Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hiện giờ có nên mua panasonic LX 7 ko

luta3012
4/4/2014 2:59Phản hồi: 30
Mình thấy con này ra cũng lâu rồi,có sợ lỗi thời không mọi người
Mình có khoảng trên dưới 7 tr cần mua 1 cái máy ảnh du lịch,dơ lên là chụp thôi,zoom ko cần xa,chụp đẹp và quay phim đẹp (mình cũng hay chụp tối nữa)
Mình nên mua con nào trong 2 con lx 7 và sony wx300 ( 2 con này same tiền nhau),mình ko chọn canon vì thấy bảo canon quay phim xấu
Mọi người giúp mình với,thank
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không biết còn chiếc nào mới 100% không. Xài tốt.
@starnt dạ e thấy ở vũ nhật hay mayanhjp ghi mới 100% mà :3
E dùng con này liệu có lăn tăn gì ko a
Nếu sợ lỗi thời thì đợi vài tháng nữa đi, dự đoán là tháng 7 sẽ có LX8 hay LX9 gì đó.
Nhu cầu của bạn xác định thế thì LX7 chuẩn rồi.
Quay film yếu hơn dòng WX sony một chút, nhưng yên tâm nó cho phép nhiều tùy chỉnh hơn nên đa phần sẽ ra đúng ý và đẹp hơn.
@luta3012 Con Z2 là máy ảnh gì thế? máy ảnh đàm thoại chăng 😆
Đừng nói LX7, ngay cả LX3 ra đời cách đây 5 năm thì có mà Z2 hay cả 1020, 808 gì đó cũng chả có tuổi để so trong lĩnh vực chụp ảnh bạn ạ.
Khi nào bạn hiểu về chụp ảnh bạn sẽ biết thôi 😁.
@EvilCrab Thằng bạn mình dẫn ra giangduydat,thằng bán quán nó tư vấn bảo lấy LX 7 làm gì,dòng pana ko co tiếng lắm,thế là hắn tư vấn cho mình con gì to lắm,EOS 1100 D cũ hắn lấy 5 củ 5,chụp chân dung 1 ống kính,muốn chụp phong cảnh lại ống kính khác,khá rắc rối,mà mình cầm chụp thấy cũng tà tà,so với con đt z1 của mình,hay là hiển thị trên cái màn hình máy ảnh nó thế 😔
@luta3012 So ảnh ko ai so trên màn hình máy ảnh cả.
@lesud Khi nào có nhu cầu lên để lại giá rẻ cho mình nha đang tìm mua mà ko có nè.
caoductrung
ĐẠI BÀNG
10 năm
lx 7 chỉ dành cho dân chuyên nghiệp thôi,amater hay lần đầu dùng,đừng mua,khó dùng đấy,
@caoductrung Chụp Auto vẩn đẹp hơn tất cả những con cấp thấp auto khác. Nhiều người mua DSLR chứ suốt đời chỉ chụp auto, chỉ biết có lens kit.😁
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
mình xài LX5 mấy năm nay và ai cũng khen nước hình đẹp - trong 😁
Vote LX :D
@lesud Khi nào bạn lên LX7 để rẻ lại cho mình nhóa , đang tìm mua ,muốn gia nhập thế giới compact cao cấp nè
lesud
TÍCH CỰC
10 năm
@newaccount dù có mới nhưng vẫn không nới cũ được, vẫn thích cái kiểu dáng của ẻm và cái nước hình trong veo của nó nên ... mình vẫn giữ em nó thôi 😁
Cầm Z2, IP6 hay chơi hẳn DSLR chụp trông sẽ sang hơn bạn ạ, không sợ bị chê là lỗi thời.😁
trungkevil
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn nên sắp xếp thứ tự ưu tiên thì mới chọn máy phù hợp được. Chiếc máy đáng giá là chiếc máy phục vụ đúng nhu cầu của bạn, chứ không phải đắt mà cái cần thì ko có, cái không cần thì có rõ nhiều.

Ưu tiên chất lượng ảnh (khác với độ đẹp nhé):
NEX >>>> RX100/V1 >>> G15/LX7/X20 >S100/S110.
Chất lượng ảnh cao thì thường sẽ đẹp hơn, nhưng chiếm phần nhỏ chứ không phải là yếu tố quyết định 1 bức ảnh đẹp. Thường thể hiện rõ nét nhất trong phong cảnh rộng bằng độ chi tiết các vùng nhỏ.

Ưu tiên macro:
G15/LX7/X20 >> bọn còn lại. (bọn còn lại làm quái gì có macro, mà kể cả có thì cũng ko tiện bằng =))).

Ưu tiên chân dung:
NEX >> RX100/V1 > G15/LX7/X20

Ưu tiên chụp đêm (iso cao)
NEX >>> RX100 >> V1(kit) >>> LX7>G15~X20

Ưu tiên chụp đêm phơi sáng dài với nhu cầu thông thường
NEX/RX100/V1 >> LX7 >> G15, X20
(LX7 chọn chế độ phơi sáng lên tới 4 phút). Bọn phía trên nó có chế độ B, thích phơi bao lâu thì phơi (thật ra tối đa ~20-30' nếu ko dễ cháy sensor).

Ưu tiên nhỏ gọn
RX100/S110/LX7 > G15 >>>>>> V1 > NEX.
1 lũ đút túi áo được, lũ còn lại phải đeo "bao"

ưu tiên pin:
Sony pin trâu hơn lũ còn lại 1 chút - cái này bạn bè phản ánh thôi, cũng chưa so cụ thể.

Ưu tiên quay phim:
Sony, Pana >>>> bọn còn lại.

Các bộ máy ưu tiên cho nhu cầu của bạn:

No. 01: Most wanted: 😁

- Olympus Stylus 1 (nhưng con này mới ra, ko biết có kiếm đc hàng cũ tại nhật không)
Ưu điểm:
- Chất lượng ảnh ok (= LX7, G15, X20).
- Zoom đủ dùng cho du lịch (tất cả bọn nói phía trên đều thiếu trầm trọng).
- Chụp chân dung ăn đứt 3 cái vừa nói trên
- Chụp macro tốt không thua gì 3 cái vừa nói trên (bọn nex, s100, v1 các kiểu khóc thét).
- Nhỏ gọn tương đương đám RX100, S100 ..., nói chung là đút túi được.
NX: Chiếc máy hoàn hảo cho du lịch.

Nếu ko kiếm được No. 01 thì nên mua những máy sau: (2 con này khả năng phải thêm tí):
No.02: Sony RX100
No. 03: Canon G1X

Các máy khác nên mua:
Canon G15, Fuji X20, Panasonic LX7.
Ưu tiên tuyệt đối cho chất lượng ảnh - nhưng phải xuất thêm ít huyết (không nhiều):
Sony NEX (F3, 3N) + Kit + 55-210.

Mh cũng có nhu cầu như bạn và đã hỏi các chuyên gia trên tinh tế, đây là bài tư vấn của anh Evilcrab cho mình. và mh đã lấy LX7, bạn tham khảo nhé !
Bạn trungkevil lấy lx7 xong cảm giác hài lòng chứ, tớ cũng đang ngó nghênh em đó
trungkevil
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab có bản tiếng Anh thâtk a ak, nhưng bạn e đi xem thì nó đắt hơn rất nhiều so với bản mỗi tiếng Nhật. Với lại cũng không phổ biến lắm, khó tìm a ak.
@trungkevil heh heh, thế thì chịu khó thôi, dù sao mình có thể đảm bảo là hàng nội địa Nhật chắc chắn sx tốt hơn so với hàng đưa ra nước ngoài (dù cùng sx tại Nhật). Cái này đã có kinh nghiệm không chỉ mặt hàng máy ảnh, với lại có đứa bạn đã qua ĐHCN Tokyo nên biết ( đại khái bọn này nó phân biệt khá gay gắt -___- ).
trungkevil
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bin Tũn mh chưa nghịch được nhiều, chủ yếu là xoay sang IA để chụp, nhưng kết quả rất hài lòng. màu ảnh chân thực, trong. chụp chân dung hay cận cảnh rất tốt, nó xử lí khá thông minh bạn ak. Khi nào đủ điều kiện đăng ảnh lên, mh sẽ đăng lên vài tấm cho bạn xem !
@trungkevil He he, LX7 sức mạnh không nằm ở IA 😁, có nhiều vấn đề để nghịch trong thời gian rất dài :D

À có 1 điểm chú ý là trên cái vòng ống kính đó, có mấy cái AF, Macro (hình bông hoa), MF. Khi nào bạn chụp cận cảnh hoặc quá gần chủ thể thì hãy vặn sang bông hoa thôi nhé, bình thường để AF lấy nét sẽ nhanh hơn.
trungkevil
ĐẠI BÀNG
10 năm
uk, mh mua mới
trungkevil
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hôn qua em vẫn để IA chụp cận cảnh 1 bông hoa, nó cho màu sắc rất đẹp, chủ thể nổi bật lên, xung quanh tự mờ đi. e mới chỉ biết thế. Còn cái vòng tròn trước ống kính, e cũng ko để ý, ko biết hôm qua nó xoay đến chỗ nào :p. e đang gặp vấn đề về ngôn ngữ nên trước mắt mới biết giơ lên rồi chụp thôi a ạ ! gà mờ quá nói chuyện với anh cũng khổ. hix
@trungkevil Xem link, tốt nhất là down về in ra:
http://service.us.panasonic.com/OPERMANPDF/DMCLX7_ADV.PDF

Mình điều kiện khó, mình phải cố. he he.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019