Hỏi đáp vấn đề thu phí bản quyền tải nhạc với Nhaccuatui và MP3 Zing

Thảo luận trong 'Thông tin công nghệ' bắt đầu bởi sonlazio, 20/8/12. Trả lời: 693, Xem: 90478.

?

Sau khi đọc xong bài viết này bạn đã có thể chấp nhận mức giá 1.000 chưa?

1. Giá đó là quá tốt so với những lợi ích mang lại

25.0%
  2. Vẫn quá cao, kiếm chỗ khác tải về thôi, sợ gì!

52.0%
  3. Thì cũng vẫn hơi cao đó, nhưng cũng tạm được rồi

23.0%
  1. f111

f111 Thành viên

tôi không phản đối dự án phát triển 'văn minh' này, nhưng áp dụng vào nước ta thì chưa phải lúc! nước ta còn ngèo và lạc hậu lắm! ý thức lại k dc cao nữa! h 1 trang web có 2 option là tải có trả phí (có bản quyền) và tải miễn phí (k bản quyền) thì bạn chọn cái nào! bạn lên ovi store hay Ch play, itunes bạn thường chọn ứng dụng miễn phí hay xxx $, bạn đang chơi 1 game đến khúc hay có kêu vui lòng nhập key xyz or kết thúc game bạn chọn cái nào, đa số người việt chọn sao thì bản thân bạn cũng biết rồi mà! không phải là không muốn trả, rất muốn nhưng không có tiền trả đó bạn! dù sao dây cũng là 1 dự án cho tương lai 2020 chẳng hạn! Hay cuối cùng chốt 1 câu k có tiền thì đừng mơ nghe nhạc!
    rainkid1234dinhhocph thích nội dung này.
  2. doanthenam

doanthenam Thành viên

cái này em ũng hộ bác;)
    moveout thích nội dung này.
  3. f111

f111 Thành viên

sau ngày 1/11 ngữ pháp việt nam sẽ xuất hiện thêm 1 số câu mới! "Anh ơi bán cho em 5 nghìn nhạc"! haizzz???
    Key Productlebalam87 thích nội dung này.
  4. thanhluan1102

thanhluan1102 Thành viên

vậy chắc 1000 người chép nhạc thì 1000 người chép các bài hát hoàn toàn khác nhau ? Mình cũng có nhiều anh chị em cùng quê lao động phổ thông trên Hn, nói thật là thời gian họ nghe nhạc chủ yếu là giờ giải lao khi làm hoặc buổi tối trước khi ngủ, và số lượng bài hát họ nghe cũng chỉ dùng lại con số trên đầu ngón tay. Việc mua điện thoại và sau đó họ bỏ 10k để chép nhạc vì tiện, vì nó mất ko nhiều tiền, điện thoại với người lao động như thế chủ yếu dùng để liên lạc thôi. Những người sẽ bị ảnh hưởng nhất khi vấn đề thu phí có hiệu lực là giới trẻ, vì họ thay đổi sở thích, bài hát liên lục, và nếu có kêu than thì những ngưòi đó kêu than mới đúng. Ở đây mình không có trách j bạn việc bạn bảo vệ ngưòi lao động khổ nhưng bạn nên hiểu rõ vấn đề và hiễu rõ sự việc rồi hay nói, đừng lúc nào cũng mang họ ra làm cái cớ để biện minh các vấn đề. Thân!
  5. minhquang3khu

minhquang3khu Thành viên

1000đ/bài vậy mỗi ngày họ thu được pao nhiêu, Mình thì nghèo nên sẽ mua mp3 ngoài tiệm 5000/ 130 bài quá rẻ luôn
  6. thanhluan1102

thanhluan1102 Thành viên

Nói chung mỗi anh em một quan điểm, em với bác f111 mỗi người giữ quan điểm mình và im lặng thôi, em không tranh luận nữa :D. vì có tranh luận thì em với bác vẫn thế, chỉ tổ cho mấy đồng chí khác nóng tính vào trẻ trâu thêm :D
  7. f111

f111 Thành viên

chép nhạc nói chung cũng k phải thu nhập chính của mình hằng ngày! tôi đồng ý là quan điểm của tôi sai, tôi cũng dc bố mẹ cho ăn học 17 năm nên hiểu giá trị lao động của chất xám là thế nào, tôi chỉ muôn nói là áp dụng vào nước ta là chưa hợp lý ok! tôi không mang ai làm bia cả, nhưng số đông luôn đúng bạn ah! sao bạn biết dt với ng dân lao động chỉ để nghe gọi hay giới trẻ mới thích thay đổi bài hát! bạn đi sát thực tế hơn tôi??? tối về mọi người giải trí bằng j, dt bây giờ là thứ để giải trí chính của mọi người đó bạn! tôi không có tiên đi cafe nhà hàng xem hát live.... tối về ôm dt chơi game nghe nhạc nt cho nhanh buồn ngủ! đồng ý là sẽ thu phí nhưng bây h mình thấy mức sống của ca sĩ là cao quá rồi cao nhất xã hội rồi còn j họ chưa cần đến tiền thu phí là sống quá khỏe rồi, họ xứng đáng dc hưởng thụ với sức lao động của họ! còn những người khác thì sao! hay đổ lỗi cho số phận...! ai cũng muốn làm ca sĩ hết xã hội đi về đâu!
    Còn cái vụ tải nhạc: tính như ông thì hay đầu tư cho tôi 1 tỷ vào tài khoản tải nhac để tải dc khoảng 10tr bản nhạc đi! 10 năm có 10.000 khách tải nhạc thì chi phí cho 1 lần tải nhạc sẽ là 100k/lần trong vòng 10 năm! kinh doanh như ông có mà bán nhà không đủ trả tiền lời!
    Mà thôi không tranh luận nữa, phải lao động kiếm tiền mua sách cho con đi học!
  8. zesny95

zesny95 Thành viên

Vâng, anh của em đang là dev của FPT, sang năm em cũng thi vào đó, về lập trình em đang đi học nên chỉ làm web và viết game đơn giản, bác nói về kinh doanh thì em chịu, Sky garden 100% việt nam câu này em dám khẳng định, OK. Còn cái paltorm của bác đợi sang năm em đi học rồi có lẽ em nc lại.
  9. f111

f111 Thành viên

nhắn thêm với 2 CEO NCT và Mp3zing sau khi thu phí sẽ ít người truy cập! đỡ tốn tiền bảo trì server -> giảm bớt nhân viên! và cũng chẳng ai thèm đặt banner quảng cáo nữa coi chừng tham bát bỏ mâm!
    doanthenamdinhhocph thích nội dung này.
  10. dinhhocph

dinhhocph Thành viên

Bác nghĩ giống em thế :D

Gửi từ i9100 của tôi !!!
    Key Product thích nội dung này.
  11. koutouyo

koutouyo Thành viên

mp3zing... ngoài trang này còn nhiều trang cho down nữa, nhạc ngoại thì nếu tìm không có thì không thiếu gì các trang nước ngoài cho down miễn phí... Nói chung khi MP3 Zing thu phí thì các trang khác sẽ được ghé nhiều hơn vì ai chẳng thích free.
    Key Product thích nội dung này.
  12. monster_appsvn

monster_appsvn Thành viên

thu phí à,thì ta lên youtube,tải video về xong cover qua mp3 :Dko thi` google day` ra :D
    thienlong3_3X_KySyTinhYeu_X thích nội dung này.
  13. steven_nguyen

steven_nguyen Thành viên

Miễn bàn trường FPT :).Trước đây còn dạng học 1 phần chuyển qua RMIT học 1 phần, 1 số anh chàng qua theo k kịp bị đuổi giữa chừng. Giờ thì k biết sao, thấy PR cũng dữ. Anh nhóc đang làm R&D, thì về hỏi out sources, platform nghĩa là gì, FPT chuyên làm outsource cho mấy hãng soft đó. Trước giờ chưa bao giờ nói những web application (ở đây là game cái ủn ỉn với SG gì gì đó) k phải của VNG nó làm, vì đó hoặc trên nền tảng HTML5, hoặc AS+xml .. cái náy vn đủ khả năng làm. Tranh luận trước giờ là nói đến những game online (dạng tải về máy cài rồi chơi) là mua platform cũa Tung Cẩu, về VN build lại concept art cho nó + chỉnh sửa code cho phù hợp. :)) phân biệt rõ chưa?
  14. mr.aclk

mr.aclk Thành viên

tranh thủ down về thôi chờ bác nào up tải free thì tải :D
  15. maiphuong88

maiphuong88 Thành viên

Cứ vào chia sẻ nhac chấm com, lossless, 320, 500 1 đống tha hồ down
  16. binhfunny

binhfunny Thành viên

mình cũng có 1 box tên mình trên Zing Mp3 :))
  17. X_KySyTinhYeu_X

X_KySyTinhYeu_X Thành viên

Cái gì cũng tiền thế này thì mệt qá.
    IDM nó down vẫn đc đúng k nhỉ :D
  18. neomilanista

neomilanista Thành viên

Hiện tại miễn phí mình còn chẳng thèm down, mất công down thì tìm nguồn nhạc chất lượng mà down.
  19. rainkid1234

rainkid1234 Thành viên

Có một thắc mắc là như vậy, có một số bài hát ( phần nhiều là thể loại Rap ) phần lớn là của những bạn trẻ say mê nhạc và thể hiện mình họ up nhạc lên mạng để chia sẻ niềm đam mê với mọi người, vậy câu hỏi : sau khi áp dụng hình thức thu phí mấy bài hát kiểu đó sẽ đi đâu ? bị cho " lên đường " hay sẽ đươc " thu phí dùm " ?
  20. lebalam87

lebalam87 Thành viên

ông này nói vậy hóa ra người ta coppy cho 400 người công ko à mà lại còn lỗ vốn nữa chứ