Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

hộ trợ chọn bản ubuntu phù hợp với ạ

ongchua_nd
2/8/2014 14:5Phản hồi: 29
bạn ơi mình thấy trên trang chủ ubuntu thấy bản mới nhất là 14.04.1 nhưng mình lên trang chủ hãng laptop của mình thì thấy mới hỗ trợ driver mới có 12.04 ..jo mình phải chờ hãng laptop họ cập nhật thì mình mới dùng đc bản 14 hả bạn hay sao ạ
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không sao đâu cài thoải mái. Linux linh hoạt lắm bạn à ;)
bạn cứ cài bình thường thôi, không cần chờ hãng lap cập nhật đâu ;)
stevedat
TÍCH CỰC
10 năm
Bạn không rành thì mình khuyên không nên qua Linux.
Sử dụng bình thường thì dùng Windows nhé.
kernel linux bản càng cao thì càng hỗ trợ driver thiết bị tốt hơn, nên bạn cứ yên tâm cài.
có hãng thông báo trên trang chủ tải driver cho Linux á, bạn cho mình link với 😔
@princez khỏi cần tải bạn, nó nằm trong nhân linux rồi. Khi cài bản ubuntu mới hơn là có đầy đủ trừ 1 số driver như nvidia, AMD thì phần mềm addintional driver của ubuntu cài vào.
@princez Cũng có vài nhà sản xuất cung cấp driver linux cho vài dòng máy nhưng việc có bao nhiêu dòng và cập nhật trong bao lâu là chuyện khác :(

Bạn xem thử dòng máy này cũng từng được cung cấp driver cho Ubuntu 7 nè http://www.dell.com/support/home/us/en/19/Drivers/DriversDetails?driverid=R155004
@caophi chắc đó chỉ dành cho mấy dòng cổ cổ, chứ máy mình chả thấy có hỗ trợ gì cả. Mà cái bọn Canonical có cái dở ở chỗ cập nhật hdh quá nhanh làm cho người dùng chưa kịp quen với bản cũ đã update lên bản mới rồi, nếu cứ 5 năm update 1 lần chắc chắn sẽ được mọi người để ý hơn @@
@princez 12.04 vẫn được hỗ trợ dài dài mà 😁. Máy mua về cài bản LTS dùng 5 năm tới khi hư máy mua máy mới được rồi.
@princez Ubuntu cứ 6 tháng thì ra 01 bản standard được hỗ trợ 01 năm. Sau 03 bản standard (tương đương 2 năm 01 lần) thì có 01 bản LTS hỗ trợ 05 năm https://wiki.ubuntu.com/LTS

Nếu bạn thích cập nhật cái mới liên tục thì cài bản satndard. Thích ổn định thì bản LTS, cũng có cái mốc 05 năm đó 😃. Mà nếu 05 năm mới có bản mới thì chắc lắm kẻ sẽ bảo chậm như rùa 😁

Mấy distro như Slackware hay Gentoo thì xài hoài, lâu lâu mới đổi ... 🆒
theo mình biết thì bản LTS chỉ có ý nghĩa là hỗ trợ dài hạn hơn so với các bản khác thôi chứ độ ổn định thì mấy bản ổn định như nhau hết. Và nếu đặt vào địa vị của nguời sử dụng thì hỏi xem họ có bao giờ muốn mình phải dùng một bản cũ chỉ sau 6 tháng không, tại sao họ không bỏ qua tất cả các bản 12.10, 13.04, 13,10 để dành sức cho việc nâng cấp bản 12.04 lên 12.04.1 rồi .2 .... đi. 5 năm sau lên 12.04.5 rồi phát triển bản 16.04 tiếp thì cũng có sao đâu, vậy vừa đỡ tốn công sức, nguời dùng cũng không phải xem xét so sánh cho việc nâng cấp vì dù sao họ vẫn nghĩ là đang ở bản mới nhất là 12.04 rồi.
@princez Ngoài thời gian hỗ trợ thì người ta hay nói sự khác biệt giữa bản standard và LTS của Ubuntu hay được nói (có phần hài hước) là bản standard là tốt thì bản LTD đơn giản là tốt hơn 😃; bản standard là lựa chọn tốt (good choice) thì bản LTD là lựa chọn tuyệt vời (excellent choice) 😁; bản standard chất lượng cấp người dùng (consumer quality) thì bản LTD chất lượng "doanh nghiệp/ tổ chức" (enterprise quality) :p

Nói 01 cách thông thường thì bản standard tập hợp các tính năng mới và driver cho các phần cứng mới (với Linux thì driver nằm trong nhân/ kernel) mỗi 06 tháng; bản LTD xem như là tập hợp các tính năng mới đạt tính ổn định cùng với tất cả các driver mới. Vì thế nếu bạn mua 01 máy mới với phần cứng mới nhất thì bạn cần bản Ubuntu mới nhất (standard hay LTD) để bảo đảm có tất cả driver mới nhất cho Ubuntu; và khi bạn nâng cấp Ubuntu cho máy bạn thì bạn sẽ chọn bản LTD mới nhất vì vẫn đủ driver cho máy bạn mà các chức năng đã được chọn lọc, bảo đảm tính ổn định cùng với thời gian hỗ trợ dài, không phải mất công cài đi cài lại do hdh không được hỗ trợ nữa.

Cách đặt số hiệu của Ubuntu chắc để nhấn mạnh thời gian phát hành nhỉ :rolleyes:

Casc bạn tham khảo thử cái link này https://sites.google.com/site/easylinuxtipsproject/version
@princez ubuntu ra các bản ổn định 6 tháng để cập nhật nhân mới, driver phần mềm mới.. 6 tháng có vẻ quá ngắn, mình nghĩ 2 năm là vừa đủ.
chính vì thấy bất cập ubuntu bắt đầu định hướng các bản 12.10 13.04 ... như những bản testing chứ không phải bản ổn định 😁. Trước kia các phiên bản ổn định thường đc hỗ trợ thời gian 18 tháng giờ hình như còn 9 tháng. Có thể sắp tới sẽ bỏ các bản này đi :D (đoán thế)
thấy chỉ có bản 12.04 hơi loạng choạng cái unity chút chứ bản 10.04 và bản 14.04 cực kì ổn định ngay từ lúc mới ra mắt hơn cả bản redhat/centos 7 mới ra, trong khi redhat centos là những bản khá nổi tiếng về độ ổn định( chắc phải chờ các bản cập nhật sau :D ) . Một dở và hay của ubuntu là cố định thời gian ra mắt.
mình vẫn lưu luyến bản 10.04 nhưng do phần cứng mới, phải cập nhật nhân linux mới. :D
hiện đang dùng ubuntu 14.04.1 +mate. chắc để dùng đến khi thay máy
thế các bản update của LTS thì không có update driver trong đó à
@princez Bạn thử đổi server/mirror của ubuntu xem, mình thấy bạn đang dùng cái server gần như cùi nhất của ubuntu.
@lazyboy76 mình dùng của fpt mà, có mà cùi khối ấy
mà mình có teamview đấy, bạn thử vào xem xem nhé
ah cái server trong hình là lúc truớc dùng fpt không đuợc mình nghĩ là do fpt thiếu nên chuyển sang chế độ "select best server" thì nó tự động chọn cái kia đấy, nhưng bjo đổi lại hay đổi sang server nào thì vẫn lỗi hết rồi
@princez mình install mate vài lần có sao đâu 😁
Bị lỗi này do toàn cài các gói vớ vẩn khác trên mạng.
server cùi hay ko phải ý nói tốc độ đâu bạn ý nói số gói trong server cập nhật như thế nào.
@princez Mấy server ubuntu tại VN chẳng mấy khi update thì mình xếp vào loại cùi, chả dùng bao giờ.
Bạn vào địa chỉ này tải gói mate-themes về cài xem.http://repo.mate-desktop.org/archive/1.8/ubuntu/pool/main/m/mate-themes/
driver AMD với NVIDIA mình thấy có driver từ thời 10.04 hỗ trợ tốt
chỉ trừ driver card đồ hoạ lỗi với nvidia optimus và 1 công nghệ tương tự của AMD. Driver do chính NVIDIA phát triển nó ko nhận do lỗi NVIDIA thôi, bên win đầy máy bị lỗi do optimus kìa
Một phần nữa do nvidia ki bo ko chịu mở mã nguồn driver. Nvidia mỡ mã nguồn thì driver tích hợp vào kernel như card intel thử có lỗi hay ko?
Máy bàn mình dùng card intel cổng DVI bên win
nó đếch thèm nhận, vào bios hoặc chưa cài driver thì hiện thị được, cài xong nó tịt luôn. Đã cài driver mới nhất lên trang intel, trang của main board cũng ko được. Lên trang intel một đống đứa lỗi
Nhưng linux lại chạy bình thường
Bản mới nhất ổn định được hỗ trợ dài hạn hiên nay là bản 14.04 LTS, phiên bản được hỗ trợ dài hạn tiếp theo là bản 14.10 LTS sẽ được tung ra vào ngày 23/10/2014. Mình đã dùng bản 12.04 LTS tốt sau đó đổi sang 14.10 alpha 1 thì thấy mặc dù là alpha 1 nhưng vẫn tốt hơn 12.04 lts, nhanh hơn, giao diện tốt hơn, driver hỗ trợ nhiều hơn. Nói tóm lại càng dùng bản mới thì càng tốt và driver hỗ trợ cho các thiết bị khác cũng như cho phần cứng của máy tốt hơn.
@kieuminhvn 14.10 đâu phải bản LTS chỉ được hỗ trợ 9 tháng thôi nhé 😁 chứ ko phải 5 năm như bản lts
bản 12.04 lts là bản lts cùi nhất vì là bản đầu tiên dùng unity nên khá kém ổn định.
10.04 và 14.04 thì khá tốt, ko có phàn nàn gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019