Hình ảnh và cảm nhận sơ lược xe Honda Air Blade 125i

cuLong
3/1/2013 7:35Phản hồi: 849
Hình ảnh và cảm nhận sơ lược xe Honda Air Blade 125i

Theo dự kiến, ngày 30/12 thì Honda Việt Nam đã chính thức bán ra chiếc xe tay ga trung cấp Air Blade 125i của mình, tuy nhiên hôm nay ngày 3/3, minh có đi nhiều cửa hàng HEAD ở TP. HCM thì vẫn được trả lời là xe chưa về, hoặc nếu có thì số lượng rất hạn chế, một quản lý cửa hàng cho biết nguyên do là xe Air Blade mới đang bị thiếu linh kiện, chủ yếu là yên xe và dàn nhựa, vì vậy mà tiến độ ráp xe và giao xe đến các cửa hàng bị chậm lại. Dù vậy, mình cũng may mắn chụp ảnh được một chiếc AB mới màu đen, nơi này cho biết nếu muốn mua, khách hàng đặt cọc trước và sẽ nhận xe vào cuối tháng 1 này. Về giá, đáng tiếc là do số lượng xe còn hiếm, nên giá xe đang bị nâng lên vài triệu, cụ thể chỗ mình đến họ báo giá trọn gói đã gồm trước bạ và phí biển số là 45,2 triệu cho bản thường và tăng lần lượt 1-2 triệu cho bản cao cấp và cao cấp đặc biệt.

Về thiết kế, AB 125i đã được thay đổi hình dáng ít nhiều so với AB đời đầu và AB 2011. Cụ thể, phần ngực và đèn chiếu sáng là điểm nhấn nổi bật nhất của xe, đèn xe giờ được chia ra làm 2 bóng ở 2 bên, giống trên AB Thái Lan, nhưng AB 125i của Việt Nam thì được trang bị thêm thấu kính projector, mỗi thấu kính chứa 1 bóng đèn có 2 tim bên trong, làm nhiệm vụ đèn chiếu gần (cốt) và chiếu xa (pha) luôn, chứ không chia ra làm 2 đèn riêng biệt giống Nouvo SX. Xung quanh đèn projector này cũng có các đường gân, rất giống với đèn angle eye nên nhìn đẹp mắt hơn là loại thấu kính trơn.

Với việc thiết kế lại ngực và đèn chiếu sáng, Honda VN cũng đã thiết kế lại phần đèn đuôi và dè chắn bùn. Đèn đuôi có màu trắng trong suốt chiếm 3/4 đuôi xe, chứa dãy đèn LED bên trong, riêng bóng xi nhan vẫn màu vàng. Bóng đèn lồi ra để chiếu sáng biển số xe gắn trên dè chắn bùn sau giống trên AB 2011 đã bị lược bỏ, giúp đuôi xe thanh thoát hơn. Ốp che ống pô cũng được thay đổi đơn giản hơn, các đường nét hơi giống ốp pô của SHi 2012.

Hộc chứa đồ dưới yên xe vẫn có thể tích như cũ, nhưng nếu để ý chúng ta cũng sẽ thấy hộc đựng đồ ở yếm xe đã bị lược bỏ.

Điểm mà cá nhân mình thấy không ưng ý nhất ở AB 125i là phần đồng hồ hiển thị của xe, do bị bóp lại phía dưới nên nhìn thấy nó không cân xứng cho lắm, mình có cảm giác mặt đồng hồ này giống với gương mặt của robot Titan.

Chìa khóa của xe và cụm ổ khóa cũng không thay đổi gì so với AB đời đầu và AB 2011.

Không hiểu tại sao Honda VN lại để mớ dây điện lòng thòng ở dưới xe, phía trên dè chắn bùn, lỡ vài dây này mà đứt thì chúng ta phải mất công đem xe đi thay thế.

Bánh xe vẫn sử dụng loại vỏ kích thước như cũ, 80/90 cho bánh trước, 90/90 cho bánh sau và mâm 14 inch.

849 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lesud
TÍCH CỰC
11 năm
Nhìn cũng tạm ổn, nhưng không đẹp bằng Thái-2007
Còn AB 2011 thì xấu khỏi nói
Long_Virus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lesud bác nói chí phải , e đang đi ab thái 2008 đây !
nhưng mê 1 cái yên cao hơn , nên đang chờ tiễn e nó lên đường nè........
@lesud công nhân là chỉ có em AB thái 2007 đẹp nhất, nhất là màu đen cam team Phonix
@lesud xe thái thì nói chuyện làm gì
Chán AB ở chổ phải gắn baga mới để đồ đc. Mà baga phải chừa chổ đổ xăng nên chạy cứ kêu rè rè, như trung của.

--Gửi từ đây đến đó--
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
11 năm
@long_xuyen bởi vậy em bẻ thẳng thừng cái nắp baga chắn phía trên nắp đậy bình xăng cho ko kêu, di đường xa mà cứ nghe nó rung iiiiiii bực mình ko chịu được, với lại con này ko biết là khắc phục được nhược điểm xe chạy 1 thời gian là cái nắp mặt nạ phía trước xe bắt đầu kêu
@[7ball]fide Mua cuộn băng keo 2 mặt về ra tiệm sửa xe bảo nó tháo mặt nạ ra rồi dán vào phía trong, lắp lại. Tự làm cũng dc tháo 2 con ốc rồi đẩy cái mặt nạ theo hướng xéo lên trên, đừng cạy nhé...hết kêu trong 1 nốt nhạc.
@long_xuyen
lesud
TÍCH CỰC
11 năm
@long_xuyen Xe ông già mình (Thái) cũng bị thế, con 2007 - Việt của mình hồi trước nắp xăng để bên hông nên không bị kêu
có cải tiến vượt bậc so với thế hệ trước, rất đáng để làm sự lựa chọn hoàn hảo. ko bít đi một thời gian máy có kêu như các dòng trước ko ?
@skiller0506 VN thì đời nào cũng như nhau bạn à. Thái thì may ra
mình bây giờ xe Honda không để ý lắm, thích Su hơn.
ides
CAO CẤP
11 năm
hấp dẫn quá, chứ con ab trước xấu kinh hoàng 😁
@ides Bác cứ tiếp súc thì mới biết nó xấu. Dc mỗi hai cái đèn bên trong. Cái mỏ bên ngoài cụp xuống đèn hậu thô.
@andythoai
nhưng vẫn chạy vì nhà còn mỗi nó với cái đờ rem
@ides Zậy mà ra đường thấy thiên hạ chạy nhiều như kiến mới ghê
ides
CAO CẤP
11 năm
@Nakamura90 cũng vì honda nên nhiều người chạy, chứ air 1 đèn 2011 mới đẹp (ko dám so hàng thái nhé 😃 )
duongbaho86
ĐẠI BÀNG
11 năm
xe xấu quá! 😔
RIM
CAO CẤP
11 năm
Em này ơ HN bị làm giá tận 4 củ 😕 Honda đúng là 'siêu' thật
@RIM Thế thì các bác cứ từ từ mà mua, cần gì phải vội, Honda đánh vào cái "sĩ diện" của dân Việt Nam nên họ được khối tiền "sĩ" đấy. Slogan của Honda: Tôi yêu Việt Nam "đồng" 😁
geometry
TÍCH CỰC
11 năm
@RIM Sài Gòn cũng thế Bác ạ 😕
minhluan89
ĐẠI BÀNG
11 năm
@RIM 4 củ là 4 chai à bro ???
daitin94
ĐẠI BÀNG
11 năm
@RIM HCM giá lên 10 củ bác ah
@RIM vn chán nhỉ,toàn bị làm giá,
làm giá ác liệt nhỉ
đẹp quá,
mrhoang1912
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vẫn chưa hài lòng
@mrhoang1912 Mua SH đi bạn
@kumperssor mua xế hợp đi cho zui
nhìn cũng đẹp dáng vóc khỏe hơn trước góc cạnh hơn
nhìn chất hơn chiếc 2011...bán đúng giá nữa thì ngon...
có dùng thay xe đạp cũng tạm dc
😁:D:D
@octovi Cơ mà con này vẫn chưa đủ tuổi để thay con xe đạp của em SH thì may ra
Cũng được, nhưng k ưng lắm
Xe đẹp, mình kg thích đi xe tay ga nhưng cũng phải thừa nhận con xe này cũng thú vị!
tienlamht
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con AB Thái vẫn đẹp hơn nhiều! Nhìn cứ thế nào ấy!
他 世 明
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đèn xấu ghê. Như siêu nhân
atro027
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng đẹp mà. nhìn rât thể thao
@atro027 Tán thành, đẹp hơn hẳng AB 2011.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019