[Hỏi Tinh tế] Theo bạn thế nào là đa nhiệm trên điện thoại?

vuhai6
18/8/2014 9:57Phản hồi: 607
[Hỏi Tinh tế] Theo bạn thế nào là đa nhiệm trên điện thoại?
nếu Window đa nhiệm là 10 thì
Android đa nhiệm 7
BB đa nhiệu 5
Window phone 3
iOS 3
607 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu Window đa nhiệm là 10 thì
Android đa nhiệm 7
BB đa nhiệu 5
Window phone 3
iOS 3
@ribikhin Mình thì hơi khác chút:
Nếu Windows đa nhiệm là 10:
- BB cả BBOS, BB10 8
- Windows phone 7
- Android 5
- iOS 3
bb-no1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ribikhin ban nên dùng bb 10 để hiểu thế nào là đa nhiệm
lxh1290
TÍCH CỰC
10 năm
@ribikhin chuẩn , nhưng wp e cho nó 1 điểm khoản này
truonghaf4
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ribikhin Giải thích đi bạn?

@vuhai6
1. Đa nhiệm theo mình là nhiều ứng dụng có thể hoạt động cùng lúc, khi thao tác với 1 ứng dụng thì các ứng dụng khác không bị ảnh hưởng, vẫn tiếp tục hoạt động.
2. Các hệ điều hành di động đưa ra có phải đa nhiệm không? Thì theo mình là có nhưng không hoàn toàn, mình chia làm 3 thang điểm: 3-hoàn toàn đa nhiệm, 2-đa nhiệm không hoàn toàn, 1-.đa nhiệm một phần
Cụ thể:
#3-Hoàn toàn đa nhiệm: Windows, MAC, Linux...các tiến trình diễn ra bình thường khi có bất kỳ thao tác mới được tạo ra. Ví dụ đang xem phim thì ta tạm thu nhỏ và bật browser>>video vẫn chạy bình thường dù ta có bật thêm video khác trên browser, hay bật game...
#2-Đa nhiệm không hoàn toàn: BB10...các tiến trình vẫn diễn ra bình thường khi có bất kì thao tác mới nhưng sẽ bị dừng nếu có 1 thao tác khác tương tự. Ví dụ khi xem video trên web, ta tạm thu nhỏ để bật facebook hoặc mở thêm 1 tab mới>>video vẫn chạy bình thường vẫn nghe thấy âm thanh và hình ảnh luôn tiếp diễn, video chỉ dừng lại khi ta bật 1 video khác hoặc bật 1 chương chình phát ra âm thanh khác như game, music. Hoặc đơn giản như 1 vài game sẽ tiếp tục ở trạng thái running khi thu nhỏ, 1 lúc sau mới pause (tùy thiết kế, có game sẽ pause ngay khi thu nhỏ)
#1-Đa nhiệm 1 phần:Android,iOS,Wp...các tiến trình sẽ bị tạm dừng ngay lập tức sẽ ở trạng thái chờ gọi lại.
Android theo mình biết thì có thể can thiệp để video có thể chạy ngầm sau khi thu nhỏ hoặc cho chạy popup, nhưng không phải mặc định nên mình xếp vào mục 1, iOS mình ko sử dụng chỉ cầm nghịch nhưng thấy cũng tương tự android. WP thì chắc chắn mục 1.

4 OS nêu trên thì chỉ trừ iOS mình không nghịch nhiều, 3 thì đã trải nghiệm 1-2 năm mỗi cái. Mình thích nhất là tính đa nhiệm của BB10, ví dụ khi chơi BoomBeach, mình muốn tạm out tầm 1' để nhắn tin hoặc FB, thu nhỏ lúc đang thả quân hoặc không muốn off game vì sợ bị cướp tài nguyên, game vẫn running nên ko ko vấn đề. Hoặc bạn gái mình xem phim, theo thói quen thường nghe âm thanh mấy đoạn ko hấp dẫn rồi ngồi lướt FB, lúc này thu nhỏ lại và thao tác khác vẫn hơn là cầm 1 chiếc đt khác để vào FB, hoặc đưa video ra popup choán hết màn hình.

Ý kiến cá nhân nhé😃
anther
ĐẠI BÀNG
10 năm
1. Đơn giản dễ hiểu thì đa nhiệm là khi bạn ẩn một app xuống, bật một app khác lên thì app đầu tiên vẫn tiếp tục chạy và xử lý được.
2. Mình chỉ mới dùng qua WP và Android. Android là đa nhiệm, WP không phải đa nhiệm. IOS mình chưa dùng qua nhưng nhìn vào Ram thì biết là ko phải đa nhiệm.
@anther Bạn này không hiểu lắm về đa nhiệm!Có lẽ bạn là người dùng thôi, chứ không phải người yêu công nghệ.
@anther Android chạy một thời gian thì giật lác vô đối và anh ấy cho rằng thế mới là đa nhiệm
Toàn đa nhiệm ĐỂU 😃
@noobnhat Thích câu này của bác, bao giờ mở được chục cái cửa sổ chạy cùng lúc như pc mới là đa nhiệm thật.
minhvk243
ĐẠI BÀNG
10 năm
đa nhiệm được thực hiện tương tự như trên những chiếc máy tính để bàn, nghĩa là người dùng mở một ứng dụng, nó sẽ ở luôn trong bộ nhớ. Dù họ có mở một chương trình khác, ứng dụng đó vẫn không ngừng khai thác tài nguyên nên rất dễ dẫn đến việc không đủ tài nguyên để thực hiện các tác vụ khác, dẫn đến hiện tượng “treo máy”.
@minhvk243 Dead lock có vẻ chính xác hơn bác ạ 😁
anhv41
TÍCH CỰC
10 năm
@minhvk243 mình thấy mở những ứng dụng thường thì làm gì mà treo máy vs hiện giờ may vi tính toàn 4gb ram trở lên nên ít khi nào xảy ra hiện tượng của bác nói rất hi hưu , còn chơi game thì thui mình ko nói mở 1 2 game lên cho nó chạy đa nhiệm thì sẽ rất ngốn ram và sẽ có hien tượng lag lag
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@Bùi Thiện FTI Vãi deadlock =))
@minhvk243 Hẳn là bác ấy đang treo bàn phím :p
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@anhv41 Mình xài bb q10, mình mở web, cam, game... Cubf lúc cho chúng chạy đa nhiệm, 8 app vẫn chẳng bik lag là gì.... Nói về đa nhiệm trên đt thì3ê kia fai gọi bb os bằng cụ
bbvc
TÍCH CỰC
10 năm
Vừa nghe nhạc vừa lướt web là đa nhiệm rồi :3
4 cái HDH trên cái nào cũng đa nhiệm :3
buta1.3dien
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bbvc 6300 của e cũng vừa nghe nhạc vừa lướt web opera dc bác ơi, symbian S40 cũng là đa nhiệm 😁
@bbvc nói như bác symbian s40 cũng đa nhiệm rồi :3
@bbvc uk đúng s40 có lâu rồi hôhô
n3_bmt
TÍCH CỰC
10 năm
@bbvc nói vậy thì symbian s40 cũng đa nhiệm được, vẫn có thể mở nhạc và dùng opera mini lướt web
vungocduy90
ĐẠI BÀNG
10 năm
theo mình wp không phải đa nhiệm, riêng ứng dụng facebook mình up ảnh mà chuyển ứng dụng khác sẽ lập tức bị hủy đăng ảnh ngay lập tức trong khi ios vẫn tiếp tục đăng đến khi hoàn tất hoặc không thể đăng được do lỗi
livfc2010
TÍCH CỰC
10 năm
@vungocduy90 đấy là do cái ứng dụng Facebook thôi. Update bản mới thì không bị.
tonyhieu
TÍCH CỰC
10 năm
theo mình pb chắc chắn là đa nhiệm , vì lúc thoát ra ứng dụng khác thì ứng dụng cũ vẫn có thể chạy tiếp hay không ? tùy mình
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
Wp đa nhiệm cùi bắp.android,symbian mới thật sự là đa nhiệm 😁
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
@phaikodo! loai nhu m thi t khoi can phai giai thich.
@abgnac bạn có xài wp chưa mà phán như thánh vậy, trải nghiệm wp 8.1 gdr1 chưa?
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
@dmaiphu Đang xài 525 thánh ạ,8.1 gdr1 chả khác gì wp8.0 black,khác ở thanh notification hay mấy cái đó đó thôi chứ đa nhiệm thì RIÊNG mình thích chạy ngốn ram hao pin như androjd(theo cách nghĩ cja3 mấy thánh) chứ ko thích resume lắm,mà resume của wp hơi cùi,vậy nhé.
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
10 năm
@abgnac chuẩn bác:D
đa nhiệm là một lúc mấy ...bồ
cô 2 4 6, đứa 3 5 7, 😃
@duclinh79 Ko phải vậy đâu . đa nhiệm là vừa đi cafe với em này , xong đi ăn với em kia , trưa trà chanh với em nọ , chiều đi hóng gió với em kía , tối thì go dạo phố với em xinh tươi . đa nhiệm đó .
hihihi133
TÍCH CỰC
10 năm
Palm os mới là trùm của trùm đa nhiệm
baolong2426
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hihihi133 Theo mình nghĩ cung giống bạn, Palm Os mới đúng là đa nhiệm. minhf thấy Wes Os rất hay nhưng vì lúc đó Palm ko Open như GG
phuoc34
TÍCH CỰC
10 năm
@hihihi133 h` cái HĐH tỉ đó đó chỉ chạy đa nhiệm đc trên TV vs máy in thôi bạn ;)
thinghe
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hihihi133 Web OS chứ ko phải Palm OS bác ơi
hihihi133
TÍCH CỰC
10 năm
@thinghe Mình nhớ sau này LG mua về mới đổi tên, mình chỉ nói cái gốc rồi
Đa nhiệm là phải như trên PC

các hdh di động thì đa nhiệm kiểu nửa vời như hiện nay là ok rồi Full chỉ tổ tốn pin chứ đc cái gì đâu
Helvin Ken
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đa nhiệm là đa nhiệm vụ :v tức là có thể mở nhiều ứng dụng cùng lúc hoặc là mở hai ứng dụng cùng nhau như sung làm cho dòng tab,hoặc ms làm cho win 8 chẳng hạn, mình nghĩ đa nhiệm trên winphone, android chưa hẳn đa nhiệm thực sự, khi shut down máy thì các ứng dụng bị xóa hoàn toàn, nên mình nghĩ nó chỉ đơn thuần là dự trữ ứng dụng trong lúc đang chạy, còn ió thì nó có lưu lại cho mình, bb chưa xài nên không biết :p đa nhiệm thích nhất là vừa nhắn tin vừa chơi game :3
@Helvin Ken Có vẻ bác đang hiểu sang một thứ khác chứ ko phải là đa nhiệm 😃
Helvin Ken
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bùi Thiện FTI thứ khác là sao bác:?
theo mình thì đa nhiệm tức là tốn nhiều ram
thekenhg
ĐẠI BÀNG
10 năm
đa nhiệm là khi người dùng đang tương tác với ứng dụng này mà trước đó đã mở 1 ứng dụng khác thì ứng dụng trước đó vẫn đc cập nhật tin tức từ một nguồn nào đó, ví dụ như bạn đang mở zalo sau đó bạn chuyển qua chơi game thì trong khi chơi game bạn vẫn có thể nhận tin nhắn từ zalo, khi đó zalo sẽ có 1 dịch vụ theo dõi chạy ngầm bên dưới và sẽ cập nhật khi có thông báo mơí
mrken1910
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thekenhg bạn nhầm giữa khả năng thực hiện đa tác vụ của hdh với tính năng push notification của phần mềm rồi :|
đa nhiệm là khả năng xử lý nhiều tác vụ cùng 1 lúc ví dụ: bạn vừa thực hiện download trên chrome khi trở về home screen, vừa nghe nhạc, vừa soạn tin nhắn đồng thời trên điện thoại.
còn tin nhắn từ OTA gửi tới là tính năng push
@thekenhg Ví dụ như vậy không hoàn toàn đúng vì khi đó nó chạy theo kiểu Service và ứng dựng đó đóng rồi cũng vậy ah.
@shininglife Bạn mới không đúng, đa nhiệm ko liên quan gì tới chạy service hay ko nhá, ko phải cứ hiển thị nhiều cửa sổ làm việc cùng lúc như galaxy tab, hay windows pc mới là đa nhiệm.
Đa nhiệm đơn giản là đảm nhận nhiều tác vụ cùng lúc.
Vd :
  • vừa nghe nhạc vừa đọc báo,
  • vừa cập nhật OTA vừa chơi game,
  • vừa tải app vừa xem duyệt các app khác.
  • vừa truyền nhận file từ bluetooth, vừa gõ bàn phím...
  • vừa liên tục nhận notification (SMS, facebook) vừa lướt web, hoặc chả làm gì chỉ cần ở ngoài màn hình home vuốt qua vuốt lại các trang
Hiện nay tất cả các hệ điều hành mobile đều hỗ trợ đa nhiệm. CPU 1 nhân cũng có thể đa nhiệm
@KevinBui1111 Mình nói không hoàn toàn đúng vì nó chỉ đúng ở người dùng nhìn thấy thế thôi chứ thực chất nó xử lý tuần tự
@shininglife Cho dù xử lý tuần tự từng câu lệnh sâu bên dưới cpu 1 nhân thì không thể nói không đa nhiệm hay ko đa nhiệm.

1 nhân thì tuần tự, đa nhân thì có thể xử lý song song, cái đó ai học chuyên ngành máy tính đều hiểu.

Nhưng đa nhiệm là một khái niệm đưa ra để hướng tới khả năng đáp ứng nhiều công việc ở mức độ cao hơn (mức độ application/user) chứ không phải mức độ phần cứng bạn à, do đó cũng không thể nói là đa nhiệm hoàn toàn hay ko hoàn toàn, đa nhiệm là chạy nhiều chương trình cùng lúc, ko phải là chạy nhiều đơn vị câu lệnh cùng lúc nhé.

http://en.wikipedia.org/wiki/Operating_system#Multitasking

Multitasking refers to the running of multiple independent computer programs on the same computer; giving the appearance that it is performing the tasks at the same time.
Đa nhiệm là chạy nhiều ứng dụng một lúc trên ram, chắc vậy 😆
IOS,BB,android đều là đa nhiệm
Theo mình là vậy
Chủ đề thiên về Technical nên có vẻ ít người quan tâm 😃
AnhTV.
TÍCH CỰC
10 năm
Đa nhiệm là thực hiện hai việc song song như chia đôi màn hình và khi ẩn ứng dụng đó vẫn hoạt động =)))
4 HĐH trên đều đa nhiệm hết rồi mà
@hacker98922013 Trên là theo bạn thế nào là đa nhiệm chứ không phải là những hệ điều hành nào đã đa nhiệm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019