[Hỏi Tinh Tế] Bạn định dùng máy tính bảng để làm gì?

cuhiep
10/7/2011 6:54Phản hồi: 643
643 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Năm 1975 khi chiếc laptop IBM 5100 thương mại đầu tiên ra đời, không ai cho rằng nó sẽ thay thế được desktop. Giai đoạn này sau khi kết thúc ctranh, ở VN chả ai biết máy vi tính là cái gì. Phong trào máy vi tính sở hữu tư nhân chỉ thật sự rầm rộ từ những năm đầu 1990 đến khi Windows 95 ra đời, thì những trường đại học, những người khá giả và giàu có mới xài nhiều máy vi tính. Thế giới đã có gần 20 năm xài laptop, nhưng ở VN thì đến 1998 mới lẹt đẹt thấy vài ba nơi ở Sài Gòn thấy bán laptop. Thời gian này tôi qua Nhật thì thấy laptop bán lừ khư bên đó. Nhưng cũng rất ít người bình thường sử dụng, vì desktop lúc này vẫn hơn laptop về mọi mặt, trừ tính di động. Mãi đến 1998 và những năm đầu 2000, laptop với hdh win 98 mới dần dần được để ý đến nhiều hơn, giá thành cũng rẻ hơn, nhiều mẫu mã từ các hãng được tung ra đã chiếm lĩnh thị trường của desktop. Thời gian đó, tôi nhớ ở Nhật thì có 3 hãng mạnh nhất về pc là Sony NEC và Fujitsu, từ đầu năm 2000 mỗi lần ra 1 loạt mẫu mới thì cứ 7 phần là desktop, 3 phần là laptop. Rồi dần dần đến 2003, 2005 thì số desktop lại giảm để nhường cho laptop. Và bây giờ, từ năm 2009 thì Sony và Fujitsu đã không còn sản xuất desktop nữa, chỉ trừ loại All in one, là vẫn được sản xuất.Các bạn thấy rằng laptop muốn được như ngày nay phải tốn gần 26 năm. Những việc laptop thật sự thay thế desktop thì cũng phải mất trên 15 năm mới được, đó là khi laptop trang bị đầy đủ đồ nghề như desktop. Còn bây giờ, những tablet thực thụ mới chỉ được 1 năm rưỡi tuổi đời, vậy mà nhiều bạn trong này cứ hễ mở miệng là so sánh tablet với laptop hay desktop.Bản thân tôi vẫn không xài tablet (chỉ xài đúng 2 tháng cái Xoom thì bán mất tiêu, do android hoàn toàn không đáp ứng được việc tôi cần) nữa. Nhưng hãy cho tablet thêm thời gian, nói không chừng tablet không mất tới mười mấy năm như laptop mà chỉ cần 5 hoặc 10 năm là có thể thay thế cả desktop lẫn laptop trong công việc của bạn. Điều quan trọng hơn, là giá cả của tablet ngày nay mềm hơn rất rất nhiều laptop khi mới ra đời.
Saber106
ĐẠI BÀNG
13 năm
Máy tính bảng tớ hiện dùng đang chơi với em Xoom ( Trước là Galaxy Tab ).

- Điều khiển PC : Mình không dùngl laptop, nhiều đi đặt lưng ngủ thì lại nhớ nhớ quên quên cái này, ngại ngồi dậy => Sử dụng Spashtop Remote Control 😁 , thế là xong.

- Đọc báo ( Vnexpress - Dân Trí - Tinhte - Sohoa là chủ yếu ) :Thường là đọc trong lúc đi ăn sáng hay uống nước.... Trà ( Xin lỗi, mình không thích cafe =)) ) . Đọc xong thì tối mình lại đoc những bài báo được Quote lại trên forum để xem người ta bình luận cái gì.

- Đọc truyện Tranh ( Dùng Manga Reader ) : Vâng =), cái này thì khỏi nói 😆. Tớ mua Tablet về cũng chỉ là để nằm trên giường rồi vuốt tay, đỡ phải click click + ngồi , mệt lắm =)

- Nghịch Apps + Game ( Chỉ 1 chút ) : Mình thuộc dạng Classic Gamers , không thích chơi mấy game kiểu FPS hay dàn trận, đua của Gameloft ( Toàn game nhái ). Tablet là để chúng ta làm việc + Giải trí chứ không phải là 1 chiếc Game Handheld.

Có lẽ, ngoài những cái apps thuộc Entertainment ra và 1 số game thực sự hay ( angry bird , Cut the Rope, Plants Vs Zombie ) , còn đâu tớ không chơi. Nếu chơi thì tớ sẽ Preffer chơi Xbox360 / PS3 hoặc là cầm PSP/DS hơn.

- Xem Clip hài : Thỉnh thoảng có vài cái hay muốn chia sẻ cho đồng nghiệp , well, 1 đống anh em tụ lại xem vài cái cũng được ấy chứ 😃)
Mình dùng MTB để dụ con ngồi yên ăn cơm...........
Rut
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nằm trên giường duyệt web,đọc sách. Và mang nó đi mỗi lúc đi xa.
Chủ yếu là duyệt web và các tiện ích từ internet như mail, chatchit, facebook . . . và chơi game
quả thực đây cũng là điều mình đang băn khoăn giữa việc chọn lọn giữa tablet và một chiếc laptop, khi mà nhu cầu làm việc bằng laptop là ko thể chối cãi.nếu một chiếc tablet có thể chạy dc những ứng dụng trước đến nay của PC chạy ưin thì mình sẽ ko phải đắn đo mà xúc ngay một em tablet.chắc có lẽ phài đợi win thui
iApples
TÍCH CỰC
13 năm
Hơn nữa, máy tính bảng giờ mới mon men vào lĩnh vực chip 2 nhân nên về tốc độ xử lý công việc chắc còn thua xa dài dài so với laptop !
Cách đây mấy năm, hồi cái thời Máy tính xách tay mới rộ lên thì đầy rẫy những câu hỏi dạng như: "Máy tính xách tay liệu có thể thay thế được máy tính để bàn?" Và giừo đây thì là câu hỏi: "Máy tính bản liệu có thể thay thế được máy tính xách tay?". Không biết vài năm sau có câu hỏi nào khác nữa ko.
ducth151
ĐẠI BÀNG
13 năm
sẽ có câu hỏi là smartphone có thay thế đc MTB ko
rồi sau nữa là classic phone có thay thế đc smartphone hay ko
công nghệ luôn phát triển mà
cứ biết hiện tại đã, và cái hiện tại ấy là smartphone + laptop (PC để làm những việc to lớn như tháo ra tắm rửa cho em nó rồi lại lắp vô)
đa số là để giải trí,thế các bạn đang dùng máy tính bảng hiệu gì
tytoe_eseri
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đập ruồi
Snake696
TÍCH CỰC
13 năm
Duyệt web, nghe nhạc, xem film( hoặc video) và chơi game, nghịch ứng dụng.
Ngoài việc code, xử lý ảnh và xem phim ra thì cái gì trên máy tính mình cũng làm ở máy tính bảng dc
chưa mua được nhưng mua được rồi chắc cho vợ dùng , mình không khoái mấy cái chọt chọt , chỉ khoái QWERTY thôi . Mình làm đồ họa mà dùng máy tính bảng thì hơi phí
xp1410
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chủ yếu là lướt web và giải trí.điều nay điện thoại làm dc.Vậy thì MTB chưa thể thay thế laptop dc
Lướt web, chơi game, đọc truyện, đọc sách, phục vụ việc học hành cũng tốt, công việc soạn thảo đơn giản, video call, ... nói chung là rất tiện lợi vì nó gọn nhẹ dễ mang theo bên mình và nó cũng là 1 thứ đồ trang sức ko bao giờ lỗi mốt 😁
Nhiệm vụ của cái laptop của mình bây giờ chỉ là xem phim và code thôi. Còn những chuyện khác thì trên tablet hết
dongtlt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đọc sách: Mình rất thích đọc sách nhưng không thix cầm một cuốn sách dày trục, lại phải dành chỗ trong nhà để chứa sách. hehe, toàn phải đọc trên máy tính. Nay có máy tính bảng thật quá tiện.

Chơi game: Mình ít chơi game, nhưng đôi lúc cũng chơi giải trí, mtb thì mở game lên chơi nhanh hơn cả so với laptop,lại gọn gàng, muốn chơi muốn ngưng lúc nào cũng dc, hầu như ít tốn time để mở lên và tắt đi.

Check mail: Cực nhanh, khỏe hơn nhiều so với laptop.

Lập trình: Rãnh rỗi code vài dòng cho vui.

Còn nhiều nữa.... chờ khai thác tiếp :yellowcarded:
Lướt web thường xuyên trên MTB ... 😔
khoadtvn
TÍCH CỰC
13 năm
mình thì sử dụng nó và theo tính phù hợp công việc của mình thì nó đảm nhiệm được 80% chức năng của laptop

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019