HGST ra mắt dòng HDD hiệu năng cao chuẩn 2,5" với số vòng quay 15.000 rpm

Duy Luân
27/2/2014 23:2Phản hồi: 60
HGST ra mắt dòng HDD hiệu năng cao chuẩn 2,5" với số vòng quay 15.000 rpm
Ảnh minh họa

HGST, một công ty con của Western Digital, mới đây đã ra mắt dòng ổ cứng Ultrastar C15K600 nhắm đến các máy chủ, trung tâm dữ liệu. Sản phẩm này được thiết kế theo chuẩn 2,5" và HGST gọi đây là dòng HDD 15.000rpm có hiệu năng cao nhất trên thế giới. Cụ thể hơn, nó mang lại "hiệu năng ghi ngẫu nhiên cao gấp hai lần so với thế hệ ổ cứng 2,5" 15.000rpm hiện tại và gấp 2,5 lần so với HDD 3,5" 15.000rpm đang có bán trên thị trường". Ultrastar C15K600 sử dụng giao tiếp Serial Attached SCSI (SAS) tốc độ 12Gbps, khi hoạt động ổn định thì cho tốc độ vào khoảng 189MB/s đến 271MB/s. Ngoài ra nó còn sở hữu bộ nhớ đệm 128MB, tùy chọn dung lượng 300GB, 540GB hoặc 600GB. Hiện chưa rõ giá và thời điểm ra bán của Ultrastar C15K600.

HGST nói thêm rằng họ ra mắt ổ Ultrastar C15K600 dựa vào dự đoán của riêng mình đối với thị trường lưu trữ trong thời gian tới. Hãng nhận thấy rằng đến năm 2016, thị trường HDD hiệu năng cao dành cho doanh nghiệp với tốc độ quay từ 10.000 đến 15.000rpm sẽ lớn gấp đôi so với thị trường SSD trong cùng phân khúc. Ngoài ra, công ty cũng dự đoán xu hướng chuyển từ ổ 3,5" 15.000rpm sang loại 2,5" để giảm không gian cần thiết, tiết kiệm chi phí nhưng vẫn mang lại dung lượng và tốc độ như yêu cầu.

Nguồn: HGST
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HVT
TÍCH CỰC
10 năm
Có phí công sức không khi bây giờ người ta đang chuyển dần sang ổ SSD rồi?
@Tony_HD Ờ.Trung bình 10000 lần thôi là teo.😁
@HVT Ví dụ máy chủ web thì ssd thay 2 năm 1 lần hả bạn 😁
laros
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HVT Máy chủ xài SSD hả bác? 😃
@laros Vỉ ở VN cái định nghĩa máy chủ nó mông lung nên có thể xài SSD bác nhé.
nó mang lại "hiệu năng ghi ngẫu nhiên cao gấp hai lần so với thế hệ ổ cứng 2,5" 15.000rpm hiện tại và gấp 0,5 lần so với HDD3,5" 15.000rpm đang có bán trên thị trường"
gấp 0,5 lần là chậm hơn ak`.
Chả tác dụng gì mấy chết đắt , mua SSD cho rồi
Tốc độ cao nhưng độ trễ vẫn lớn
" Gấp 0,5 lần " là sao ?
@vanduc1602 Là chậm hơn 2 lần
email007vn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanduc1602 Đọc kỹ chút bạn ơi !

"hiệu năng ghi ngẫu nhiên cao gấp hai lần so với thế hệ ổ cứng 2,5" 15.000rpm hiện tại và gấp 2,5 lần so với HDD 3,5" 15.000rpm đang có bán trên thị trường"
@email007vn mới sữa lại đó. Trước 0,5 lần. 😁
Thế ssd 1T giá bao nhiêu , em này giá bao nhiêu . Cái nào kinh tế hơn . Lưu phim, anh , nhưng cái không cần tốc đooj quá cáo thì HHD là một lựa chongj không tồi vè dung lượng và giá cả .
tonyhieu
TÍCH CỰC
10 năm
bằng tốc độ ổ sas
HGST trước là Hitachi đúng ko nhỉ?
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Cho mình hỏi là điện năng tiêu thụ nó là bao nhiêu Watts nhỉ? Để mình còn thay con HDD WD 750GB 5400rpm cùi bắp của mình. 😁

Đùa thôi, mới đầu tư SSD Plextor M5Pro 128GB rồi. Còn HDD vứt vào chỗ ổ quang qua caddy bay.

Trên kia mấy bạn cứ bảo mua con này thì mua SSD cho rồi. Các bạn xem lại phân khúc của HDD này, nó để làm gì, ai cần nó. 😃 Chứ con SSD dùng NAND MLC tuổi thọ phụ thuộc số lần ghi-xóa. 128GB của mình ghi được tổng cộng có 100TB thôi. Mình ghi hơn dùng 1 tháng mà ghi 1.5TB rồi 😔
@saiback Thì mình so sánh giữa HDD Hitachi và SSD, với cùng 1 giá tiền SSD 256GB - HDD 2TB => phải gấp 8 lần dung lượng SSD mới bằng HDD. Số tiền chi ra là rất nhiều và thời gian sử dụng được của SSD là cực tệ với cùng 1 khối lượng ghi đi ghi lại 128GB => HDD 64 lần cùng giá SSD = 500 lần.
@hoanganhvudelux Hì so sánh vậy không có chuẩn đâu. Cái tốc độ nó gấp cả trăm lần cái HDD đấy. Còn độ bền HDD cũng ko chắc bằng nó đâu vì đùng nhiều ổ bad ghê lắm 😃 Tuỳ mục đích mà sử dụng thôi 😃
@saiback Tốc độ gấp trăm lần thì hình như là bạn nói hơi quá. Độ bền thì so tuỳ loại thôi bác ạ, HDD dùng lưu trữ, backup nếu xài Seagate thì ra đi sớm vì đợt trước ôm đc thêm ông SamSung vào Seagate nên chất lượng tệ đi trông thấy.
@hoanganhvudelux Tốc độ ngẫu nhiên ấy, cái đó quan trọng hơn cái tốc độ tuần tự 😁
Đây là SSD

Đây là HDD

Đấy là lý do quan trọng vì sao SSD nó khởi động nhanh hơn. Và cũng là 1 trong các tiêu chí quan trọng so sánh các loại SSD. Chứ còn cái loại tốc độ tuần tự thì ko có nhiều khác biệt giữa các loại SSD lắm.
cuongle.bq
ĐẠI BÀNG
10 năm
"gấp 0,5 lần so với HDD, 5" 15.000rpm đang có bán trên thị trường" nghĩa là chậm hơn 50% hở các bác?
@cuongle.bq chứ gì nữa =)) cái này học sinh tiểu học cũng biết ấy 😁
HVT
TÍCH CỰC
10 năm
@cuongle.bq Haha, ý tác giả muốn là tốc độ cao hơn 150% mà lại ghi sai gấp 0.5 lần thôi, hehe
Cảm ơn các bác =)) gấp 2,5 lần nhé. Đã sửa
@Duy Luân Có nhầm với 1.5 lần ko thế, cái ổ seagate của em đã ghi được khoảng 130mb/s rồi :eek:
@Duy Luân có lẽ ý mod lúc đầu là hơn 0.5 lần, tức là hơn 50% thì có 1.5 lần thôi mà mod 😁, không biết bài gốc nó thế nào :D
@Duy Luân Gây hiểu lầm lớn!?!? 😕 Đề nghị bác Mod úp mặt vô Nồi Inox để uốn nắn lại bản thân 😁 Bộ nồi inox cao cấp 13 món 4-640x480.jpg
xuanthien99
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shinobido Ông tính cho chủ thớt ĐẼO CÀY GIỮA ĐƯỜNG à ?😁
=))~ ngon
HDD 7k2 + SSD có lẽ sẽ mang lại giá trị sử dụng, hiệu năng và kinh tế hơn.
đi IC hay sao tua cao dzữ zậy
cao thế à, ổ wd của mình có 7200 vòng/ phút
2.5" dung phiến đĩa nhỏ hơn ít tiêu tốn lực cản quay hơn .cho nên mo-tơ chi cần mạnh hon 1/2 là có thể quay với vận tốc gấp 2 lần . Bằng chứng là cầm 1 đầu cây Kiếm quơ dễ hơn là cầm 1 đầu cây Kích, không khéo trẹo cổ tay
erio0502
ĐẠI BÀNG
10 năm
HGST mua lại mảng HDD của HITACHI thì phải????
@erio0502 Là WD mua mảng HDD của Hitachi - HGST
Mới search 😁
thienkhanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nâng ssd thì mới thấy hiệu năng của máy tăng lên rõ rệt. Đã dùng ssd rồi quay về dùng hdd thấy rất ức chế!!!
@thienkhanh Bác này nói chuẩn nè
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Về SSD thì em gà hơn bác rồi. Em tính dựa trên MLC NAND P/E cycles là 3000 😃
Chắc NAND toshiba trong plextor bền hơn nhiều. 😃))) Thế theo bác con của em ghi được bao nhiêu TB???

Lại gặp thêm bác bán SSD nữa. Hồi đó định lấy 840Pro chỗ bác 😃 Nhưng với con lap của em hai con chạy như nhau chả vắt hết được. Nên ủng hộ NAND Toshiba mua Plextor.

Ủa mà 10k cơ à. Sao ở đâu em cũng thấy bảo 3k. 😔(

P/s: trả lời xong bài bác MU thì mới thấy bài bác saibach

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019