[Help] Kỹ thuật chụp ảnh chân dung.

jutinvn
3/2/2010 11:21Phản hồi: 22
Tình hình là mình tập tành chơi máy ảnh và mới tậu 1 em Canon 400D 😃
Nhưng mà mình không biết kỹ thuật chụp lấy ảnh nét phía trước, còn phía sau thì mờ đi. Mong các anh em giúp đỡ. Many thanks.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng kĩ thuật chụp ảnh xóa phông đó bạn, sử dụng khẩu độ < 4.
"kĩ thuật chụp ảnh xóa phông" la` sao nhỉ? ban nói rõ dùm mình với được ko hay có tài liệu gì share cho mình zới. Thanks.
thanh59
TÍCH CỰC
14 năm
đây cho bạn tư liệu tải về để biết,chúc thành công,vui.........................
KY THUAT CHUP XOA PHONG.zip
Mr.Yan dau rui nhi? confused wa 😕
như bác yan đã nói, khẩu độ khi bác chỉnh xuống thấp hơn 4 thì làm cho độ sâu của trường ảnh (tức là khoảng cách từ tiền cảnh và hậu cảnh, khoảng mà rõ nét) sẽ ngắn lại, thường gọi là DOF. với độ sâu trường ảnh (DOF) mỏng thì khi bác lấy tiêu điểm vào mặt mẫu thì background là những gì phía sau mẫu sẽ bị lọt ra khỏi "khoảng nét", lúc đó bác sẽ có phông mờ như ý. Đối với bác chụp ban ngày, ánh sáng mạnh thì bác phải tăng tốc độ chụp lên để tránh làm cháy sáng. Em viết thế y vọng bác hiểu
Bác cho em hỏi G11 có chụp DOF được không? Thông số đặt như thế nào ạ? Em mày mò mãi mà vẫn chưa chụp được
về cơ bản máy ảnh nào cũng chụp được bác ạ, ở canon G11 bác để chế độ chụp (M), chỉnh khẩu độ nhỏ lại (số Fx.y càng bé càng tốt) nhưng đừng đặt nhỏ quá sẽ làm ảnh sáng quá mong đợi. chúc bác thành công
Cảm ơn bác, em cũng làm như vậy rồi nhưng không được như mong đợi bác ạ. Chắc phải cố làm thêm con lens để gắn vào thôi bác ợ
bác nên đưa máy ra xa mẫu tí nữa. bác thử để ...macro xem sao. kaka
Mình cũng là dân tay mơ thôi...tự mày mò là chính....! Kĩ thuật chụp ảnh thì có thể học hỏi qua tài liệu....nhưng quan trọng nhất có lẽ là kĩ năng mềm..tức là kinh nghiệm chụp ảnh!
tom871986
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình ko biết bạn đang dùng ống kính gì, theo mình phỏng đoán thì là lens kit 18-55. Lens này để chụp xóa phông thì khá là khó khăn, nhưng bạn hãy thử zoom vào 55mm mở khẩu tối đa khoảng 5.6 gì đấy rôi gí sát vào mặt mẫu. Nhưng cơ bản là muốn xóa tốt và đẹp thì cần lens tele hoặc nếu không thì là lens fix 😁
Ảnh này mình cũng chụp bằng lens kit mình nghĩ kit chỉ có thể xóa khoảng khoảng như thế này
thichtien
ĐẠI BÀNG
14 năm
đièu bro nói mình nghĩ chưa hẳn đúng, tại sao phải để tiêu cự là 55mm? Hơn nữa theo các bro chia sẽ kn là chụp chân dung muốn xóa phong nền thì nên để khẩu <4. Mình chụp để 18mm f/3.5 thấy xóa phong cũng tạm ổn,để khẩu 3.5 mình thấy ổn hơn 5.6 và còn phụ thuộc vào khoảng cách chủ thể đến phong nền nữa.Ý kiến mình là thế,ko biết có sai ko thì các ae vào chỉ giáo
testdasi
TÍCH CỰC
13 năm
Độ nhòe của phông phụ thuộc vào kích thước tuyệt đối của khẩu (lấy tiêu cự chia cho số f), khoảng cách từ phông tới mẫu và độ phóng đại của mẫu (tức là kích thước của ảnh mẫu so với toàn bộ khung ảnh).
18mm f3.5, kích thước khẩu là 5.14mm. 55mm f5.6, kích thước khẩu là 9.82mm. Thế nên dùng ở 55mm, dù số f lớn hơn nhưng mà vẫn xóa phông tốt hơn.
Thanks pac Thanh59. Minh nhan dc tai lieu roi.
Pac Thanh59 goi lai link cho minh zoi nhe. Link bi hu rui, minh down ma chi co 11,4kb thoi. Thanks
ky thuat chup anh xóa phông máy G11

Em mới mua máy G11, trước đây chỉ toàn chụp máy tự động, nên khi chụp bằng G11 em cũng chưa biêt sử dụng hết công dụng của G11. Em đặc biệt muốn chụp được kiểu xóa phông (tức là muốn cảnh đằng sau mờ đi), các bác có thể chỉ dẫn cụ thể là vào đâu vào đâu làm gì thế nào được không ạ?:inlove:
Cứ fx.x nhỏ nhất mà phang, focus vào mẫu, đứng xa xa zoom lại là xóa phông thôi
Canon G11 không lắp thêm lens được phải không nhỉ?
G11 không lắp thêm lens được nhưng có thể dùng Adapter để gắn thêm teleconvert.
Các bác cho em tham gia với.

Em kiến thức cũng còi thôi ạ. Trước tiên mời các bác chém cho em bức hình này ạ

Ảnh này em chụp bằng ống 28 - 105, Khẩu 4.5, ISO: 1600, tốc: 1/60. Tiêu cự: 105 (đẩy hết ống luôn)

Như thế này ạ, để chụp xóa phông TỐT, các bác set chế độ AV (Ưu tiên khẩu độ, cố định tốc độ theo khẩu)
Lấy nét vào 1 điểm, đẩy hết ống (nếu là ống zoom)
Để khẩu lớn nhất VD: Ống Fix khẩu lớn nhất là 1.8, khẩu 28 - 105 khẩu lớn nhất là 4.5.
Set ISO và bù sáng (nếu cần thiết)

Tiện đây em gửi 1 số tài liệu em tham khảo về kỹ thuật này, các bác down về đọc nhe
Ky Thuat xoa phong trong nhiep anh.rar
Bác chủ nên tìm trước khi hỏi nhé, chủ đề này có rất nhiều trên site rồi.
nvlam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu bác chuọ chân dung thì đơn giản nhất là mua cái len fix 50, lên hình vừa đẹp vừa pro,nhìn hình là thích cái len liền
,ngoài ra muốn xóa phông tốt thì bác phải bỏ chế độ auto focus đi,tự lấy nét bằng tay á
Sent from my HTC One X using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019