hỏi cài 3g cho ubuntu 12.04 LTS

phanlinh
4/8/2012 13:19Phản hồi: 22
hỏi cài 3g cho ubuntu 12.04 LTS
mình lên tìm cách mãi mà chẳng làm sao mà cài được 3g cho ubuntu. nhờ pro hướng dẫn cho.
hiện tại mình dang dùng usb như hình dưới chẳng biết là hàng như thế nào cả.
.
trong usb không có driver cho linux, còn thằng win7 thì chạy được cái như hình dưới

mình đãn làm theo hướng dãn theo mấy trang cho ubuntu mà chẳng được, cắm vào vẩn thấy đèn usb vẩn thỉnh thoẳng nhấp nháy mà ubuntu thì không nhận gì cả,mong nhận được sự giúp đỡ sớm.
ah mà bác nào có driver cho em nó thì cho mình xin luôn, kiếm mãi mà chả ra. thanks
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duo8
TÍCH CỰC
12 năm
Theo như mình đọc trên tgvt thì usb kiểu này có 2 "phần", 1 là mem để chứa driver, 1 là 3g. Ubuntu có khả năng vận hành phần 3g mà ko cần cài đặt nhiều. Nhưng vấn đề là phần 3g đó lại ẩn. Vậy để giải quyết vđ đơn giản bạn chỉ cần làm ubuntu nhận diện usb đó như adapter 3g. Rất tiếc mình vừa thanh lý đống báo. Bạn chịu khó tìm số báo cũ trên trang web pcwvn vậy.

-----------------------
Mình thuộc trường phái ủng hộ những cái mới, cái hay, cái lạ và ko được ủng hộ bởi nhiều người Việt. 😃
Gần đèn thì sáng,
Gần quá thì cháy. 😁
như bạn nói mình đã kiểm tra bằng lệnh lsusb thì vẩn thấy usb như hình

mình đã làm theo nhiều cách theolink
http://forum.ubuntu-vn.org/viewtopic.php?f=59&t=8554
mà sao linux vẩn không thấy được gì cả.
còn cao nhân nào nữa không chỉ giúp mình với
phanlinh: bên trong USB có phần mềm cài riêng cho Linux nếu dùng của Viettel, còn nếu của hãng khác bạn vui lòng cho em mình xem ký hiệu và mã số của USB
bác thử dùng câu lệnh như sau
sudo usb_modeswitch -v 1c9e -p 6061 '55534243123456780000000000000011062000000100000000000000000000' -> dò ID mà USB sẽ chuyển đổi để thành 3G

lsusb -> xuất ra với id mới không nếu có thì USB bác đã connect, em sẽ hướng dẫn tiếp để sau này bác cắm vào tự động nhận luôn
bạn ơi mình làm như bạn (quyền root và ad) đều không được nó báo là comand not found.
mình đang dùng vina. gói max
bạn nói xem ký hiệu mã số usb là xem ở đâu ?(usb thì mua hàng tàu củng chẳng biết xuất sứ thế nào, ubuntu thì mới dùng nên chưa rành ) mong bạn đã giúp thì đã giúp cho trót,

@phanlinh Bạn cài giúp mình gói usb-modeswitch nhé trong Package Manager hoặc sudo apt-get install usb-modeswitch nhé, sau đó bạn thử cắm USB lại xem có tự động nhận không trước khi dùng câu lệnh lúc nãy
làm như bạn rồi mà không được

khônh biết vấn đề gì nữa đây😔 usb 3g thì vẩn nháy đèn bình thường mà ubuntu lại không nhận mới đau chứ.
phanlinh vậy khi nào rảnh mời bác cafe xem sao, em dùng 3G của Viettel còn Vina thì chưa nhưng cách thức hoạt động thì như nhau, cần tìm ID để chuyển đổi, đấy là mấu chốt vấn đề

Bác thử dùng Additional Driver để tìm driver xem sao, em sẽ nghiên cứu thêm
dù sao củng thanks, bạn nhiệt tình. để tìm cách khác vậy .
USB bạn loại gì?
mình là Eu173E-1, mình dùng lần lượt 3 cách # nhau và đã cài được. thành công 3/3 lần trên ubuntu 12.04 và cũng thành công trên kubuntu 12.04 (đang dùng kubuntu). chuẩn bị:
thư mục linux trong dcom, nếu nén thì giải nén ra. copy vào đâu cũng được.
1. tạo cấu hình cho dcom.
vietnam>viettell telecom.. > ...
2. gõ lệnh:
$ sudo apt-get purge usb-modeswitch usb-modeswitch-data
sau đó khởi động lại.
3.gõ
$ sudo bash
rồi kéo file íntall trong thư mục linux vào.
đang chạy dừng lại thì nhấn enter.
reboot phát nữa.
cắm dcom vào, cần thiết thì mở pm D-com = quyền root.
cuối cùng là chờ đợi.😁
mình dùng loại Eu173E-1.không biết bạn dùng loại nào?
đây là cách mình cài trên ubuntu 12.04.
cai d-com.png
dùng lệnh
sudo apt-get purge usb-modeswitch usb-modeswitch-data

khởi động lại.
cai d-com 2.png

copy thư mục linux trong D-com vào máy.
mở terminal gõ
$ sudo bash
rồi kéo file install vào terminal
enter
nếu ra thông như thế này thì cứ enter.

cai d-com 3.png

cai d-com 4.png

đợi 1 lúc
reset máy
cắm dcom vào
cai d-com 5.png
mở pm d-com vừa cài
nhưng không cần dùng đến nó, ubuntu sẽ tự nhận như bản 11.10

cai d-com 7.png

chúc thành công!
nếu có khó khăn gì thì liên lạc vs mình qua yahoo
tunga5tn@yahoo.com
cai d-com 6.png
mình không dùng dcom. bạn Tung&Linux ah. cái của mình hàng tàu củng chằng biết là hàng gì nữa như hình mình up lên đầu toppic đó.
tìm nhiều cách rồi mà vẩn không ra chứ.
thế có driver linux bên trong không?
không có bạn ơi, chỉ có driver cho window thôi.
Nhờ các bạn giúp đỡ:
tôi làm đến đây:
$ sudo bash
rồi kéo file install vào terminal
enter
Xong nó báo là "...permision denied" vậy là thế nào?
@herotiep cho xin cái ảnh, mà dòng $ sudo bash thì bash phải có dấu cách rùi mới kéo vào nha!
Mình xài ubuntu có cần cài driver cho usb 3G đâu nhỉ. Cắm vào rồi vào phần mạng biểu tượng cái cột ăng ten phía trên rồi set thông số bằng tay là nó chạy ầm ầm mà.
Thế đến thời điểm này bạn đã cài được chưa để mình chia sẻ cho?
Bạn làm như sau nhé
App>Acess>Terminar
Go lenh: lsusb go~ Enter
1. Cắm usb-3g vào máy tính
- từ command line, gõ lsusb
$ lsusb
Bus 002 Device 006: ID 12d1:1001 Huawei Technologies Co., Ltd. E620 USB Modem
…..
- Nếu kết quả hiển thị có dòng “USB Modem ” thì máy bản đã nhận đúng thiết bị, thường thì ban đầu, ubuntu chỉ nhận usb của bạn là 1 usb storage bình thường:
$ lsusb
Bus 002 Device 006: ID 12d1:1446 Huawei Technologies Co., Ltd.
- Để ubuntu nhận ra usb-3g là modem, thêm script sau để mỗi khi cắm usb-3g vào, hệ điều hành load đúng driver thiết bị
sudo vi /etc/udev/rules.d/15-huawei-e1550.rules
SUBSYSTEM=="usb",
SYSFS{idProduct}=="1446",
SYSFS{idVendor}=="12d1",
RUN+="/lib/udev/modem-modeswitch --vendor 0x12d1 --product 0x1446 --type option-zerocd"
- Trong đó, 12d1 là Vender ID của Huawei, 1446 là product id, các số này hiển thị khi gõ lệnh lsusb ở trên.
-trong lúc này mở cái driver của d-com ra mà cài đặt xong thì hẳn tắt tẻminal đi
(mấy cái in đậm tùy máy d-com khác nhau nhé,chúc may mắn,mình cũng fix bằng cách này)
chưa bạn ah.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019