[Hình ảnh] Bung máy Samsung Galaxy S5

sonlazio
10/4/2014 8:59Phản hồi: 435
[Hình ảnh] Bung máy Samsung Galaxy S5
Galaxy S5 có khả năng chống nước và điều đó làm cho máy khó mở hơn nhiều so với S4. Mình có nói trong bài khả năng chống nước của S5 rằng Samsung đã phải phủ vật liệu lên thân máy ở những vị trí lộ thiên để chống vô nước vì các khớp nhựa không thể cách ly hoàn toàn với môi trường xung quanh. Nhiều khả năng Samsung đã dùng keo đặc biệt để làm điều này, vừa làm cho máy chắc chắn hơn vừa hạn chế nước vào bên trong.

Để mở S5, bạn vẫn phải tháo nắp lưng và pin ra trước, sau đó chúng ta sẽ tách màn hình và các thành phần còn lại trước khi tiếp xúc được với bo mạch chủ. Do công đoạn tháo màn hình ra khá "bạo lực" nên mình sẽ chỉ đưa ra các hình ảnh ở giai đoạn sau. Để lấy màn hình ra, bạn phải dùng khò cho keo chảy và tách nhẹ nhàng các chân tiếp xúc. Không thật sự chắc chắn về điều này nhưng nhiều khả năng sau khi keo chảy thì S5 sẽ không còn khả năng chống nước nên hãy bảo đảm thay màn hình ở các trung tâm do Samsung ủy quyền để giữ an toàn cho thiết bị.

Màn hình sau khi tháo ra nó sẽ như thế này Galaxy_S5_Teardown-5.jpg Đây là phần đuôi màn hình, bạn sẽ thấy một nút trắng nhỏ là nút home và nút back, đa nhiệm cảm ứng Galaxy_S5_Teardown-6.jpg
Màn hình S5 rất mỏng Galaxy_S5_Teardown-7.jpg Đây là chân tiếp xúc với màn hình, rõ ràng là màn hình do Samsung sản xuất Galaxy_S5_Teardown-8.jpg Bạn thấy con chip ở bên trái không, chip có logo Synaptics đó? Đây là con chip điều khiển màn cảm ứng Galaxy_S5_Teardown-3.jpg Tạm biệt màn hình, chúng ta quay trở lại thân máy, đây là phần thân trước sau khi tháo màn hình ra Galaxy_S5_Teardown-2.jpg Gỡ các con ốc ra nào, gần chục con đấy Galaxy_S5_Teardown-9.jpg Gỡ xong thì quay lại mặt sau Galaxy_S5_Teardown-10.jpg Bạn cần một chiếc nẹp hoặc nhíp để tháo khung S5 ra, chúng ta sẽ phải nạy những khớp bên trong như hình ở dưới Galaxy_S5_Teardown-11.jpg Nhưng phải nạy thêm các khớp bên ngoài nữa, khá cứng nên hãy cẩn thận nhé Galaxy_S5_Teardown-12.jpg Cuối cùng cũng tách khung và thân máy ra Galaxy_S5_Teardown-13.jpg Đây là các thành phần sau khi gỡ ra, cũng khá dễ thương Galaxy_S5_Teardown-14.jpg Galaxy_S5_Teardown-15.jpg Tháo khung ra ta sẽ có phần mainboard nằm trên tấm nhựa này, đây là mặt sau của máy Galaxy_S5_Teardown-16.jpg Phần khung còn có loa ngoài để phát nhạc xập xình 😁 Galaxy_S5_Teardown-17.jpg Đây là loa thoại, bạn thấy phần có nhiều lỗ chứ? Galaxy_S5_Teardown-18.jpg Chân tiếp xúc với màn hình cũng nằm ở mặt trước Galaxy_S5_Teardown-19.jpg Tháo mainboard ra khỏi khung nè Galaxy_S5_Teardown-20.jpg Trước khi đi vào mainboard, nhìn sơ qua vào khung nhé. Bạn thấy phần tròn tròn góc trên cùng tay phải không? nó là cục rung đấy
Galaxy_S5_Teardown-25.jpg Nếu mà lắp cục rung vào main thì nó sẽ chui qua cái lỗ này Galaxy_S5_Teardown-21.jpg Phần mạch và chân MicroUSB 3.0 Galaxy_S5_Teardown-22.jpg Tháo tiếp ra, ta có camera 16MP Galaxy_S5_Teardown-23.jpg So với đầu bút bi nè Galaxy_S5_Teardown-28.jpg So sánh kích cỡ camera với iPhone 5 và 4s Galaxy_S5_Teardown-29.jpg Bo mạch chủ đây nhé Galaxy_S5_Teardown-24.jpg Chi tiết vào flash LED và cảm biến nhịp tim Galaxy_S5_Teardown-26.jpg Phần mạch chính đây nhé, chip xử lý, chip đồ họa, quản lý mạng... Galaxy_S5_Teardown-27.jpg Ở một góc nhìn khác Galaxy_S5_Teardown-30.jpg Trên là bo mạch chủ S5, dưới là iPhone 5s Galaxy_S5_Teardown-31.jpg Galaxy_S5_Teardown-32.jpg Toàn bộ linh kiện S5 đây Galaxy_S5_Teardown-33.jpg Galaxy_S5_Teardown-35.jpg Sản xuất ở Việt Nam :D
Cảm ơn Hoàng Hà Mobile đã cho Tinhte.vn mượn máy và Nhật Huy Mobile đã mổ sản phẩm
435 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật ko may cho ai mua phải máy này 😁
@BlueSky2008 Máy này bên mình không bán nhé bạn. Máy sẽ dùng làm máy test cho khách tại các showroom.
@BlueSky2008 CŨng
@BlueSky2008 Cũng định phát biểu thế lày kakaa
bung ra mất lớp keo rồi khả năng chống nước chắc gia giảm đi nhiều à, vậy gặp hàng dựng biết liền 😁
Coza Nostra
ĐẠI BÀNG
10 năm
@StrikeIsBest Ý bác là test hàng dựng bằng cách thả vào xô nước.

Sent from my GT-N7000B using Tinhte.vn mobile app
boanh86
TÍCH CỰC
10 năm
nội thất xấu nhỉ. như hàng tàu.
@lnquan vậy thì cứ hàng tau mà mua thôi. Rồi nhìn SS mà thèm. Nếu thật sự hàng tàu mà ngon hơn hàng của SS thì tàu thống trị thế giới rồi. mấy năm nay các hãng tàu đua nhau làm cấu hình khủng, thiết kế đẹp nhằm cạnh tranh với SS nhưng vẫn hoài một giấc mơ thôi. Vi tuy cấu hình cao nhưng màn hình củ chuối, linh kiện cùi dùng một thời gian sau là sai số và thiếu chính xác ảnh hưởng đến chất lượng. Cũng như các linh kiện dùng trong quân sự dùng linh kiện trung quốc đa phần có sự cố, trung quốc dù gì cũng là trung quốc tỷ như cái động cơ phản lực làm mãi cũng không sao bằng nga với mỹ. 😃
@tú tầu bạn nhìn lại đi, iphone5 gọn hơn và nhìn đẹp hơnnhieeuff, ít dán ít keo hơn nữa.
binzhaha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu Xấu quá, thiết kế đã jém trình bày còn kém khoa học ko đc ngăn nắp gọn gàng như sony và apple, cần học hỏi thêm
rojamin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boanh86 bác này chắc kiểu ăn không được thì phá cho hôi...
nội thất hàng tàu giờ Huawei, Oppo chắc c** j bác có $$$ mà mua
nội thất ntn là đẹp? chắc dát vàng vào nhỉ? bo mạch điện tử mà cũng có fan cuồng vào phán nữa kìa, bê nguyên sang iphone là phán đẹp ngay có j đâu
Anh @sonlazio tháo bung máy hay ai thế?
Chjmnonlam
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá nhọ cho đội than quảng ninh khi đến hoàng hà và gặp e máy này
lavie0322
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Chjmnonlam Là sao hả bác, e ko hiểu?
Chjmnonlam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lavie0322 Là đến hoàng hà mua s5 thì được giao e máy bị mổ bụng này chứ sao. Hoàng hà tài trợ máy để mổ bụng xem bên trong mà. Xong nó rap lại làm lại seal để bán chứ sao
lavie0322
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Chjmnonlam Làm lại seal thế nào được hả bác, tem là của samsung mà, trừ khi samsung tài trợ @@
lehn85
TÍCH CỰC
10 năm
Cảm biến vân tay không chụp lên nhỉ.
Ngoài ra sao không tháo luôn mấy cái shieldcan ra khi chụp mạch chính, tiện thể chỉ xem chip nào là chip nào.
sửa chữa dễ hơn nguyên khối rồi😃
hisang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hiep.cdt thấy chả hơn nguyên khối chỗ nào... lấy cái màng hình ra cũng trần ai @@
nhìn bộ vỏ cùi quá
bác này khự chuyên nghệ ghê nhỉ
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@hienhpline Em khoái cái từ khự của bác. Mà ko biết là khự hay khựi hả bác? 😁
@nemoris em cũng chả biết, có miễn hiểu là em vui rồi :D
Haru_Nguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn Yêu Sámsung mỗi điểm Made in VietNam ... còn những thứ khác thì thất vọng dã man ...
xem bên trong Sony nhìn gọn gàn và ngăn nắp hơn nhiều :
@Haru_Nguyen Tiêu chí nào để bạn cho là gọn gàng ngăn nắp? Có thước đo nào không hay chỉ là cảm tính? Nếu bên trong gọn gàng ngăn nắp thì người tiêu dùng được lợi ích gì? Mua máy về sử dụng hay là để mở ra rồi cầm đó mà nhìn suốt ngày?
lion922
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sphinxx Đang so sánh ít với nhiều, hơn thua gì ở đây 😃
lion922
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Haru_Nguyen Z2 dành cho bạn 😃 Và vì những fan an phận cho gì dùng nấy như bạn nên Sony mới phải bán nhà bán cửa như hiện nay ấy 😃
@Haru_Nguyen gọn gàn hơn thật
Nhìn kết cấu S5 cũng logic và hay đấy. Tham khảo thôi chứ không kết SS lắm.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
10 năm
Lạc đề tý: tháo máy mà nghe như kể chuyện cổ tích cho con nít nghe ấy. Cá nhân mình k thích kiểu viết trên: " có mấy con ốc nè, các bạn co thấy lỗ loa chứ, bạn phải cẩn thận nhé,...."
K phải thanh niên nghiêm túc chứ nghe nó sao sao 😃
http://sonyviet.vn/2014/03/kham-pha-linh-kien-ben-trong-xperia-z2/
cho các bác thấy đẳng cấp thiết kế của sony
cang1988
ĐẠI BÀNG
10 năm
@doanhue nói chi bác, nhìn banh cái ruột ra thấy phát ớn, còn tệ hơn htc nữa chứ nói chi sony, sony từ laptop tới điện thoạii thì thiết kết lòng ruột luôn ngay ngắn rồi
@cang1988 Vậy sao?

Sony lắp ráp ấu lỗi tùm lum phải delay mà bên sony vn lúc nào cũng khen. Tin gì từ sony vn đưa ra cũng toàn xạo hết, màn hình Z lúc mới ra xấu òm thua mấy htc tầm trung mà khi so sánh toàn là thắng.

http://www.phonearena.com/news/Hardware-issues-affecting-Sony-Xperia-Z2-owners-in-Singapore_id54950#2-
@ragefighter mình xài Z1 nè tham gia mấy nhóm sony trên face fan "cuồng" sony ảo tưởng vô đối ko chịu thua ai hết
@ragefighter Thông cảm mà bạn, Fan nào khen sản phẩm ấy thôi. Chất lượng SS theo mắt người ta thì tồi, nhung tôi xài qua mấy đời SS chưa bao giờ hở sáng hoặc lọt bụi vô màn hình, soi kính lúp vào và ra nắng chẳng có một hạt bui nào rơi vào bên trong mặt kính cả.
Bên ngoài đã nham nhở,bên trong lại còn nhếch nhác.😕
Gái đã xấu mà còn ở dơ :p
hien80
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinpoo Không biết có hôi ko nữa .....
@tinpoo Vậy mà có nhiều người nói : tuy bên ngòai xấu nước sơn nhưng bên trong lại tốt gỗ đấy nhé
@thongnhat71 mổi ng hiểu mổi ý kahcs nhau nhưng hiểu theo ý cũa bạn thig chẳng khác nào là anh chí
@Haru_nguyen😁
@tinpoo Đã xấu gái lại còn đi trái đường..Ko bị phạt mới lạ:p:p😁
ráp lại máy còn chạy kg bác ? 😁
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
Nói chung vẫn giữ quan điểm là máy xấu ứ chịu đc..😁
Tinhte tháo ra rồi hok có đem đóng seal bán lại đâu bác 😆)))
iem chỉ quan tâm bên ngoài nó như thế nào, xài bền, tốt hay ko thôi thứ bên trong ntn kệ bố nó. Bác muốn bên trong cũng long lanh như bên ngoài ah, bác chế sao cho đẹp đi rồi apply dzô samsung làm chơi =)))
boanh86
TÍCH CỰC
10 năm
@Craven Original là khách hàng bạn có quyền so sánh và nếu quan điểm chứ.
@Craven Original bao nhiêu % là đúng lấy j chứng minh
@Craven Original
@huyhoang29 Bạn nói "lấy gì chứng minh" thì mình biết trình của bạn ntn rồi.
Mình ko có bằng chứng TT ko đem đt này ra bán lại, nhưng mình có cơ sở.
-Mod ở đây toàn giàu có cả đấy bạn ah, ko phải SV làm thêm hay làm công ăn lương đâu mà làm mấy trò đó. Bạn xem Bố Cu Hiệp hay Mod gì làm review mô tô thì rõ.
-TT còn được nhiều cửa hàng phân phối ĐT tài trợ (như cellphoneS chẳng hạn).
ĐT mới còn được bảo hành chính hãng, Cùng lắm nhờ Samsung dán keo chống nước lại rồi xài thôi.
Túm lại chả việc gì phải làm ba cái trò vô sỉ đó cả. Còn bạn nghi nghờ thì thôi. Giờ TT hay làm review Moto, smartphone vs watch lắm. ra đường bạn khỏi mua mấy cái đó nữa thì ko bị dính hàng TT trả ra đâu. =.=
@Craven Original nhờ ss dán keo chống nước . mơ ah cưng
Đập vào mắt là thấy ghê rồi. Mình k trong nghề nên không dám nhận xét. Không khoa học như 5s
@dienhoabk vãi cả không dám nhận xét @@
lockhomes
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dienhoabk Mở 5S rồi hay sao biết nó khoa học thế?
@dienhoabk 5s khoa học ở chổ nào bạn? sao gọi là khoa học?
Linh kiện nhìn như hàng chợ
@Manh Nam SHBC Bạn ra chợ mua được mấy con linh kiện đó để về ráp thành cái máy mình trả bạn 100 triệu/máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019