TDNC
6/5/2014 7:14Phản hồi: 92
Hãy cẩn thận, mọi thông tin khi chia sẻ link trên Facebook đều có thể bị giả mạo

Khi bạn thấy một đường link trên News Feed với tiêu đề gây sốc, hình ảnh minh họa dạng nhạy cảm và nguồn link bên dưới thì lại trỏ đến những website lớn dạng như VNExpress hay Vietnamnet thì hãy cẩn thận vì nếu bạn click vào, nó sẽ dẫn đến một trang web lạ hoắc chứ không phải vào các trang nói trên. Nếu tiếp tục bấm xem video trong trang web đó thì gần như chắc chắn bạn đã vô tình Like thêm một Page bậy bạ nào đó mà mình không hề biết được.

Thật ra, trò câu Like này cũng cũ rồi, ai rành nghề cũng biết. Cái mình ngạc nhiên ở đây đó là người ta có thể giả mạo cả ảnh đại diện cho link khi đăng link lên FB, đồng thời giả mạo luôn cả nguồn link để người xem dễ bị mắc lừa mà nhấn vào. Còn tính năng chỉnh sửa tiêu đề của link thì mặc định Facebook cho phép chúng ta làm điều đó.

Như vậy, toàn bộ những gì bạn thấy về một cái "chia sẻ link" trên FB đều có thể bị giả mạo hết. Hình ảnh đại diện giả mạo, tiêu đề giả mạo và đường link cũng giả mạo luôn. Có nghĩa là người ta có thể giả mạo mọi thứ để cố gắng dụ bạn bấm vào đó và bạn sẽ không hề biết nó dẫn đi đâu, địa chỉ URL mà bạn nhìn thấy bên dưới thanh statusbar của trình duyệt web có thể chỉ là một trang dùng để redirect, tức là nó sẽ tiếp tục chuyển tới một trang web khác nữa và nội dung bên trong đó thì có thể không đúng như những gì mà bạn hy vọng. Nếu bạn bấm vào và cố gắng xem video bên trong thì trò bẩn đầu tiên mà bạn gặp phải đó là bị câu Like. Còn sắp tới có thêm trò nào nữa không thì có ông trời cũng không biết.

Mình đã nhờ một bạn developer xem thử vấn đề này, sau khi kiểm tra mã nguồn trang web thì bạn ấy xác nhận là người ta đã cố tình làm như vậy bằng cách dùng app trên Facebook để đăng tin theo cách giả danh. Còn cụ thể dùng app nào và cách làm chi tiết ra sao thì mình không rõ.

Dưới đây là đoạn mã nguồn mà các trang web dùng để mạo danh khi chia sẻ lên Facebook. Trong hình bạn sẽ thấy có 2 dòng URL (địa chỉ trang web), khi chia sẻ lên Facebook, Facebook sẽ nhầm tưởng đó là trang laodong.com.vn/xa-hoi/... và hiển thị nguồn link là "LAODONG.COM.VN" nhưng thực tế link đích mà nó sẽ chuyển tới lại là trang VuiViet.net lạ hoắc.

Tại sao người ta lại làm như vậy?
  • Giả mạo link của các trang web lớn để tạo lòng tin cho người xem bấm vào.
  • Câu Like cho các Page trên FaceBook.
  • Đếm số lượt bấm vào link.
  • Và có thể còn có nhiều mục đích xấu khác mà mình chưa biết.
Làm sao để phát hiện?
  • Chỉ cần nhìn xuống thanh statusbar ở bên dưới trình duyệt web, nếu nó hiển thị một URL khác so với dòng địa chỉ mà bạn nhìn thấy trên News Feed thì chắc chắn là nó đang giả mạo.
Cách khắc phục để không bị câu Like:
Ngoài việc bị câu Like thì mình không chắc người ta có chèn mã độc hay thứ gì đó nguy hiểm vào các website đó hay không cho nên bạn hãy cẩn thận là trên hết nhé, nhất là các anh em dùng Windows 😃

Công cụ nhỏ để ngăn ngừa việc nhấn like nhầm trên Facebook | Viết bởi vuhai6

Một ngày đẹp trời nào đó tự nhiên bạn thấy rất nhiều bạn bè của mình trên Facebook cùng nhấn like một link web, hay một fanpages nào đó. Kiểm tra thử trong Activity Log của bản thân thì bạn cũng mới like cái đó từ lúc nào mà chính bản thân cũng…
tinhte.vn
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất ghét thể loại autolike này. Trang nào có là vào adblock hết.
Không biết Firefox có addon nào có thể block frame, hoặc block 1 đoạn mã javascript nào đó không nhỉ.
hlacom
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bùi Đức Nguyên Đọc cái chữ kí rối rắm quá
@Bùi Đức Nguyên Về vụ nút like ẩn, nếu dùng Firefox thì nên sử dụng addon NoScript, cái này thì giết lầm còn hơn bỏ sót 😁 Khử sạch mọi vết bẩn từ javascript đến iframe nhé.
https://addons.mozilla.org/vi/firefox/addon/noscript/
Cái trên là do facebook cả tin nghe theo thẻ META nên hiện địa chỉ theo thẻ META chứ không hiện theo địa chỉ đích.
ruacon208
TÍCH CỰC
10 năm
@Bùi Đức Nguyên Script thì bác có thể xài No Script là nó cấm hết, chỉ cho phép chạy script bác allow thôi
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bùi Đức Nguyên Block frame, popup thì cài thêm plugin của Adblock là "Adblock Plus Pop-up Addon". Chặn script auto like thì dùng "Clickjacking Reveal", chặn javascript thì dùng "NoScript" 😃
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
Đùa chứ các thanh niên mà dính 3 cái này thì thực sự là dốt vcđ' í :khoc
Xong họ còn dính liên tục auto tag, cứ tag tag vs gửi request cho mình, nhiều đến mức muốn giết luôn!
@Jesse.Tse tag cho mình từa lưa
thanks, hóa ra là vậy .. đi lừa thôi 😁
Bài viết hay lắm.. thêm kinh nghiệm cho những người chưa biết.. có khi biết cũng dính do tính tò mò
Nghỉ chơi FB luôn !
thảo nào thỉnh thoảng m lại mất công thoát mấy cái hội nhóm toàn đăng ảnh xxx lên. hôm đang ngồi cho mẹ xem ảnh thằng cháu trên đt xong vuốt xuống xem bản tin đập ngay giữa màn hình ảnh đứa cgái banh háng k mảnh vải che thân...ngại vãi...
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
10 năm
bọn ấy toàn bắt like page. nhưng mà like thì làm gì. tí nữa lại unlike thôi 😆
thảo nào thỉnh thoảng m lại mất công thoát mấy cái hội nhóm toàn đăng ảnh xxx lên. hôm đang ngồi cho mẹ xem ảnh thằng cháu trên đt xong vuốt xuống xem bản tin đập ngay giữa màn hình ảnh xxx...ngại vãi...
@taodai2304 cho mình xin link đi, bạn hên vãi =))))))
@vanvuongteach cho bẩn FB ra chứ hên cái gì bạn. thích thì vào thiên địa mà xem các thể loại ảnh iếc đẹp mê ly fullHD cho bác luôn kìa =))
@taodai2304 trêu bác thôi trước hay coi javhd với brazzers... cái đó mới là hd
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
10 năm
trước trên tinhte có bác nào giới thiệu cái add on này Clickjacking Reveal, vào trang nào thấy cái nút like nó cứ chạy theo con chuột là fat hiện ngay ^.^
meotro258
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này đúng là không phải ai cũng biết mà nhìn vào thanh stt bar phía dưới. Title và ảnh hấp dẫn thế cơ mà
@meotro258 mình cũng phải cẩn thâạ mới được. 😔
crazysad
ĐẠI BÀNG
10 năm
có khi nào cái link của chủ top cũng ... 😁:D:D:D:D
Mình thì có cách thủ công hơn 1 chút, khoảng 2 ngày mình vào trang của mình, rồi chọn nhật ký like xem mình đã like những trang nào, sau đó unlike nó hết rồi sẵn tiện chặn luôn. Ko biết cách này có hiệu quả ko nhỉ
crazysad
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tiachop911 hiệu quả nhưng tốn thời gian thà phòng trước còn hơn
dùng chrome thì ấn chuột phải rồi kiểm tra phần tử là biết ngay
Unlike ngay và luôn bất cứ trang nào có mấy kiểu chơi dơ này. Các fanpage chất lượng rất nhiều nên làm kiểu này càng giống tự tay bóp d*i.
Mr.Fox
TÍCH CỰC
10 năm
Do mở shop trên Fb nên mình cũng biết trò này. Nó là 1 app dùng để câu like cho FP bằng cách giả mạo tin tức từ những trang tin tức nổi tiếng. Bạn chỉ việc mở app lên nhập địa chỉ FP của bạn vào, sau đó copy link tin tức bất kỳ từ trang báo nào đó càng hot càng tốt, xong bấm nút tạo app nó sẽ tạo ra 1 đường link mới bạn chỉ việc copy lại và share trên FB, ai click vào sẽ tự động like FP của bạn ngay.
thằng Hồ Quang Hiếu với con Minh Hằng và mấy con bọ nữa trong làng giải trí luôn hiện trên thông báo đề xuất câu like
có 1 số thứ con người ta thích dùng đồ giả hơn là đồ thật 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019