Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

hỏi về cách cài win 7 trên ubuntu 12.04

anmanh95
3/9/2013 10:48Phản hồi: 19
mình mới mua laptop asus cài sẵn ubuntu 12.04, mình đã thử cài win 7 bằng đĩa nhưng không được. mọi người có thể hướng dẫn mình cách cài win 7 trên máy và đồng thời xóa bỏ hoàn toàn ubuntu được không ạ? mình xin cảm ơn
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cài đc chưa bạn. Khó quá lên bảo hành thôi ;))
Có cần cách gì đâu, chỉ cần bỏ đĩa cài vào, chia phân vùng như ý muốn rồi cài...
😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
Tân ND
ĐẠI BÀNG
11 năm
- Tạo 1 USB chạy live Ubuntu.
- Boot vào USB và format HDD ở định dạng NTFS.
- Boot đĩa win cài như bình thường.
anmanh95
ĐẠI BÀNG
11 năm
uh, t cũng cài đc rồi, cũng tks mn, bây giờ t muốn hỏi thêm cách xoá topic 😆
chủ topic cho t hỏi tí. t cũng vừa mua lap cũng gặp vđ như của bạn. t đã cài đặt lại cho nó khởi động cùng ổ đĩa dvd rồi nhưng vẫn không cài đc win khi cho đĩa vào.bạn cài bằng cách nào chỉ cho mình với
anmanh95
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngockien2018 à, b lên mạng down bộ cài win về, không thì b có thể ra quán mua cái đĩa cài win cho nhanh, bộ cài win có BOOT ấy. Khi có bộ cài win rồi, thì b vào setup bios của máy khi khởi động máy, boot đĩa cài win là xong, fomat toàn bộ ổ cứng để xóa ubuntu trên máy rồi cài win như bình thường thôi. chúc b thành công 😃
@anmanh95 ko đơn giản như thánh nghĩ đâu, thử cài kiểu này bao giờ chưa thánh 😃)) vấn đề bạn gặp phải là do định dạng phân vùng ổ của ubuntu nó khác với window, bác làm nào format nó về nstf rồi nhét úb hoặc đĩa win vào là cài ok
chủ thớt có yahoo ko hướng dẫn chi tiết mình với
anmanh95
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn đang dùng máy ubuntu muốn cài win à 😃
phuthanh84
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy mình mới mua thì nó cũng không cho cài win. Nó nói là "win ko thể cài đặt trên phân vùng này". Và nó cũng ko cho format luôn. Chả biết tại sao. Có khi nào là do HDD bị hư không? nhưng bọn cửa hàng vẫn cài ubuntu lên được thì chắc không phải do HDD nhỉ? Cao thủ nào chỉ giáo với.
@phuthanh84 Thay vì format thì bạn xóa rồi chia lại để cài xem nào.
thickgjko
ĐẠI BÀNG
10 năm
chắc mua ở trần anh mình cũng thế. h muốn cài win 8 mà máy k có ổ đĩa. mà cũng k có usb boot luôn. các bro cho hỏi thêm là dell 5547 cài win 8 hay hơn hay 7 hay hơn. tk
phuthanh84
ĐẠI BÀNG
10 năm
m
Mình dùng Win7PE delete phân vùng cài ubuntu rồi chia lại ổ. Định dạng về NTFS và cài win như bình thường 😃
Các bác ơi có cách nào vừa giữ được ubuntu vừa cài đc win 7 lên ko?

Em muốn giữ lại ubuntu nhỡ sau này dùng đến
@Jolie Nguyễn 84 Bạn cứ cài sau cài lại cũng được mà? Còn muốn giữ lại thì bạn cứ cài vào chỗ khác rồi vào windows tạo dualboot hay khôi phục mbr để dùng menu boot của ubuntu làm dualboot.
Bạn download nguyen gói Unbutu về cài click đúp mở lên cài đc rồi nhé 😃
nếu có sẵn Ubuntu , thì làm một đĩa boot , tốt nhất là có Gpart partition trong đĩa boot đó vì có thể bạn cần đến cả phân vùng HFS để cài OS X, các bạn nên down đĩa boot gốc của Ultimate đừng down mấy cái bản fix và phiếc của mấy đồng hương, họ hay làm lung tung xanh đỏ vào cho đẹp nên nhiều lúc lẩm cẩm lắm , đầu tiên là chọn resize phân vùng của Ubuntu (làm nó bé đi ấy mà) thế là thòi ra một đoạn thừa , các bạn lại create phân Vùng NTFS cho win từ cái chỗ thừa ra đó để rồi cài win , cài xong win thì làm menu boot bằng các phần mềm cũng trong đĩa boot đó,
Nếu máy có sẵn win , với các bạn chưa bao giờ nghịch Ubuntu hay bất kỳ một HĐH nào ngoài Win tôi xui các bạn down unetbootin(miễn phí, nhẹ) về rồi cứ thế mở ra nó sẽ cho bạn chọn hệ điều hành, khoảng chục hệ điều hành(từ loại bấm vào đây để thoát hoặc sao lại đen xì và chỉ có mỗi prompt thế này) bạn chọn để down hoặc nếu có sẵn là file iso hay gì đấy thì nó đã có sẵn các tùy chọn , bạn có thể chạy live(không cài vào ổ cứng) trên CD hoặc trên USB nó tự làm tất từ việc cài HDH và menu boot, bạn không phải để tâm đến phân vùng hay định dạng hay menu boot , thế nhé, trong lúc tập viết có gì sơ suất xin được lượng thứ
Bác nao huong dân em chi tiet duoc không ạ em hoang mang qua
Bác chủ giup em vs

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019