[Hỏi Tinh Tế] Bạn nghĩ gì về "1 bài hát giá 1k"

cuhiep
19/8/2012 3:25Phản hồi: 1.822
1.822 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thật ra mình thấy cái trò này chỉ có lợi cho nhà cung cấp nhạc online thôi
họ đặt ra mức giá 1k cho mỗi lượt tải 1 bài hát về.
Nhưng họ không nói về thế nào là tiền bản quyền của nhạc với nhà sản xuất nhạc.
Thứ nữa họ nói là tiền bản quyền để ủng hộ phát triển nhạc việt.
vậy họ thu ở đây là chỉ nhạc việt hay là cả nhạc nước ngoài.
Nếu thu cả của nhạc nước ngoài nữa vậy có phải chăng là nhà cung cấp nhạc online quá được lợi rồi sao, vì họ không phải trả tiền bản quyền cho các ca khúc nhạc nước ngoài mà họ đang thu của chúng ta 1k/1 lượt download
nếu không thu phí của các bài hát nước ngoài thì lại càng nực cười hơn.
câu chuyện buồn cười khi mà mồn nói là vì bản quyền thu tiền bài hát tiếng việt còn nước ngoài thì kệ không quan trọng về bản quyền. Như thế lại nảy sinh 2 động thái trái ngược nhau.
Mình thường thấy các web bán hàng của nước ngoài họ không để dùng quảng cáo như các trang web nhạc của việt nam đâu. Nhà cung cấp nhạc online vẫn có tiền từ quảng cáo, vẫn có lợi nhuận từ việc nghe nhạc của cộng đồng trả tiền cho cái gọi là bản quyền. Vậy nguời thực sự được lợi ở đây là ai. Hẳn các bạn cũng đã hiểu rõ.

Theo mình cái gọi là thu tiền bản quyền để ủng hộ nhạc việt ở đây chỉ là tấm bình phong cho việc bắt tay của 5 trang nhạc chiếm toàn bộ thị phần ở việt nam muốn thu tiền nhiều hơn từ những người nghe nhạc mà thôi.

Nói như báo chí thì hay lắm. Tiền đúng là trả cho người sáng tác ra nó. nhưng cuối cùng người mua chưa chắc đã mua được những bản nhạc chất lượng cao, bị chèn info quảng cáo không còn nguyên bản vậy thì bản quyền ở đây có nghĩa gì?
doicamcui
ĐẠI BÀNG
12 năm
Toàn nhạc thị trường nghe chẳng ra sao, không đáng để trả tiền.
bobe
ĐẠI BÀNG
12 năm
thì đó, thế ko có mạng, 3g thì ko down đc nhạc. Vậy thôi. cái thứ 2, âm nhạc chỉ là nhu cầu thứ yếu, OKIE? Nếu nghèo thì chưa đủ ăn chưa đủ tiền vào internet, chứ đừng nói là nghĩ đến ..... rồi hack mạng.
Người ta tính cả rồi bác ạ, không phải tự dưng mà bắt download trả tiền, vì nó chả ảnh hưởng gì đến người nghèo cả. Đừng lôi người nghèo ra biện minh cho bản thân nữa.
Mình chả biết thế nào, chứ người nghèo họ thường kêu không đủ ăn - đủ mặc chứ chả thấy ai kêu không đủ nhạc để nghe 😔.
Itune tính phí bao nhiêu ? chất lượng nhạc có cao hay không, xin thưa là ko cao. mà giá đắt hơn mình chục lần. Nếu áp câu tiền nào của lấy, thì liệu nó có đáng. Dân mình luôn đòi hỏi cao với những cái nói thật là không cần thiết ?
Lý do: Người giầu người ta chơi dàn, nhận ra được khác nhau giữa 320kbps vs Lossless hay LP, thì người ta sẽ bỏ tiền ra mua CD + Lp. Còn người trung bình, nghe nhạc trên máy nghe nhạc - tai nghe ko fai xịn, thì đòi hỏi gì chất lượng nhạc cao. Miễn là > 256 kbps là được chứ gì

=) xem xét gì bạn, mình nói rồi, cái tôi bạn quá lớn - bạn không biết giá trị âm nhạc là ntn, mình có thể nghe 1 bài hát mình thích cho đến hết đời này, đơn cử là Fade to black của metallica, hay classic. còn nếu bạn ko nghe được mãi, chứng tỏ bạn không thích, hiệu ứng thị trường chạy blah blah..

thôi Peace nhé. 😁 Mình đi ăn cơm, ai hiểu mình nói thì like, ko hiểu cứ ngồi đấy cãi cùn ;)
nguồn nhạc của mấy bác bán 1k/ bài hát trên mạng hầu hết là nguồn lậu, bây giờ đòi trả tiền dân sao chịu 😆
tốt nhất là dùng iStore hoặc Google music, có thể là đắt, nhưng đấy mới thực sự là bản quyền!
IDM mà thẳng tiến các bác ạ. Nghe nhạc cỡ HKT mà mất 1000đ 1 bài thì quả là phí tiền...nhạc thì tràn lan có người nghe là hên rồi ở đó mà bày với chả bán
bobe
ĐẠI BÀNG
12 năm
@solo12359 ai bảo bạn down bài đấy 😃, bạn ko down nó ko có cơm ăn sao nó sản xuất LOL 😃) .... bạn down - xem free, cậm cụi nghe - xong kêu nó rẻ tiền... trong khi vẫn nghe vẫn biết. Đúng là hiệu ứng thị trường ;)
lancejade
ĐẠI BÀNG
12 năm
@solo12359 bởi vậy từ đây nghe nhạc là phải chọn lọc hơn, bài nào hay thì mới tải về, chứ đâu phải tải tràn lan nữa
Fish.Nguyen
ĐẠI BÀNG
12 năm
ae chuẩn bị lập wed nhạc cho download miễn phí đi chắc chắn sẽ dc ủng hộ cực kì đông 😁 trữ nhạc đi ae ơi mốt post lên free nhá;)
Tâm lý ng việt rùi....cứ mất tiền là ko thích...mình nghĩ nên xem xét lại thôi...........
quản lý không tốt như hiện tại, người được lợi không phải là các nghệ sỹ cũng không phải là nhà nước, mà là bên thứ 3_những kẻ đầu cơ. người sử dụng bao giờ cũng là người bị thiệt!
Giá hợp lý
đây là lúc để các hacker việt thể hiện mình
nhạc lossless chất lượng cao thì 10k cũng có thể bỏ ra,còn 128 or 320kb fake thì 1 xu cũng k đáng,nếu có web cung cấp nhạc chất lượng cao thì hay biết mấy :|
dqhuy1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko khả thi lắm.ạh

Sent from my IM-A800S using Tinhte.vn
Idm get link cho lẹ. Hơi đâu trả 1k cho cái bài nhạc việt kô đáng 500 đồng. Thà nhạc chất lượng cao, đầy đủ thông tin như itunes thì trả 1$ cũng đáng.
Thứ nhất web chia sẻ nhạc phải share những bài hát thật sự chất lượng.
Thứ 2: những bài nào user đã down thì phải có 1 list để chứa trong tài khoản để lần sau người dùng down ko mất tiền.
babby
ĐẠI BÀNG
12 năm
kiểu này sẽ có khối website down nhạc miễn phí lại ra đời :-"
Mình nghĩ nên có một vài trang cung cấp nhạc bản quyền chất lượng cao dành cho những người có điều kiện thưởng thức nhạc chất lượng cao dạng như loss chẳng hạn, số còn lại chỉ được cung cấp nhạc phổ thông free, ban đầu có vẻ khó khăn cho mấy trang thu phí nhưng nhanh thôi vì giờ đang có nhiều người có nhu cầu thưởng thức nhạc chất lượng cao, nếu làm được thế thì tuyệt vẹn cả đôi đường.
ba chữ thôi "bất khả thi"
nhìn cái tiêu đề mà vãi hết những gĩ cần vãi....1K HÃM TÀI
nplong1
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng là phải làm như vậy, 1k thì đúng là hợp lý cho 1 bài nhạc... người ta làm nhạc mà cứ tải miễn phí hoài như vậy thì có "cạp đất mà ăn à" ^^
bên Thái lan mới đây công ty giải trí lớn nhất của nó là GMM còn cấm không tung MV lên Youtube nữa là...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019