Hỗ trợ và tư vấn về thiết bị WiFi Cisco Linksys

CiscoLinksys.VN
30/7/2012 16:59Phản hồi: 698
698 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hiện nay e tính mua con modem wifi lun để thế cái modem thằng nhà mạng nó cho cùi bắp quá .mà k biết nên mua loại nào.nhà e chỉ dài khoảng 20m rộng 7m .k có lầu + chi xài 1 pc .còn lại là đt lap top khaong 4 cái+ em cần xài trâu và đăc biệt sóng mạnh + loại mới bây giờ thì nên mua e nào và mua ở đâu
chủ thớt bận đâu rồi, lên tiếng hộ em?
Mình mua 2 con linksys E1200
Cả 2 con đều bị lỗi không đổi được địa chỉ IP.
Khi mình login vào trang cấu hình rồi thay đổi IP, bấm save setting là out là ngoài màn hình đăng nhập.
Đăng nhập lại vào thấy Ip vẫn y nguyên chưa thay đổi gì. Lạ là cả 2 con đều vậy mới ghê.
Cả nhà có ai biết lỗi này không?
@habu@
TÍCH CỰC
9 năm
Bạn ơi cho mình hỏi tắt DHCP của EA4500
Nhà bạn mình đang dùng bộ phát này.
Mình muốn tắt DHCP để cấu hình đầu ghi Camera trên Modem. Và thay đổi ngôn ngữ của EA4500.
Bạn có thể hướng dẫn mình dc ko!
chuongtnt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có con Linksys E1200 dùng phát wifi tầng trên, mà cứ đưa xuống cài thì ok, tắt DHCP ok. Đến lúc mang lên thì lại lấy ip của modem Buffalo của mình ( cũng phát wifi), thành ra ko vào đc mạng. Giờ mình phải làm thế nào các bác giúp mình với. Mình cám ơn!
hungcc
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhà rộng tầm 4,5m x 17m nhưng mình chỉ để được bộ phát ở đầu nhà tầng 1 ( nhà 2 tầng) thì nên dùng em phát wifi nào nhỉ, dùng cái phát wifi của cái modem FPT ( loại vuông nhỏ) khó chịu quá.
Chào bác chủ thớt.
Em đang cần tư vấn về modem quang linksys. Yêu cầu:
- Có chức năng Nat
- Có khả năng phát wifi
- Cắm cổng quang trực tiếp
Linksys có con nào bác tư vấn cho em nhé, dùng cho văn phòng nhỏ nhỏ.
Thanks.
@hoangwushu882002 Em cũng đang tìm một con modem và AP cho văn phòng.
Modem có tính năng NAT, QoS, MAC binding
AP: Phủ sóng rộng, khỏe, ít nhiễu, đáp ứng nhiều phiên kết nối.
Giới thiệu giúp em 1-2model với
@hoangwushu882002 Em cũng đang tìm một con modem và AP cho văn phòng.
Giới thiệu giúp em 1-2model với
Không bác nào tư vấn giúp em à?
Em cũng đang tìm một con modem và AP cho văn phòng.
vietdze
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng X1000 nhưng mà trong bộ cài thì lại báo ko hỗ trợ cho MAC yosemite...bg mình phải làm sao???
dutoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em xin được cái moderm này của Cisco, nhưng không có pass để vào setup.

Bác hướng dẫn giúp em cách lấy lại pass và cài đặt từng bước chi tiết được không ạ? Rất mong được bác hỗ trợ, em cảm ơn bác!
thanhkl
ĐẠI BÀNG
9 năm
Router wifi AC nào mạnh nhất, phát xa nhất hiện nay vậy bạn. Mình đang định mua WRT 1900, nhưng thấy EA6900 tính năng cũng tương đương, nhờ bạn giải thích chúng hơn nhau điểm nào.
Cônh ty mình ở 2 nhà, cách nhau khoảng 20m, 3 tầng lầu nên muốn mua con nào mạnh nhất phủ sóng cả 2 nhà. Nhờ bạn tư vaấn hộ nhé.
ducbinhdt5
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chào bạn, mình có câu hỏi cần giải đáp. Mình đang có 2 wifi router Linksys WTR120N và E1200. Cho mình hỏi mình muốn dùng chiếc E1200 làm Repeater để tiếp sóng từ chiếc 120N có được không và nếu được thì cấu hình như thế nào. Thank bạn
Công ty em đang sử dụng bộ định tuyến Linksys EA6700 nhưng gặp 1 số vấn đề, khi số lượng máy sử dụng lớn hơn 15 máy thì ping đến router rất cao, còn nếu nhỏ hơn 15 máy sử dụng thì ping tạm ổn định. Bác cho em hỏi có phải loại sản phẩm này chỉ dùng tốt nhất khi có 15 máy không ạ, nếu không phải bác cho em biết các khắc phục trường hợp này được không ạ.
Em cảm ơn1
Chào bác!

Em có chiếc E1200 đang dùng, do lắp cáp quang mới nên họ tặng 1 bộ phát wifi mới nay em muốn dùng E1200 làm repeater có dc ko và làm thế nào?

cảm ơn
ducbinhdt5
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thangkv Ban up firmware cho E1200 lên thì sẽ làm Repeater được, mình cũng mới làm xong. inbox mình hướng dẫn cho
@ducbinhdt5 Hướng dẫn giúp mình với. Đã inbox, mình up dd-wrt không được 😔
Chào bạn, Gia đình mình đang muốn nang cấp modem wifi nhưng chưa biết chọn loại nào cho phù hợp, hiện tại mình đang dùng mạng cáp đồng, muốn phục vụ cho 4 cái điện thoại, 2 laptop và 1 tivi internet .Mình đang đắn đo mua Linksys CISCO WAG 120N ,không biết co ổn không .
Mong bạn giúp đỡ
@hoangwushu882002 tks bạn nhé 😃
jumanji225
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangwushu882002 cám ơn sự giúp đỡ của ban.
mình muốn hỏi nếu muốn sử dụng modem WAG để phát wifi thì làm thế nào?
và làm sao để disable chức năng đó?
@jumanji225 Rất đơn giản là tắt DHCP ở phần basic setup thôi bạn nhé.
thiensd
ĐẠI BÀNG
9 năm
chào mọi người
Các bạn có thể giúp mình tư vấn một chuyện về mạng wife gia đình không,
Nhà mình mới xây có 3 lầu,mình muốn mua một con wife tốt tốt tí,ổn định mà phát lên hết tất cả lầu được.nhà mình đi dây sẳn hết rồi và cũng có modem quang của nhà mạng tặng rồi,nên giờ chỉ cần wife thôi.Các bạn tư vấn giúp mình dùm nha.mình cũng không dành về thiết bị mạng cho lắm
thanks !!!!
thiensd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình định để wife ở tầng 1 và khi đó phát lên 2 tầng nữa.mỗi tầng nhà mình có 2 phòng.Nhà mình thì sử dụng khoảng 7 thiết bị cùng lúc thôi.mình đang chọn gói cước dich vu mạng cáp quang VNPT 12mps .Hiện tại mình sử dụng mạng có dây thấy rất là ok..Nên giờ chỉ cần chỉ mình chọn con wife nào tốt là đủ rồi,có một số bạn kêu mình chọn Linksys EA6350 và WAP300N.Mình đang không biết chọn dòng nào mà thích hợp.nên có ai sử dụng rồi nhớ reply lại mình với.
trongnd_itvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chào bạn!
Mình đang dự định lắp wìfi cho tòa nhà cơ quan mình cao 7 tầng, rộng khoảng 800m2. Mình định mua 1 RT Linksys EA6700 và 10 AP WAP300N để phát sóng cho các tầng. Bạn tư vấn và hướng dẫn mình cấu hình thiết bị được không?
Yêu cầu hệ thống của mình:
1: Các AP không cấp IP mà RT cấp IP, AP chỉ phát sóng.
2: Thiết bị kết nối di chuyển từ tầng 1 đến tầng 7 mà không bị gián đoạn việc truy cập và không phải khai báo lại việc kết nối.
3: Sử dụng đồng thời 2 băng tần 2,4ghz và 5ghz.
4: Có thể tạo 2 lớp connect (user: nội bộ cơ quan) và (Guest: Khách)
Thanks!
@trongnd_itvn Chào bạn.

Trước hết mình xin trả lời những vấn đề chung về thiết bị trước. Hiện tại dòng sản phẩm EA6700 đã ngưng không nhập hàng vào Việt Nam nữa nên bạn rất khó tìm và mua được. Và nếu như cấu trúc bạn sẽ để thiết bị RT chính đảm đương tải cùng lúc 10 AP và lượng truy cập lớn thì mình khuyên chân thành nên dùng WRT1900AC đi, đó mới là dòng router xứng tầm cho doanh nghiệp.
Về việc cấu hình thì thực ra cũng rất đơn giản, or sẽ có nhân viên về tận công ty bạn hỗ trợ khảo sát miễn phí cho bạn. Sau đây mình xin giải đáp từng câu hỏi bạn thắc mắc như sau:

1. Nếu bạn dùng WAP300N thì mặc định là AP sẽ ko cấp dc ip rồi, cách tốt hơn nữa là mình sẽ tắt DHCP của các thiết bị WAP300N đi, như vậy mạng sẽ dễ kiểm soát hơn nhiều.

2. Việc không cần khai báo lại việc kết nối là đương nhiên, việc nhận sóng nhanh hay chậm chỉ là vấn đề ở thiết bị kết nối với IE ( điện thoại, laptop).

3. Việc sử dụng đồng thời 2 băng tần thì không thể vì WAP300N chỉ có thể phát 1 trong 2 băng tần thôi. Có nghĩa là nếu dùng 2.4 thì ko dùng dc 5Ghz.

4. Về mạng guest cũng tương tự như ở trên vì ở WAP300N chưa có tính năng chia mạng guest bạn nhé. Nếu thấp nhất có thể dùng dc cả 2 băng tần cùng lúc và mạng guest bạn tìm hiểu thử dòng EA2700 or EA2500 bạn nhé.

Cần thêm thông tin gì gấp thì cứ pm sdt 0932009981 cho mình.
trongnd_itvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangwushu882002 Cảm ơn bạn!
Mình sẽ nghiên cứu, có gì mình call bạn support mình với nhé.
@trongnd_itvn Không nên mua EA6700, nó là model đã cũ từ mấy năm rồi,
Khuyên rất chân thành bạn nên mua EA6900 hoặc tôt nhất thì nên lấy WRT1900AC được đánh giá rất cao.
Chào anh,

Anh cho em hỏi nhà em hiện có cục nối internet từ nhà mạng vào PC, em cần phát wìfi, anh có thể tư vấn cho em một vài thiết bị phát wifi Linksys by Cisco.

Em cảm ơn anh!
@Hnphtha Chào bạn.

Nếu như bạn dùng cho mạng gia đình và không cần tầm phủ sóng xa thì bạn có thể dùng Linksys E1200, hay WRT54GL ( giá khoảng 900k-1200 ) là ok rồi. Trong trường hợp bạn cần streaming video hay nhu cầu cao hơn xíu nữa thì có các dòng E2500 hay EA2700 ( giá khoảng 1800-2200). còn muốn ổn định nữa dùng WRT160NL. bạn muốn kỹ thông tin có thể tìm trên google các dòng sản phẩm này đều có review chi tiết trên tinhte bạn nhé.

Chúc bạn vui.
@hoangwushu882002 Cảm ơn anh đã hỗ trợ!
Cho mình hỏi Linksys X1000 dùng nhiều có ổn định và bị nóng không ? Dòng này có bị lỗi gì nữa không ? Mình tính dùng cho máy bàn (cắm dây), lap, đt...

Mà con này không thấy ăng ten thì phát sóng cho nhà 3 tầng, 30m2 ổn không ?
@tripleh92 Chào bạn.

Dòng này nói về độ ổn định thì không phải bàn nhiều đâu. Có một thời gan bị lỗi frimware đã được fix hoàn chỉnh lắm rồi. Vấn đề là nha bạn 3 tầng 30m2 thì đặt ở tầng giữa ok, các tầng khác cũng tệ lắm được khoảng 60%. Ngoài ra các vị trí khác mình không dám chắc bạn nhé.
@hoangwushu882002 Linksys X1000 không thấy ăng ten trong khi các modem wifi khác thường có 2 ăng ten vậy con này phát sóng bằng không bạn ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019