[Hỏi Tinh Tế] Máy tính xách tay nào cho sinh viên, giá dưới 11 triệu?

levuongthinh
19/2/2011 16:39Phản hồi: 232
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình khuyên nên xác định tiêu chí sử dụng tr', phải tự hỏi xem dùng laptop vào việc gì, để giới hạn lại cấu hình máy, nếu chỉ chơi flash game chát chít đánh word thì 1 cái máy cũ 2 3 tr cũng có thể xài tốt.

Tiếp đến thì xem mình có bao nhiu tiền từ đó loại tất cả loại kô có khả năng ra, và ko nhất thiết phải nghĩ đến việc mua một cái công nghệ cao hơn để dành xài lâu dài, vì thật bạn ko thể xài máy trong 10 năm dc, cao lắm khoảng 3 4 năm là lúc đó bạn đã có tiền sắm cái khác rùi, do vậy việc cố kiếm thêm vài chai để mua trong khi ko cần thiết tới là vô lý, nhưng tốt nhất cứ phang em nào sát với vốn mình có vd có 11tr thì phang em 10tr9 (lưu ý cái câu hình nha, cũng nên xem xét thiệt hơn cái đã)

Và quan trọng đừng nghe ai nói bạn rằng hàng này là tốt, hàng kia là tốt dc, bạn phải hiểu là khi 1 thương hiệu kinh doanh toàn cầu họ lun cố gắng phục vụ khách hàng tốt nhất có thể chứ làm gì có chuyện hãng này chuyên sản xuất đồ xịn, hãng kia chuyên sản xuất đồ phế thải dc, việc tại sao máy cùng cấu hình mà giá cả khác nhau là do thương hiệu và chiến lược kinh doanh thui, ngoài ra còn khác ở nhưng khâu nhân lực, thiết kế v...v... Việc máy bị lỗi chỉ là mức độ rủi ro của công nghệ thui ngay cả chip SandyBridge của intel dc sản xuất đại trà mà vẫn bị phát hiện lỗi vậy nhưng có ai dám nói intel sản xuất đồ dỏm cho khách hàng ko. Nói thật mua hàng ở nước nào mình ko biết chứ mua hàng ở những nước thứ 3 điển hình là Vn China với những doanh nhân vô lương tâm thì quả thật ko trách tại sao người dùng toàn dính phải hàng lỗi. Mình xin kể các bạn nghe câu chuyện

Mình có người bạn nó mua một cái laptop sony vaio mua chính hãng đàng hoàng nha, công ti mình mua tự giới thiệu là nhà phân phối chính thức của sony, chỉ bán các mặt hàng sony, máy mua năm ngoái khoản 24tr chưa VAT, xài khoản 8 tháng mà đã bị chết ổ cứng mà trong khi thằng bạn mình thỉ chỉ dùng máy để chát và bắt độ trên mạng thui, trong máy nó thậm chí còn chẳng có film hay nhạc mới đau chứ. Rùi mình gặp thằng bạn cũ cấp 3 giờ đang làm cho công ti chuyên phân phối hàng Dell(laptop,monitor vv) công việc của nó là giao hàng kiêm lun .. phù phép các máy cũ, máy refurbished, máy lỗi trong quá trình sản xuất thành máy nhập khẩu chính hãng (vãi thật) nó có cho coi 1 cái máy mới tinh ko trầy xước nhình như mới, vậy mà nó nói máy này thật ra là máy lỗi(người ta vất đi mình mua lại như mua ve chai vậy) mua tầm cỡ $50 là cùng nó sơn phết lại dán keo lung tung trong đó rùi đem đi bỏ cho các cửa hàng bán lại, nó nói máy như thế mà bán cũng dc 7-8tr(bó tay), nó còn nói "Sợ nhất lúc giao hàng cho tui bên kỹ thuật để tụi nó test main, lúc đó chỉ cầu trời cho đừng bị đèn đỏ, chỉ cần thấy thằng kỹ thuật OK là nó xách xe chạy như bay và ko thèm ngoái đầu nhìn lại". ^_^

Lời khuyên chân thành trc khi đi mua đó chính là nên thắp nhang cho ông bà tr khi đi là hay nhất ^^. Chúc bạn gặp may mắn

P/S: kể chuyện trên ko phải để hù bạn đâu, có tiền thì cứ mua đi, tuy vàng thau lẫn lộn nhưng chắc gì bạn đã xui như thế
Tất cả nên xem qua thông tin này http://sohoa.vnexpress.net/SH/May-tinh/2010/04/3B9B22DB/?p=3
cả đây nữa http://www.tinhte.vn/tin-tuc-su-kien-10/laptop-asus-va-toshiba-dang-tin-ve-chat-luong-nhat-307914/. Và sự thật chứng minh là mình đã sửa rất nhiều dòng HP lỗi về phần cứng, Dòng Compaq của HP còn lởm hơn nữa, lenovo rất hay dính lỗi màn hình, Acer chạy nóng máy và vận hành hay treo. Sony mấy dòng trên 30Tr thì ok chứ dưới tầm đó thì cũng khá lởm. Sửa máy tính đã hơn 2 năm nhưng thực tế chưa gặp khách nào bị lỗi phần cứng máy ASUS. Và khi mua thì cứ ASUS mà phang. Cả cho bản thân lẫn cho khách. Giá thành hợp lý. Tầm 11Tr là mua được máy Core i3, Ram DDR3 2GB, Ổ 320GB rồi.
Có độ mỏng chỉ 2,5 cm, MSI X600 là một trong những chiếc laptop bóng bẩy, mong manh không thua kém MacBook Air, Có kích thước màn hình hơn 15 inch, nhưng trọng lượng của X600 chỉ 2,15 kg.

X600 sử dụng bộ vi xử lý Intel Core2 Solo SU3500, tốc độ 1,4 GHz, RAM 4 GB, ổ cứng 320 GB và card độ họa ATI Radeon HD4330. Touchpad cảm ứng đa điểm, cho phép sử dụng hai ngón tay điều khiển cùng lúc.

mình có thằng bạn xài cái này rất đẹp và tốt, tốc độ nhanh lắm xài mát, được nhất là nó nhẹ và gọn nên xài rất thích, giá lại quá rẻ, đây là sự lựa chọn thực sự tốt.
........................................................................................................................................................................................................................................................

thực sự mình đang dùng MSI x600 và cảm thấy khái hài lòng về chiếc máy MSI X600
còn giá 700 đô đó là tùy trọng vào cấu hình với sinh viên bạn có thể chọn cấu hình là chíp coresolo su3500 1.4 ram 1 g ổ cứng 320 free dos cảd hinhg ATi HD 4330 màn led 15,6 có cổng HDMI, cổng santa, 2 cổng usb, 1 cổng đọc thẻ SD giá vào khoảng 8tr5 cả thuế(hàng này hơi khó kiếm nhưng giá rất phù hợp và nhẹ nhàng và bạn cos thể nâng cấp thêm ram hoặc ổ cứng tùy theo khả năng kinh tế để lên đời) còn ai có điều kiện thì mua msi x600 PRO cũng ok, và ngoài ra con các dòng x400, x320 với cấu hình khác nhau bạn có thể lựa chọn nhưng ai thích xem phim thì lên dùng x600
máy nhìn rất sang và ddi đâu ai cũng hỏi sao máy đẹp thế, mỏng thế và MSI là hãng nào anh chưa nghe thấy bao h
tiếc là mình không thể chụp đc ảnh máy của mình cho mọi người xem
1 phiếu cho xslim cua msi
ở Hà Nội thì mua msi x600 này ở đâu vậy các bạn? sao tìm hoài ko thấy đâu bán?
clarkht
TÍCH CỰC
13 năm
em tưởng con này 700 đô mà

---------- Post added at 06:36 PM ---------- Previous post was at 06:33 PM ----------

mình nghĩ nhận xét này mang tính chất vơ đũa cả nắm quá. mình dùng con acer 2 năm có thấy hỏng gì lặt vặt đâu, mùa hè phải dùng để tản nhiệt thôi
em đâu vơ đũa cả nắm, hay em thấy nhiều máy hư lặt vặt thật mà, bác mua hai năm mà không hư vậy là tốt rồi chúc mừng bác. Bác quả biết xài kô phải ai xài laptop cũng mua đế tản nhiệt như bác đâu, tuổi thọ laptop đảm bảo hơn.

Em xin nói thêm tuổi thọ linh kiện điện tử tiêu chuẩn là 10000h( số 10000h là số h trong 1 năm nếu dùng 24/24, 365x24=10000). Dùng bao lâu hư cũng tùy mình xài nhiều hay ít nữa.
Có con Acer AMD chạy hơn 5 năm đây, pin vẫn 30p
Thế nên tư vấn kiểu này chỉ làm người cần tư vấn phân vân
VietThuan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo ý kiến cá nhân thì tại thời điểm hiện tại : ASUS.
nên tham khảo các dòng máy của Compad! Giá thành rất hợp với nhu cầu ab5n đưa ra, và cấu hình cũng rất tốt! Độ bền thì phải nói là khá tốt. Mình mua cho nhỏ em đã 2 năm, nhưng vần chưa bị gì! Hy vọng giúp được bạn!
Unicorn9x
ĐẠI BÀNG
13 năm
11tr mua máy bàn chơi có lí chứ mua lap về ko phục vụ hết dc nhu cầu 😁 sv chơi game là chính 😆
Handel
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng đang dự định mua 1 cái laptop để phục vụ cho việc học là chính (Mình học CNTT-Phần mềm). Cùng vấn đề quan tâm như bác chủ thớt. Mình không biết bác chủ thớt đã tìm được ra câu trả lời cho vấn đề của mình chưa? Chứ theo mình đọc từ đầu tới giờ. Thì càng đọc, càng thấy hoang mang... @@
Mình đang có 20 triệu và muốn mua 1 chú laptop phục vụ cho các mục đích sau:
- Xem phim HD 1080
- Có cổng HDMI để xuất ra TV
- Học tập
- Pin của máy dùng được lâu
Mong các bạn giới thiệu giùm nha
anakan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đang là SV năm cuối định mua 1 em laptop để làm đồ án tốt nghiệp và phục vụ cho công việc sau này. Nhu cầu của mình như sau:

1. Máy chạy đc các ứng dụng giả lập router như GNS3 và ảo hóa như VMWare nên mình cần cỡ 4GB RAM. Còn CPU thì mình ko bít nên chọn Core ị hay i7 😕
2. Ko có nhu cầu về game nên card đồ họa tàm tạm cũng đc, chỉ cần đủ để chơi các ứng dụng HD.​

Nhờ các bác tư vấn giúp. Thanks!
đồng ý với bác nbtsos về vụ thắp hương trước khi đi
với số tiền 11tr bạn nên cân nhắc bỏ ra khoảng 1 triệu để mua phụ kiện cần thiết
suy nghĩ kỹ xem đã phải mua luôn chưa vì máy mới ra rất nhiều và giảm giá bất cứ khi nào
địa chỉ bạn nên ghé qua là tân thái bình, ở đây giá tốt và máy tốt, mình đã giới thiệu nhiều ng, bạn nên xem các máy của acer và hp, rất bền
QPR
TÍCH CỰC
13 năm
Các bác thử vào đây xem : http://www.laptopmag.com/mobile-life/scores-by-brand-best-brands.aspx. Xin để ý đến chỉ số điểm hài lòng của khách hàng.
Hiện tại với tầm tiền ấy thì lấy ASUS là hợp lí, chất lượng đc người dùng tin tưởng, chế độ bảo hành dài (2 năm), bạn có thể yên tâm dùng qua thời sinh viên 😁
ACER đi, đẹp rẻ vả cũng tốt lắm
virutmath
TÍCH CỰC
13 năm
sao chưa có câu hỏi mới nhỉ
mình cũng có nhu cầu như bạn và rất may mắn mua lại đc 1 sản phẩm cực kì ưng ý đó là ASUS UL30A

chip core2 1.4 ( loại siêu tiết kiệm điện)
hdd 500gb
ddr3 4gb
màn hình led
có cổng hdmi
máy xài cực kì mát. ko hề nóng
pin hiện tại sau 1 năm xài là 7h. nếu mới tầm 10h đến 12h
máy thiết kế y hệt macbook pro.
đc cái asus bh 2 năm. nhưng chỉ có chi nhánh ở hcm và hn

giá mới thời điểm mua lại 16tr7

ps: hiện tại e nó đang đc đi bảo hành do máy ko nhận hdd hix😔

---------- Post added at 09:41 PM ---------- Previous post was at 09:35 PM ----------

luật pháp vn vẫn còn nhẹ tay với những kẻ này quá. ko biết bao giờ người tiêu dùng mới đc bảo vệ quyền lợi
cấu hình hiên nay đối với giá 11tr thì tha hồ chọn chíp từ p6000 đến core i3 ram 2 g ddr3 hết cái này thì thừa sức mạnh đối với sinh viên
chọn hãng nào cũng được , chip nào cũng được không cần quá quan tâm đến cpu
nhưng nói về độ ổn định thì asus và toshiba có lẽ là ổn hơn cả
nhưng nhược điểm của em toshiba là thiết kê ít ưa chuộm , máy chạy nóng , và cấu hình đồ họa hới lép vế với máy asus vốn mạnh về độ họa,
hãng thứ 3 có thể nói đến đó là dell vốn truyền thống trâu bò , nhưng gần đây truyền thống đó không được thấy rõ rệt như trước nữa
chúc các bán chon lựa được máy ngon
kí tên hoangjava
Ý kiến cá nhân và hiểu biết được tích lũy
1. Acer thì vừa túi tiền nhưng sau tầm 2 năm sử dụng sẽ gặp lỗi vê phần cứng.
2. HP dòng cao cấp và dòng mới thì ít nóng hơn, mình đang dùng con HP nóng vãi. Cty mình của Korea nên một số máy laptop của HP và Samsung của chuyên gia ng Korea mang sang xài cực trâu bò và ổn định.
Nếu đưa mình 11tr mua laptop sử dụng việc học thì lựac chọn Asus hoặc Lenovo hoặc Toshiba tầm trung là ok (máy nhập khẩu thì càng tốt vì thị trường hiện giờ khá nhiều hàng "tray" nhưng vẫn được quảng cáo................................
k3aniem
TÍCH CỰC
13 năm
Lenovo là số 1

Với số tiến đó và quan trọng nhất là nhu cầu của bạn chỉ là học tập đơn thuần.Thì mình Nghĩ Lenovo là lựa chón số 1.tinh mình đi bạn sẽ ko phải thất vọng đâu
Lenovo BỀN trâu bò. Bởi vì mình cũng đang dùng 1 em lenovo nên biết rõ.Dũng gần 3 năm rồi mà chẳng thấy lỗi hay hỏng hóc gì cả. Mà độ ổn định thì khỏi phải nói:mstickle:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019