Help Laptop chạy hay bị lag, đơ và yếu

tinhtuongvn
21/4/2014 15:26Phản hồi: 4
Help Laptop chạy hay bị lag, đơ và yếu
Chào anh em, trước khi trình bày vào vấn đề thì giới thiệu cấu hình máy mình cho anh em có cái nhìn tổng quan, máy Asus, Ram 4G, HDD 500GB (tốc độ quay 5400 rpm), màn hình Intel HD Graphic 3000 (không card rời) chip Intel Core i3 2330M, 2.2 GHz, dùng Win8.1 x64. Máy mua được 2.5 năm rồi

Vào vấn đề chính, dạo này máy mình thỉnh thoảng bị đơ, lag (firefox, màn hình, chuột phải, windows explorer,..v..) máy thấy chạy yếu, nhất là chạy máy ảo, hay chạy nhiều phần mềm 1 lúc, nhưng nói chung là thỉnh thoảng thôi, 1 điểm đáng quan tâm là đèn ổ cứng thường xuyên sáng và ko nhấp nháy, các bác biết rồi đấy, đèn ổ cứng phải nhấp nháy thì như thế mới tốt, chứng tỏ nó đang quay và hoạt động chứ cứ sáng xanh lè thì hình như nó đang bị đơ, nhưng đảm bảo nó chưa bị bad sector nào, đã test rồi. Nói qua tình trạng thế chứ vẫn dùng thấy bình thường, tại dân IT nên nhiều lúc nó đơ cũng khó chịu thôi.

Đây là 1 số hình ảnh hoạt động của mấy, hình này chỉ mang tính tham khảo thôi nhé, vì thông số nó sẽ thay đổi thường xuyên, hình được chụp khi máy đang chạy Firefox, Lacviet, MS Word, Paint:

Qua tham khảo ý kiến bạn bè và trên mạng thì thấy có các ý kiến sau:

1. Do RAM ko đủ, nên đầu tư thêm thanh RAM 4G nữa cho lên 8G cho mạnh (ý này mình thấy ko hợp lý cho lắm vì thấy máy nó đã dùng hết dung lượng RAM đâu)
2. Do ổ cứng quay yếu, nên đầu tư ổ cứng mới với tốc độ quay 7200 rpm
3. Kệ nó máy cấu hình cũng ko cao với lại dùng cũng lâu rồi nên thỉnh thoảng nó lag và đơ thôi mà, cứ dùng bình thường khi nào có điều kiện thì mua máy cấu hình cao mà dùng.

Thế theo các bạn là trường hợp này củ máy mình thì nên nghe ý kiền nào ?các bạn có thể cho ý kiến và quan điểm riêng cũng được, xin cám ơn mọi người.
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

11030661
TÍCH CỰC
10 năm
theo đề nghị của em thì bác nên gỡ cái memory cleaner và cái norton, xem thử các chương trình khởi động cùng máy, check bad/fragmented ổ cứng, dọn dẹp thùng rác, rồi quan sát tình hình xem có tiến triển không
máy bác bị lỗi100% disk. bác search gg để tìm cách fix
tinhtuongvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sagittarius1312 à các thím ko đọc kỹ bài ah, mấy cái hình mình chỉ mang tính tường đối thôi thông số nó lên xuống thất thường đâu phải thường xuyên báo Full Disk 100% đâu mà ta có thể đổ cho nguyên nhân là Full Disk nhỉ ?

P/s: Chắc đi vệ sinh máy & đầu tư thêm cây RAM thôi
Cái đèn ổ cứng sáng liên tục là do nó đang hoạt động hết công suất thôi, chứ k phải là nó k hoạt động nhé!!
Khi nó nhấp nháy là hoạt động ít!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019