[Hỏi Tinh tế] Loa nghe nhạc tốt tầm 2 triệu dành cho máy tính?

TDNC
9/8/2012 6:46Phản hồi: 602
602 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dàn mini nghe âm thì chất, trong nhưng lại quá thực, chỉ hợp nghe cd hay máy tính thì phải lossles trở lên chứ bác nào mà nghe online với mp3 128 thì nghe vi tính là hơn, nghe bằng dàn mini như đấm vào tai ấy ạ. loa vi tính nghe khá nịnh tai và có thể che bớt khuyết điểm của nguồn âm.
1 giải pháp là có thể tự dựng 1 bộ loa vi tính theo ý mình, bằng cách kết hợp củ sub với loa vệ tinh, trêbl theo ý mình, củ sub các bạn có thể nghe thử thấy củ nào nghe hay hay là ok, phần treble và trung bạn nên kiếm mấy cái loa caset nhật ấy, ghép vào thì nghe cũng ngon lắm, ăn đứt mấy cái loa vệ tinh đi theo vừa nhỏ mà âm thanh ko trong nghe nó cứ như nghẹt mũi ấy. về sub các bạn có thể mod thêm bông vô trong, đảm bảo mấy bộ vi tính zin cùng tầm tiền khó mà theo được
thongeuro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quangdt2008 Đúng là giàn mini mà nghe mp3 thì chỉ có vứt đi vì nó quá chi tiết nên sẽ lộ nhược điểm của bài hát vì bản chất mp3 khi nén nó đã mất dữ liệu. Để khắc phục nhược điểm này bạn có thể cài winamp để phát mp3 sẽ phải ngạc nhiên về chất lượng của nó, hoặc chơi định dạng mp3 320kbs or flac, ape, wave thì sẽ rất ngon. Loa vi tính bản chất nó kém chi tiết về mọi dải, nghe tối um nên khi nghe mp3 cảm giác nịnh tai hơn vì nó không bộc lộ đc nhược điểm của bài hát.
tienduc4m
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nói thật các bác, em may mắn làm cho công ty cũng lớn và danh tiếng ở thị trường VietNam, nên đã nghe được tất cả các hãng audio từ nhỏ đến lớn.
Hầu như em dùng các sp công nghệ 3 -6 tháng trước khi hãng bán ra thị trường thế giới. (Engineer mode)

Em nghe nghe nhiều dàn mini từ nhỏ đến lớn, lẫn loa vi tính từ nhỏ đến lớn....
Em thấy rằng loa vi tính không thể nào bằng dàn mini dù nghe thể loại nhạc nào.
Vì bản chất vi mạch, tụ for audio, thiết kế phần cứng loa dành cho dàn mini lúc nào cũng chất hơn hẳn so với loa vi tính, kể cả nghe bằng file gì đều khá hơn.
@tienduc4m Đó là phụ thuộc vào tai mỗi người, có thể bác tiếp xúc toàn thiết bị đắt tiền nên có thành kiến với loa rẻ tiền, chứ nói thật dàm mini chạy 2 con bass 10 -12CM làm sao lực lượng bass hùng hậu dc bằng con sub vi tính 16cm. chưa kể file 128 âm trung cực kém, chạy dàn lộ hết, rất thô, loa vi tính nó cắt nhiều dải tần đi nên âm thanh mỏng đi dc cái lung linh hơn, loa vi tính mà ko có trêbl thì đảm bảo dàn ko thể có treble, dàn treble ít nhưng loa vi tính thì âm trung trở lên đều như trêbl cả.
chất âm 2 hệ thống này có thể ví loa vi tính là nhạc điện tử (dj, remix) còn loa dàn là dàn nhạc giao hưởng vậy.
@quangdt2008 nếu nghe nhạc mp3 thì loa vi tinh và dàn mini là như nhau, thậm chí loa vi tính nghe còn hay hơn do trang bị thêm công nghệ nịnh tai
Nhưng nghe nhạc lossless thì loa vi tính không thể ăn được dàn mini, đặc biệt nhạc vàng, giao hưởng, ghita sẽ thể hiện rất rõ.
Nếu nghe nhạc sàn, rock thì loa vi tính ăn đứt dàn mini vì dàn mini thể hiện âm chi tiết, không có lực như loa vi tính, kể cả thêm cái sub to tổ bố thì dàn mini vẫn lệch âm kha khá, nghe nhạc sàn như mang ghita cổ điển chơi rock vậy.
Tùy nhu cầu mà chọn thôi. Nhìn chung là dàn mini hơn loa vi tinh về nhiều mặt.
@tienduc4m Thấy bác này nói đúng 😃
Tuy nhiên nếu nghe nhỏ mà vẫn muốn đủ bass thì mình dùng loa vi tính (Của mình là M300 đời 1998 ), nghe nhỏ nữa như học tiếng anh.... mà không muốn bị xì xì thì dùng đôi loa ngoài của máy Sony Ericsson.
E thì ko có xèng mua loa.nên chả biết loại nào..giờ ddag cắm quả dàn sharp nhật.với xbass va surround đập ình ình cả ngày;);)

Sent from my GT-I5700 using Tinhte.vn mobile app
Mình thích nghe nhạc TNgọc hát. Bạn biết chổ nào bán dàn loa nội địa Nhật không chỉ giúp mình với. Chắc mình làm một bộ Onkyo
Quang Vũ
0907 843 845
Email: vu.tranlequang@gmail.com
hAY
Cảm ơn bạn
mình thích loa Divoom Bluetune 2, vừa lạ vừa nhỏ gọn, nghe nhạc cũng hay. Giá khoảng 1,5 tr gì đó.
Kim_Co
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình hay xem phim HD xuất từ laptop qua LCD Sony 32 qua cổng HDMI,cắm loa vi tính Solo 5c nhưng tiếng hơi nhỏ,lại chỉ có 2.0.Mình đang lăn tăn trong việc chọn 1 bộ AIO rẻ tiền hay mua dàn mini 5.1.Mình muốn hỏi là các bộ dàn mini này xem phim có tốt ko,nhất là tiếng bom nổ,súng bắn hay ô tô tăng tốc (đa số là phim hành động).Nếu có thì các bạn tư vấn giúp 1 bộ nhé.Các bạn tư vấn luôn cách ghép sao để ra 5.1 vì mình thấy dàn đa phần là 2.1.Chắc phải mua cạc sound usb 5.1.Kinh tế mình cũng ko dư dả lắm nên ko dám mơ các bộ dàn AIO cỡ trên 10 củ trên HDVIETNAM nên tính dàn 2nd này thôi.Phòng ngủ mình khoảng 12 m2.Kiến thức về âm thanh của mình gần như = 0 nên mình muốn mua trọn bộ luôn chỉ cắm vô làm ok chứ ko biết ghép
@Kim_Co nếu dưới 10 củ cho 1 dàn 5.1 mà chỉ cần cắm và xài thì có gì phải lăn tăn nữa hả bạn? 1 dàn 5.1 nội địa chỉ tầm 5 củ thôi mà bạn, lại thích hợp với không gian dưới 20m2 đó bạn. thân;)
microlab-m800 và Creative A300 cái nào nhỉ! mình thiên về microlab hơn
dak.monkey
ĐẠI BÀNG
11 năm
@CườngCon CộccằnCaucó Creative hơn....
@dak.monkey tks bạn! sáng nay mới mua cái microlab x2 thấy nghe cũng được
x-mini mình thấy cũng đươc, nhờ các anh em chỉ bảo thêm
định làm bộ dàn mini mà sợ bị quấn lại loa, dùng mấy hôm lại cho ra bãi rác thì khổ. Cũng 2t chứ ít đâu!
Hôm trước test thử chỗ bác tuấn mini rồi, nghe cũng hay nhưng mà vặn to lên là be bét hết cả. Sợ quấn lại loa lắm!
@softxxx kiếm chỗ quen mà mua bác ạ, hoặc nhờ người rành đi chọn giúp, bắt người bán bảo hành trách nhiệm..vv..vẫn có cách mà...;)
thongeuro
ĐẠI BÀNG
11 năm
@softxxx Không sợ quấn lại đâu bác ah. Mấy loa đi kèm giang công suất bé hơn dàn nên khi bạn vặn quá 50% thì con nào cũng vỡ oà hết. Bạn phải kiếm cặp loa cs lớn hơn 1 chút là ok luôn và ngay.
loa máy tính 5.1 so với 1 amplify + 4 loa đem treo tường thì bộ nào tốt hơn vậy mọi ng`
@cutestgirl khập khiển....;)
tùy theo gu nhạc mà dùng, tùy theo tai mỗi người mà chọn ạ... bà nội em nghe kinh bằng loa bose...hihi;)
nho anh em tu van giup minh cai amply sansui voi,minh dang tim mot cai de nghe nhac ma kho qua!
@tuantoan_vit bạn đang dùng loa gì???;)
kuongli
TÍCH CỰC
10 năm
Mình Tai trâu nge vi tính dt bằng loại này image.jpg nge cũng tạm dc gọi là chống điếc
Onkyo FR X7A nhìn ngon quá
hieu xdav
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thuongkenton ngày xưa em cũng dung con này, giờ thì thôi rồi
tieu_tang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dàn mini nhật sửa ở chỗ nào (HN)? Thưa các bác?
hieu xdav
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tieu_tang bác chơi mấy con onkyo vào "phomuaban" nhiều, mình thấy có bác ở phương liệt hang cũng chat lắm

Loa Bluetooth My Speaker
• Loa Bluetooth My Speaker là thiết bị không dây được ưa chuộng.
• Thiết kế nhỏ gọn, xinh xắn thích hợp mang theo du lịch.
• Kết nối Bluetooth cực nhanh, khoảng cách 10m vẫn cho tín hiệu nhạc ổn định.
• Có cả 2 đường line-in là mini USB và jack 3,5mm.
• Âm thanh hay, rõ, bass mạnh và chắc, âm lượng khoẻ và trong.
• Thử nghiệm thực tế với Volume max, phát liên tục tối thiểu 3 tiếng. Khi yếu pin, âm thanh vẫn không thay đổi.

Giá bán tại cửa hàng Mr.TEK: 459.000đ

Hãy để tuổi trẻ bạn năng động cùng với âm nhạc sống động mọi lúc mọi nơi. Loa Bluetooth My Speaker chắc chắn sẽ là người bạn đồng hành đầy thú vị bên bạn.

Hàng đang có sẵn tại hệ thống cửa hàng Mr.TEK 532 Nguyễn Đình Chiểu P4, Q3, TPHCM. Tel: 083 818 1575

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019