Hỏi về lens canon EF 28mm F2.8

beehii
10/5/2013 16:35Phản hồi: 70
các bác có kinh nghiệm cho e hỏi về khả năng chụp cảnh của con EF 28mm F2.8 này với ạ, e định mua con này để chụp phong cảnh, theo các bác thì có hợp lý không. Bác nào hảo tâm thì cho e cái hình ảnh với ạ. E xin cám ơn các bác 😁
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình dùng tiêu cự 17-50 trên body 60D crop là 1.6 thì góc ảnh tương đương 27mm,

nếu bạn dùng 28 2.8 trên máy Fullframe thì con này chụp cảnh tốt, rộng, nhưng xài trên Crop thì hơi hẹp cho chụp cảnh
@hoatrangnguyen2hd bạn hỏi về gì ? mình thì thích 24 vì góc rộng

đối với máy ảnh thì tiêu cự từ 15 sang 17 đã khác nhau
@venom_guilty E muốn hỏi về độ sắc nét,tương phản,màu sắc ạ.
@hoatrangnguyen2hd http://emedia.leeward.hawaii.edu/frary/toolbox4.htm

cá nhân thì thấy không khác nhiều

bạn thích tiêu cự nào thì lấy
@venom_guilty vâng.cảm ơn bác nhiều ạ.đã lấy 24/2.8 ạ
e xài crop thôi bác ạ, thế thì chắc là không hợp lý rồi bác nhỉ 😔
@beehii xài 28mm trên crop 1.6 thì góc ảnh = 44mm, gần tương đương góc nhìn dùng ốnh 50 trên FF 😁
Nếu trên crop bạn nên tìm đến 24/2.8 EF AFD nhé.
em dùng ống này chụp ảnh tập thể lớp nhiều người được không các bác?
@hoatrangnguyen2hd được nhớ tele chân nửa, mua ống 17-40mm chuyên dùng cho crop of canon đó
@JunJin1921 bác ơi.e đã mua canon 5d.hi.đang dùng fix 50mm f1.8 để chụp chân dung rồi.nhưng để chụp đám cưới hỏi, tập thể lớp thì thiếu rộng.bác tư vấn cho e con nào để chụp dịch vụ đấy.yêu cầu: sắc nét,giá vừa phải...thank bác.mong hồi âm của bác
dracula00
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này độ nét tốt, màu ổn, thường được dùng để chụp sản phẩm, hoặc cảnh (nếu trên FF). Bác chơi crop thì theo em:
- cứ chiến kit 18-55, khép khẩu 8 chụp phong cảnh bét nhè.
- ngoài ra có 17-85 is usm, chất lượng tốt hơn kit, giá đắt hơn kit (nhưng đáng tiền)
Nói chung để chụp cảnh trên crop thì ít nhất tiêu cự tối thiểu cũng phải khoảng 17, 18 (lens rẻ, dễ kiếm). Còn nếu yêu cầu cao hơn, hoặc bác chịu khó đầu tư hơn thì ngâm cứu qua ultra-wide :D
@JunJin1921 ok bác.cảm ơn bác rất nhiều.e có flash rồi, nhưng chụp dược mấy bữa, bjo lại không thích chụp flash, nhưng theo ý bác là con 24-105 la ok ạ?thế bác khuyên e nên lấy lens trước hay là lên 5d trước và tạm thời cứ chụp oongs 50mm rồi có đk thì lên lens ạ?
mong hồi âm bác
@hoatrangnguyen2hd Nếu là mình mình sẽ mua len trước! Len cũng đóng vai trò quang trọng đối với 1 tấm ảnh đẹp! Body thì từ từ cũng được!
Ps: sorry! Jun khá bận nên giờ mới trả lời mong bạn thông cảm
@JunJin1921 vâng.em cảm ơn bác.vậy em sẽ mua lens trước.em muốn hỏi bác là có nên mua ở bên nhật không?hàng 2nd?và mua ở việt nam thì mua ở đâu ạ?e ở hà nội bác ạ
@JunJin1921 bác ơi.bác còn nhớ em không ạ?e đã lên 5d và mf 135mm f2.8 để chụp chân dung rồi bác ạ.e định lấy con fix 28mm f2.8 chụp tập thể đc không bác?connayf độ nét thì tốt, không biết màu mè ra sao?bác tư vấn giúp e
đang có e EF 28 f2.8 & e 17-85 IS USM cần bán ...bác nào có nhu cầu thì ới e nhé
@LongPic cho e tinh trang, gia ca va dia chi dj bac
op
batmanqn
ĐẠI BÀNG
11 năm
kể bác Longpic ở HN thì qua xem lens phát,đang kiếm 1 em fix hạt dẻ 😁

con 24-105 e lắp trên 1000d có ổn không bác?có sợ ảnh hưởng lens không ạ?
@hoatrangnguyen2hd Body crop có chấm đỏ để cắm ống ef, chấm trắng để cắm ống ef-s!
Bạn xem 50 f1.8 bạn chấm gì? Chấm đỏ phải không, việc cấm là vô tư, chỉ có điều body khá nhỏ so với len ^^!
Còn việc mua hàng 2 thì cảm giác mình tự xem xét ống có ổn không rồi mới mua, chứ nhờ người khác mua xách về chắc gì họ đã kĩ tính? Còn cửa hàng tại hn thì mình chịu vì mình ở tphcm, cho dù mua hàng cũ tại cửa hàng du sao cũng đuwowjc mấy tháng ^^!
@JunJin1921 vậy là không nên mua hàng cũ hả bác?hi.
@hoatrangnguyen2hd Cá nhân mình thì không, nhưng mình không phản đối việc này, nhưng bạn nên nhờ ngứoi có kinh nghiệm test ống, mua ở cửa hàng họ có bảo hành cũng yên tâm hơn
vâng.cảm ơn bác.chẳng là ngày trước em cũng được học qua shop, và bjo e có 1 tiệm nho nhỏ để chụp ảnh thẻ, ảnh dịch vụ, ảnh ngoài trời cho các bạn trẻ...và e có chơi với 1 anh có tiệm áo cưới, cửa hàng anh ấy đông khách, bac cho em lời khuyên có nên lên trên đấy vừa học vừa làm không ạ?mong hồi âm bác
@hoatrangnguyen2hd Không có gì
@JunJin1921 bác cho e hỏi.nhu cầu của em là chụp ảnh thẻ, chụp ảnh em bé kts, chụp ảnh ngoại cảnh teen, chụp ảnh tốt nghiệp, ảnh sinh nhật, hội nghị, ma chay, cười hỏi.chủ yếu muốn chụp ngoại cảnh đẹp( vì thích chụp ngoại cảnh)... e đang dung canon kiss f, lens kit 18-55, fix 50 f1.8.
e đang muốn nâng cấp:
1,mua 5d mard I cũ
2. mua lens 24-105 f4L
BÁC tư vấn giúp e nên chọn phương án nào?
@hoatrangnguyen2hd Nếu mua ống 24-105 thì phải mua thêm flash vì chụp sự kiện, sinh nhật,... Thường thiếu sáng!
Nên suy nghĩ 17-50f2.8 tamron, có lợi hơn 24-105 về giá và góc
@JunJin1921 e có flash 480 rồi ạ?vẫn máu chất L, tamron liệu chất màu và liệu có bền k?vì e k có đk nên cũng k thay đổi đc nhiều bác ạ.cảm ơn bác đã giúp e rất nhiều
nếu kiếm đc con 16 35 F2.8 L cũng tốt,

17 40 chuyên góc rộng, cảnh và chân dung

24 105 thiên về chân dung
@venom_guilty 16-35 mua cũ thì không biết ntn cả.con 17-40 có tốt k bác?em có cái ống 50mm rồi.chân dung như thế chắc cũng đủ dùng rồi bác nhỉ.
@hoatrangnguyen2hd
cũ cũng nhiều hàng tốt

dòng L thì khỏi lo, 17 40 L và 24 105 thích con nào thì lấy thôi, 2 con khác dải tiêu cự kô so sánh đc với nhau

50 1.8 là ok chân dung rồi
@venom_guilty bác thử lên zshop xem hộ em con đấy đc không ạ.thích cái góc rộng và f2.8.e thấy bảo con 17-40 là con xấu nhất trong dòng L.ngta toàn chọn 24-70 thôi
@hoatrangnguyen2hd
để trực quan bác vào các link dưới để tự cảm nhận

ống kính kô phải ai cũng vừa lòng

tốt nhất nên tự kiểm nghiệm tại cửa hàng

http://www.kenrockwell.com/canon/lenses/17-40mm.htm
vâng.em cảm ơn bác nhiều lắm.24 tren ff là đủ rộng để chụp dịch vụ, hội nghị chưa anh?
@hoatrangnguyen2hd 24 là của FF
bác cũng đang dùng 24 -105 hả bác.tiệm ảnh nhà bác tên j ạ?bác cho em xem ảnh với.để e học tập
@hoatrangnguyen2hd Mình ở tphcm bạn ở hà nội! Nếu có dịp vào giao lưu con không xin vao fb hội a chơi
vâng
fb bác là j ah?
@hoatrangnguyen2hd Saigon crop cam.
Nói Nguyễn hữu thắng là anh đạt giới thiệu
Nếu ít tiền có thể cân nhắc các em này, theo thứ tự giảm dần:
1. Tamron 28-75 f/2.8
2. Sigma/ Tokia 24-70 hoặc 24-80 f/2.8
3. Canon 24-85 f/3.3-4.5
4. Canon 28-135 f/3.3-4.5
Con này chơi tạm được. Với tầm giá đó thì khá ổn
@binhpt tạm được là sao hả bác?có connaof trong tầm giá mà nhích hơn không hả bác?
Ở tầm này lúc còn xài canon mình dùng Tamron 17-35/2.8-4 và Sigma 24-60/2.8. hoặc Tamron 28-75/2.8. trong đó em Tamron 17-35/2.8-4 gắn thường trực. Còn khi cần nhẹ nhàng thì cặp đôi Canon EF 24/2.8 và EF 35/2.0 AFD sẽ thay thế.
@binhpt vâng ạ.em nghiêng về fix bác ạ.em thích độ nét của nó.em không thích lens room lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019