[Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm] Hội Asus N46VZ - N56VZ Series

chimchuot05
28/6/2012 17:33Phản hồi: 1.925
1.925 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao em cắm cái sub vào rồi bật nhạc không thấy nó kêu nhỉ ?cắm chắc vào rồi chứ không lỏng
@minerva4k Cái loa sub đó chỉ tạo thêm bass thôi chứ ko phải phát nhạc như loa ngoài đâu bác.
@yu_yu_hasuko1 Thế mà em cứ tưởng nó giông giống cái loa ngoài XD
màu đó là màu xanh àh bác, em thấy no ko phải hẳn là green mà là cái màu giữa màu yellow với màu green ấy, mà có vẻ nó yellow nhiều hơn, đêm ngủ quay ra thấy nó cứ sáng ngứa mắt quá :mad:
@vodanh229 Thì nói chung màu đó là pin nó sạc đầy á.Thì bác có thể rút nguồn ra mà 😁
@yu_yu_hasuko1 um, thôi kệ nó, cảm ơn pác :D
thank bác, vậy có cần remove cái cũ đi không? 😁 mình đang down rồi :D
@luckyboy_103 Ko cần đâu bác
lnt55
TÍCH CỰC
12 năm
Càng nâng cấp driver NVIDIA điểm WEI càng thấp đấy! Có vẻ bản theo máy là phù hợp nhất.
@lnt55 Em up lên version mới thì điểm wei cũng = version cũ thôi có thay đổi gì đâu.Mà cái đó cũng chả quan trọng,quan trọng là kéo game có mượt ko thôi 😃
thank bác, em up lên thử, hay xem phim xuất ra HDMI mà mò mãi nó chẳng chịu tắt ở bên màn hình Lap, h có cái này thử xem 😁
@luckyboy_103 Hình như version mới fix được bug đó rồi đó bác
duymis
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu ko có gì thay đổi thì ngài mai e sẽ đc rướt e nó về dinh, hồi hộp quá! Ăn ngủ ko yên mấy bữa nay, lạy trời cho ngày mai đc suông sẻ! Chúc ae đã và đang sở hữu có ngày tháng tuyệt đẹp với e nó hehe😁 ! E cũng vừa chia tay K42J thân yêu tiếc hùi hụi, đi học để ở nhà bị cạy khóa 😔
lnt55
TÍCH CỰC
12 năm
Thử gở driver NVIDIA ra, chỉ còn Intel HD Graphics 4000, WEI cho card đồ họa là 6.5
Cài driver NVIDIA mới nhất 306.23, WEI cho card đồ họa là 6.7
=> Thêm card rời mà chỉ tăng có 0.2 thì thật là phí tiền!
Gở bỏ driver 306.23, cài lại driver theo máy, WEI là 7.1 hay 7.0
=> Lạ nhỉ, chẳng lẻ card onboard và card rời không khác nhau là mấy?

Khắc phục: Xem trang 38

Chú thích: Dường như điểm WEI chỉ dành cho card đồ họa thứ nhất?
@lnt55
Thao khảo hay đến nổi lấy điểm đó để so kon GT 650M với Intel HD4000 thì bít trình bác sao rồi.
lnt55
TÍCH CỰC
12 năm
@yu_yu_hasuko1 Xem lại bài của tôi ở trang 37 nhé.
Diễn đàn không phải là nơi để tỏ ra hơn người hay để chê bai người khác.

Thông thường như Ông Bà ta nói, thùng rỗng kêu to.
@lnt55 "Thêm card rời mà chỉ tăng có 0.2 thì thật là phí tiền!" -> bác nói đúng ko ?.Đọc dòng này thôi là rõ là bác chưa bít hiệu năng thật sự của kon GT650M rồi.Em chỉ khuyên bác nên tìm hỉu kỹ trước khi làm cái so sánh khập khiễng bằng cái scores của WEI thôi.
thiennam151
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lnt55 Thứ 1, bạn dám lấy điểm WEI ra để so sánh cấu hình 2 loại card này thì mình nể.

Thứ 2, bạn test thực sự trên máy bạn rồi àh? Mình nói máy mình vẫn 7.1 thì sao? Và chắc bạn hok dùng thêm màn hình ngoài nên chắc hok biết được bản 306 đã khắc phục 1 lỗi rất bất tiện: khi cắm sẵn màn hình ngoài, với bản cài theo máy (296), thì màn hình LED của laptop bị đứng ở khúc khởi động Win mà hok tự tắt. Bản 306 đã khắc phục được lỗi đó. Hok tin bạn chạy bản cài theo máy, cắm 1 cái màn hình ngoài qua cổng HDMI rồi test = cách khởi động lại máy sẽ hiểu lỗi mình nói.

Thứ 3, việc phát triển nền tảng Optimus theo như Nvidia thì người dùng sẽ được 1 lợi thế rất lớn là luôn được cập nhật driver trực tiếp từ Nvidia theo cách LUÔN VÀ NGAY. Nếu bạn nói bất tiện hay chỉ nên cập nhật driver từ hãng thì cái chức năng update trong Nvidia Control Panel dùng để làm gì? Nếu có cách nào có thể extract 2 file driver tải từ Asus và từ Nvidia ra mà kiểm tra chi li từng file thành phần thì mình đảm bảo chả có gì khác nhau cả. Nhìn qua dung lượng là đã thấy.
lnt55
TÍCH CỰC
12 năm
Về system color màu vàng khói thuốc.

Mở cửa sổ mới hay các popup menu đều có một màu vàng khói thuốc. Theo hướng dẫn trên net, cần phải chạy color calibrate. Nhưng mỗi khi sleep hay turn off, mở ra lại thấy màu vàng như cũ.
Đôi khi có thông báo thoáng qua là một chương trình nào đó đặt lại system color. Thật bí hiểm và bực bội, muốn cài lại Windows mà ngại một đống update của Win, Office, Anti virus...

Hôm nay tìm được thủ phạm rồi, post lên cho mọi người biết!

Hắn là ASUS Splendid Utility, với 5 chế độ màu cài đặt sẵn Normal, Theater, Gamma, Soft và Vivid. Trên máy tôi chỉ có Normal là xanh xám còn tất cả đều ám vàng hay ám đỏ.
Nếu không hài lòng với mấy chế độ cài đặt sẵn thì có thể tự set màu trong My Profile.

Chú ý là Splendid phớt lờ profile được tạo bởi Windows color calibrate! Nếu dùng màu do Windows thiết lập thì phải gở cái Splendid này ra!
@lnt55 bác chỉ rõ hộ em đc k? ý bác là vàng vàng trên hdtv lúc cắm cáp hdmi qua ấy ạ???
lnt55
TÍCH CỰC
12 năm
@luckyboy_103 Chạy thử Splendid, thay đổi profile và quan sát màn hình thì sẽ hiểu ngay.
các bác cho e hỏi. dùng lap cắm điện trực tiếp vào máy nó có hại may hơn khi dùng bằng pin ko ạ?
@hg.shark ko đâu bạn, những đời laptop sau này quản lý điện thông minh hơn các đời trước rồi...cứ cắm điện cho pin được sạc đầy rồi cứ để vậy dùng...mỗi lần mở máy lên cứ cắm sạc vào trước...nó sẽ dùng điện từ sạc nhưng ko sạc vào pin...pin chỉ dùng khi rinh máy đi đâu đó (rinh đi khoe ^^)...sau 1 tuần bạn nên xả pin 1 lần...mình vẫn làm như vậy
@tranvuhoang90 mình tháo pin rời ra rồi. chỉ cắm sạc và dùng thôi ý. ko dùng điện qua pin. nthe' có sao ko 😃
@hg.shark ẹc...bạn quý cục pin hơn cái lap rồi...mình chứng kiến nhiều em chết theo cách này đó...chỗ mình điện lưới chập chờn hay cúp thế mà mấy đứa bạn cũng tháo pin ra dùng kết quả 1 đứa cháy main còn đứa kia hấp hối ;)
...còn về phần cục pin...tuy nâng niu như thế nhưng kết cục cũng bi thảm ko kém...nó chết mất 2cell vì ko được cho ăn "điện" trong 4 tháng...thế là đi thay toàn bộ cell hàng của trung quốc mất 400k
kysuvuxd
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hg.shark Theo kiểm chứng thì tốc độ hao mòn pin(Chai pin) thì việc tháo pin ra với việc dùng pin cùng máy là tương đương bạn nhé. vì pin tháo để ngoài mình không bảo quản thì rất nhanh hỏng. Với cả Laptop người ta sáng chế ra Pin để lắp chứ có phải để tháo đâu hả bạn 😁. Nếu cứ tháo để tránh hao pin thì như mấy máy Mac thì tháo thế nào được ?
Cứ cắm dùng bình thường thôi bạn, miễn sao đúng cách là được
h3nry
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mọi người cho hỏi mình mới mua con n56vz sao mà pin của nó sạc ko được đầy 100% nhỉ. Nó báo đến 97% là ko sạc nữa mà dùng điện trực tiếp. Như thế có phải là bị chai pin ko nhỉ?
máy mình cũng 97% mọi người có như vậy ko
h3nry
ĐẠI BÀNG
12 năm
E check xem mức độ chai pin xem là bao nhiêu? Của a thấy báo là 2% mà máy mới mua đc mấy hôm. Chả hiểu làm sao cả 😔
@h3nry a check bằng trình gì
h3nry
ĐẠI BÀNG
12 năm
E dùng cái EVEREST check thử xem sao. Google là ra cái chương trình ý ngay
KaKa37
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy bác cho em hỏi giờ em xạc dc 100% rồi, giờ cứ để xạc thế dùng, làm sao biết dc máy lấy nguồn từ xạc. Có phải vào chỉnh chọn chế độ dùng trực tiếp ở đâu ko các bác

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@KaKa37 automatic bác à
MrSky
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa mua 1 con N56VZ-S4203V . Cầu hình và địa điểm tại đây
http://www.trananh.vn/laptop--tablet/laptop/mtxt-asus-n56vz-s4203v--mau-den-p27022c2/index.htm

Trong quá trình test máy, khi bật máy trong không gian đủ tối, mình phát hiện một vấn đề : Đó là xuất hiện 1 số sọc màu trắng mờ khi máy hiện lên các màn hình màu đen dọc theo màn hình. Hình như sau :
Ảnh được chụp khi máy lên win và khi khởi động PES 2013(vạch sáng ở giữa màn hình và lệch sang phải 1 ảnh 1 chút là 2 vạch rõ nhất)

Các vạch đó hiện tại chỉ thấy khi máy load 1 màn hình đen nào đó ngoài ra ko nhìn rõ khi load các ảnh khác hoặc môi trường đủ sáng. Xin hỏi các bác đã dùng dòng máy này có thấy hiện tượng đó ko ? liệu có phải lỗi của riêng con máy này không?

Hiện tại hiện tượng này chưa ảnh hưởng gì tới quá trình mình sử dụng bất kỳ ứng dụng nào khác, tuy nhiên mình hơi lo vì theo kinh nghiệm bản thân thì mình đã từng gặp 1 con máy lỗi card màn hình cũng có hiện tượng như trên, tuy nhiên hơi khác là lỗi đó xuất hiện cả khi mình chạy soft.

P/S : máy còn đang trong thời gian đổi mới (còn 2 ngày kể từ ngày post bài) bác nào biết thì help mình khẩn cấp với ?!?!
@MrSky Còn cho đổi thì bác đem ra tiệm hỏi thử xem,nếu là lỗi thì đổi luôn.
@MrSky đổi ngay đi bác ơi...bỏ ra hơn 2 chục chai mà bực mình vì mấy cái nhỏ nhỏ ni chắc chết mất...đổi nhanh khi còn kịp!!!
duymis
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vừa mua xong N46VZ, cám giác rất ư là hạnh phúc! :p
@duymis Chúc mừng bác nhập hội nhé 😁
MrSky
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhân viên bảo hành của Trần Anh - Đại Cồ Việt Hà Nội, đã ghi nhận cái hiện tượng đấy cho mình khi mình mang đến nhưng mà họ lại bảo chính họ cũng ko biết là lỗi hay do dòng máy nó thế vì kho họ hết máy đối chiếu.

Rồi lại bảo mình ôm máy lên chính hãng ASUS để hỏi. Thiết nghĩ ở nhà phân phối còn chả có máy mà đối chiếu thì ở trung tâm bảo hành hãng càng ko có máy đối chiếu, lại là 1 dòng máy mới về như vậy thì liệu hãng có cho được câu trả lời chính xác ko ???

Ai dùng con này test hộ dùm mình với, tắt đèn tối om xem nó khởi động
😔
Lên site Asus có thấy bản 306 đâu bác?? vẫn vậy mà? t_t
thiennam151
ĐẠI BÀNG
12 năm
@luckyboy_103 Mình ghi nhầm, sr bạn. Ý mình là từ cái ver 296 (tải từ web Asus ấy) cài sẵn, bạn check update cũng ra ver 306 cả thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019