Hỗ trợ kỹ thuật phần cứng cho PC, Laptop Dell Vostro

DellSupport
24/3/2011 9:45Phản hồi: 2.379
2.379 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A cho e hỏi e dùng dell 15r n5110, và gặp vấn đề như sau:
_Khi cắm adapter (có để pin hay tháo pin) thì máy vẫn hoạt động bình thường.
_Khi dùng pin,k cắm adapter thì không khởi động được, hoặc khởi động 1 lúc vào win được nhưng sau đó tắt máy (khoảng 1 phút).
_Khi có cả adapter và pin, thì bị mất điện hoặc rút adapter thì máy tắt ngay lập tức, hoặc tiếp tục khoảng 1 phút thì tắt.
_Cắm adapter sạc pin thì pin vẫn sạc được đầy nhưng đèn báo pin thì cứ nhấp nháy 1 trắng, 4 đỏ liên tục.Nhiều lúc tắt máy, rút adapter thì đèn báo pin vẫn sáng và sau 1 đêm mở máy lên thì pin hao 8-9%.
Vậy a cho e hỏi máy e bị gì vậy?.., đem xún dell service thì họ nói hư main nặng rồi pải thay main...có pải vậy k a
a không trả lời nữa ah...
toiyeu0004
ĐẠI BÀNG
10 năm
xin hỏi ae tí xíu: mình dùng dell vostro 3450 được tầm 1.5 năm rồi. mấy hôm nay chơi game 3d thấy có lúc máy tự tắt vụt cái. kiểm tra sơ bộ thấy máy rất nóng. dùng core temp đo nhiệt cpu thấy lên tầm 90 độ C. liệu có phải do nhiệt độ cpu cao quá nó tự ngắt không? với lại dùng 1.5 năm như thế cần đem máy đi vệ sinh bụi bên trong, bôi keo tản nhiệt, ... không? thời gian bảo dưỡng máy bao nhiêu là oke? bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giùm ah. tks
@toiyeu0004 thì chính nó là thủ phạm làm máy bạn đang "bùm bùm, chiu chiu" thì "ngỏm"
mang ra tiệm ngta vệ sinh lại cho, 1 tý là xong, khoảng 100k, hoặc nếu bạn biết 1 tý thì tự tháo ra vệ sinh cũng dc :p
toiyeu0004
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em cũng đoán vậy nhưng đang đi công tác nên chưa vệ sinh em nó đc. Chắc mang ra tiệm để còn bôi kem tản nhiệt chứ. Tạm xa game 1 tg vậy thôi chứ biết sao dc. Tks bác.
Tình trạng là em mới đi bảo hành cái máy dell inspiron 3420 về. Máy thì ổn hết nhưng nhiệt độ nóng lên thấy rõ (cảm nhận bằng tay)! Sau đó em dùng phần mền đo thì trong lúc chơi game Liên Minh thì CPU và GPU nóng lên 80 độ lận(lưu ý nhiệt độ bình thường thì tầm 50 độ ah)! Em tình trạng này chắc trước khi đi bảo hành thì không có cao lắm 70 độ ah! Em thấy tình trạng này chắc phải bôi lại kem tản nhiệt thôi! Em có thể mang đến trung tâm bảo hành dell để bôi lại được không vì em còn bảo hành!
Mấy hôm nay chơi game không được! Hic hic :mad:

Phía dưới là hình em chụp! Sau khi out Liên Minh được 1 lúc! Max nhiệt độ ngang với chay prime95 hic hic!

Capture.JPG cau hinh.JPG
e dùng Vostro 3300 hiện tại nghe nhạc và xem phim hay bị giật, test ổ cứng bằng HD Turn Pro5.5 thì báo như vậy, các bác xem giúp e như vậy có nghiêm trọng ko?
Ngồi xem phim + uống nước . => Đổ nước vào bàn phím😔
Hiện tại máy em bị liệt phím Backspace và phím pg up.
P/s: chỉ giọt có mấy giọt và em cũng đẫ sấy ngay rồi nhưng em nó vẫn die 2 phím đó 😕
Bác nào có cao kiến khắc phục giúp em với./
Chứ giờ vác đi thay cả cái bàn phím tốn kém quá :mad:
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoaiNamNguyen Chia buồn với bác. Bác đổ nước vào mà mỗi hỏng phím cũng may đấy.
Giờ bác ko muốn thay thì chỉ có cách là... Bác mua bàn phím ngoài về dùng thôi :3
tình hình là em muốn hỏi là , em có con 5460 máy đang chạy thì mình cắm nguồn vào thì màn hình đen xì không nghe tiếng máy chạy mà đèn nguồn vẫn sáng , đè nút nguồn cho đến khi cái đèn nguồn tắt , bật lên máy vẫn không chạy chỉ có đèn nguồn la sáng
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Trần Đức Anh221 Mang đi bảo hành đi bạn! Mất nguồn hoặc die main rồi 😔
tungvyno1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ad cho em hỏi, em mới mua dell 3460 được 1 tháng, cái chỗ ổ cứng kêu sẹt sẹt rất lạ kiểu như đầu đĩa đọc đĩa xước ạ, máy bị sao vậy ad
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tungvyno1 Không vấn đề gì đâu bạn.Mình cũng dùng 3460.
Ổ đĩa quay nên thế đấy. Mà ổ của Vostro 3460 là loại 7200rpm hơn các ổ 5400rpm (Tốc độ quay). Nên khi chạy nặng thì nghe tiếng.
Mà nếu nó quay mà nghe tiếng to quá là vấn đề đấy.
Dạ trước tiên em chào anh ạ 😃
Mong anh chuẩn đoán laptop em bị bệnh gì chứ em đang nản với nó😔
Âm thanh của máy em cứ bị giựt giựt ngắt quãng rất khó chịu lúc đầu em cứ nghĩ hư loa nên cắm tai phone vào nó vẫn vậy và đây là 1 số trịu chứng mong a chuẩn đoán để em biết mà nói chiện sửa với mấy anh í chứ mang ra ngoài trung tâm sợ mấy ảnh hét giá với lý do này nọ thì chết em :oops:
-khi em khởi động í anh má khởi động rất lâu khi khởi động xong thì máy rất chậm mà e không dùng gì nhưng cpu use lên tới 40-50% nhưng mà khi em chạy ứng dụng vào rùi (đợi rất lâu anh ) thì cpu use lại tụt xuống thấp như bình thường 😁
-Cái này mới khó hiểu anh :eek: ví dụ khi em mở 1 bài hát lúc đầu âm thanh dựt dựt khó chịu nhwung khoảng 5 phút thì âm thanh lại trở lại thường nghe không bị sao.
Mong anh tư vấn sớm giúp em em cảm ơnh nhiều ạ.Dạ anh nhiệt tình thì cho em xin số phone e gọi anh để trình bày rỏ hơn.
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@[[Kim Long]] Bạn mở Task Manager, vào Processes, bấm vào cột CPU xem chương trình gì mà chạy nặng vậy!

Mình nghĩ lỗi này do hệ điều hành chứ ko do phần cứng đâu! Bạn quét virus rồi cài lại win thử xem =.=!
Mình đang xài con Dell vostro 3450 phím space nửa bên tay trái nhấn không được. với lại mấy hôm nay quạt CPU đã bị die bên dellvn có hỗ trợ giải quyết không ạ . (con này hết hạn bảo hành rùi)!
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Alasakata Bạn nên gọi trực tiếp lên TT Chăm sóc khách hàng để tham khảo!
Mình nghĩ nếu dellvn có nhận thì có thể mất phí đấy!
thichlamIT
ĐẠI BÀNG
10 năm
EM có con dell latitude 5430, em sài khoảng 1 2 tiếng là ổ cứng lên tầm 50 độ, trong khi bọn bạn em nó có hơn 30 độ. Đi hỏi chỗ bán người ta bảo ổ 7200 nó nóng hơn 5200 chừng nào 80 độ mới có sao, nhưng em check thì phần mềm speccy nó cảnh báo nóng rồi:
Tình trạng nhiệt độ Warning (50 °C to 55 °C)
mong bác tư vấn giúp em ạ
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thichlamIT Bạn xem lại khu tản nhiệt của HDD xem có bụi bẩn, bật lên xem quạt quay thế nào!
Máy mình ổ 7k2 nóng hơn loại 5k4 thật nhưng cũng chỉ 35 - 45 thôi! Máy bạn dùng lâu chưa? 6 tháng nên mang máy đi vệ sinh đi!
jackriddle
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho em hỏi một số vấn đề sau ạ?
1. Intel Rapid chạy trên Disk là MBR hay GPT hay cả 2 đều được ạ? :O
2. Chuyển từ MBR sang GPT thì có dùng được windows hiện tại đang cài không ạ?
3. Máy e là Dell xps 15. Lúc trước máy em dùng được GHOST (suy ra disk là MBR) mà lại vẫn xài UEFI boot (tầm 3-5s) và IRST được. Vậy cái bản Recovery sao nó lại dị vậy ạ? Em mới đi BH cái CPU fan rồi nhờ anh Vietcali cài lại windows cho. Chả biết thế nào anh ấy xoá mất Recovery Partition nên giờ không thể recovery lại được. Phải chọn một là GPT-UEFI hoặc MBR-Legacy. 1 cái boot nhanh nhưng khoa cứu hộ. 1 cái thì cũng có thể boot nhanh nhờ IRST và xài được thoải mái hơn. Nếu cái IRST nó chạy ok ở GPT-UEFI chắc em qua nó quá!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
koisiujing
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho mình hỏi là , cứ mở ứng dụng hay là gỡ ứng dụng của win 8.1 nó đòi quyền admin thì lúc nào cũng bắt mình nhập mật khẩu, có cách nào để tắt nó ko nhỉ​
huynho_qn
ĐẠI BÀNG
10 năm
anh ơi,giúp e với con vostro 3560 tý ạ
mới mua về e dùng hdh Ubuntu thì nghe nhạc rất hay nhưng do khó dùng nên e đi cài win7,sau khi cài thì nghe nhạc k hay bằng lúc trước chạy Ubuntu (e so sánh với máy bạn e thì nghe hay hơn nhưng k bằng trước)
a giúp e với ạ
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynho_qn Bạn cài Dell Audio chưa? Mình dùng 3460 nghe thấy ổn mà!
Em rất kết con
Dell Vostro 3560 Core i7 3632QM AMD 7670M FHD

các bác xem hộ em có nên mua ko nhé.
Chỉ mỗi tội nó là hàng Refubished Mới 100%
, nhưng thấy mấy anh ở vietcail nói là vẫn nguyên thùng và mới 100% nên cứ yên tâm.
Nhờ các bác tư vấn dùm em. Thanks!
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ran Riki Refubushed là hàng qua sử dụng nhưng bị lỗi phần cứng nên Dell nhập lại, chỉnh sửa rồi bán ra với giá thấp hơn! Nếu kinh tế ko đủ để mua Brand new thì mua hàng này cũng ok vì vẫn có đủ bảo hành 12 tháng. Máy mình mua cũng bên Vietcali và cũng thấy đc!
Mà con bạn mua giá bn vậy?
tungvyno1
ĐẠI BÀNG
10 năm
em làm theo hướng dẫn chỉnh trong dell extended battery life rồi, và em dùng còn 10% thì tắt máy sạc.
Đêm qua sạc vậy sáng ra thấy pin chai từ 2,8% lên 6%, mình đã sai ở đâu vậy?
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tungvyno1 Bạn sạc full 100%, ngắt sạc dùng đến khi máy báo pin yếu! Khởi động lại, vào BIOS, để như thế đến khi máy tự tắt rồi sạc đầy lại xem bạn!
P.s: Không nên sạc Lap qua đêm bạn nhé, hại pin lắm! Khi nào đèn báo pin ko sáng nữa thì rút ra thôi chứ đừng để điện vào thêm!
Hiện em đang dùng con vostro 1200.Em đang dùng win 8.1 ram 2gb nhưng khi em khởi động có những lúc cái màn hình đen và không chạy gì nữa và em phải tháo pin hoặc nguồn khởi động lại mới lên.Các bác cho em biết cách khắc phục với
Thân
minh.khanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyễn Linh Vũ Huy Lỗi HĐH do xung đột phần mềm hay virus rồi bạn!
Reset win lại xem thế nào bạn! Không được thì cài lại hẳn đi!
P.s: Nếu ko lên thì bạn bấm giữ nút nguồn cho tắt chứ đừng tháo pin hay ngắt sạc (trừ khi bất đắc dĩ)
cho mình hỏi chỗ mua pin laptop dell 14r n4010 chính hãng ở đâu ? mình ở thành phố Hồ Chí Minh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019