Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

hỏi về nhớt xe máy (bực mình quá các bác ạ)

truongminh89
5/1/2013 17:36Phản hồi: 102
Chào các bác em lâp nick lâu rồi nhưng cũng ít khi cm lắm. hôm nay có chuyện bức xúc quá mới lên đây hỏi xem các bác thấy sao?
Chả là em mới tậu 1 em Yamaha Jupiter Fi được khoảng 15 ngày. Mấy thằng bán xe nó nói đi 500 km đầu thì đến bảo dưỡng miễn phí và thay nhớt ( tính phí 70k). thế là chiều nay đi làm về sớm em ghé chỗ mua đó để bảo dưỡng vì xe em chạy được 600km rồi. Vào ngồi chờ khoảng 1,5h thì mới đến lượt xe em. thằng KTV vừa làm vừa tào lao chuyện. nó cũng tăng sên, xả nhớt và chỉnh cái gì chỗ máy tất cả khoảng 15' xong. em ra cũng hỏi nó mấy câu về xe cộ thì cũng thấy giải thích cặn kẽ phết. có thằng còn tư vấn em nên đổ cacbon gì đó để cho nó rửa cặn cái đầu phun xăng em cũng đổ và mất thêm 50k nhưng cái này thì em không nói làm gì. Xong xuôi thanh toán tiến đầy đủ về nhà cũng đã tối rồi. Em vào nhà đang định đi tắm thì có điện thoại .
Alo có phải A M vừa đi bảo dưỡng xe không ạ?
Đúng rồi
Em mới bảo dưỡng xe cho anh. Anh đi đến đâu rồi ạ.
anh về nhà rồi có gì không?( em tưởng quên cái gì ở đó nó gọi trả lại cơ)
nhà anh có cây kìm không anh xuống mở nắp nhớt ra kiểm tra dùm em xem xe anh có nhớt không? Bên em kiểm tra thấy dư 1 bình nhớt. có hay không có anh cũng gọi cho em nhé.
uh. ( lúc này máu em đã sôi lên rồi đấy nhưng cũng mong sao không phải xe mình)
em mới chạy đi lấy kìm vặn ra thì ôi thôi đúng rồi tức không chịu được. Em gọi cho nó nói đúng rồi, Nó còn nói em phải dựng chống đứng lên kiểm tra. sau khi em dựng lên thì vẫn là xe không nhớt. Mà em lại chạy từ cửa hàng đó về nhà khoảng 4-5 km chứ, lại còn chở thêm khoảng 40 kg đồ.Nghĩ mà xót xa. tiên sư cái bọn làm ăn tắc trách.
Xong nó gọi hỏi nhà em rồi em chỉ đường cho nó. Nó mang bình nhớt tới tận nhà đổ cho em. Còn nói "không sao trong máy vẫn còn nhớt, anh đừng buồn phiền gì nhé, có gì cứ gọi em."
em nghe mà tức nhưng cũng không thèm nói nó. lúc đó em điên lắm nhưng chẳng biết sao em lại không nói gì.
Các bác ở đây có ai bị vậy chưa? Xe chạy không nhớt mà tải hàng vậy có ảnh hưởng gì không? em chạy tốc độ cũng bình thường 40 - 50km là cao.
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mới thì k sao đâu bạn ơi, k phải hết cạn là đc rồi thường thì thiếu nhớt bô sẽ ra khói và có tiếng kêu lạ. nó tận tình thế thì cũng đc chứ k đến nổi
Cũng không muốn làm to chuyện, Hết cạn chứ còn gì nữa bạn. Nó xả nhớt hết để thay nhớt mà không châm nhớt cho mình
bởi vậy, ng ta hay nói ng đâu của đó cấm có sai, nó thay nhớt thì bạn cũng nên chú ý, chứ đừng rời mắt khỏi tài sản của mình, mình thay nhớt ở bên ngoài cũng ngồi kè kè kế bên coi xem sao nè.
Xe mình chạy đc ~ 600 Km, hôm qua cũng vừa thay nhớt xong. Tưởng thay miễn phí nhưng bị tính phí 75k, mình hỏi thì nhân viên nói là bảo dưỡng miễn phí nhưng thay nhớt có tính phí ( lật sổ BH cho mình coi)
Cái quan trọng là khi nhân viên thay nhớt, mình đứng ngay đó để quan sát coi ốc nhớt xã nằm đâu, châm nhớt hiệu gì...nên tránh đc tình trạng quên châm nhớt như xe của bro. Nhân viên mang nhớt đến nhà bro thay là ok lắm rùi, nhiều khi còn cố tình quên đi chứ...
@nhtai1978 Nó quên đi khi mà khách hàng phát hiện ra, mà chắc chắn là phát hiện ra vì chạy 1 thời gian sẽ thấy. Lúc đó khách hàng còn lùm sùm hơn nữa, chưa kể chạy ra cửa hàng mắng vốn thằng kỹ thuật trưởng thì lúc đó thằng đó đuổi việc (trừ COCC ra thôi). Vậy đầu thú hay là bị bắt cái nào lợi hơn ?
dịch vụ tốt đến mấy không bằng chính mình phục vụ.....ở việt nam là vậy đó.
dinhung
TÍCH CỰC
11 năm
Pó tay thật.....xe bạn chạy thiếu nhớt vậy là có xước lòng và ma sát tăng giữa xilanh pittong rồi ,chắc chắn một thời gian ngắn xe bạn sẽ bị ra khói nếu phớt git gạt dầu của xupap bị cháy. Đãng trí tới mức vậy thì bá đạo thật....cứ chạy và theo dõi xem có vấn đề gì cứ đến đấy làm toáng lên. Bây giờ bạn phải yêu cầu kỹ thuật trưởng lập biên bản việc này để sau còn có chứng cứ làm cơ sở. Bọn KTV này sợ đuổi việc nên chu đáo với bạn vậy thôi. Nguy hiểm nhất là xe đang roda mà bị vậy, nhưng trách bạn cũng không theo dõi sát việc đó
AX! nghe thấy ghê quá vậy! cái này về lâu về dài mới thấy tác hại!
h_minhvu
ĐẠI BÀNG
11 năm
4-5km ko nhớt cũng ko sao đâu, nếu xa hơn thì mới đáng lo. 4-5km máy chỉ vừa kịp nóng thôi...
khanhmr
ĐẠI BÀNG
11 năm
"dinhung" nói chuẩn đó, bạn ra Đlý trình bầy vụ việc với chủ Đlý hoặc kỹ thuật trưởng rồi bắt lập biên bản, bạn theo rõi kỹ xe bạn nếu có vấn đề gì thì lấy cái biên bản sự việc đó ra mà làm chứng cứ!
bác nào vào giúp e với ạ
bác đừng lo quá,4 đến 5km thì cũng ko gì đáng ngại đâu...vẫn còn nhớt bám trên nồi,đầu lòng,piton,ko cạn hoàn toàn dc đâu...em ab của ông chú mình bị hao nhớt,thay nhớt xong (800ml) ,chạy khoảng 2k km là còn khoảng 100ml,có khi thay ra chỉ còn vài giọt nhớt 😕 ...ổng vẫn để vậy chạy hơn 1 năm rùi..
Rain&Tear
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xả bằng ốc nhớt thì trong máy vẫn còn 0,2l nhớt, mình nghĩ là ko đến nỗi nào đâu, chủ thớt đừng lo quá 😃
Chia buồn với bác, Xe thiếu nhớt như vậy chắc là có ảnh hưởng nhưng chắc ít thôi, nếu kỹ bác chạy thêm 400-500km bác thay nhớt mới nhé để cho sạch máy và để ý các phốt nhớt ở cần số, giò đạp, cốt số nhông trước … có bị xì nhớt không nhưng trước hết phải yêu cầu họ có trách nhiệm với những hỏng hóc có thể xảy ra do thiếu nhớt gây nên như xe kêu bất thường, xì nhớt, ra khói…. Bác sỹ mổ họ còn quên kéo trong bụng thì chuyện mấy em KTV này quên đổ nhớt cũng không lạ. Kinh nghiệm của em là chưa khi nào em dùng nhớt hãng và ra hãng để thay nhớt do có chút kinh nghiệm về sửa xe nên em chưa bao giờ tin vào cái vẻ chiên nghiệp, hiện đại của các trung tâm này, từ khi em mua chiếc Ex2012 cái sổ bảo hành của em còn zin lun. Cái việc thay nhớt cũng dễ bác nên tự làm vừa đỡ tốn tiền vừa cẩn thận hơn mà tự mình chăm sóc xe mình cũng sướng đó bác. Mà nhìn mấy KTV này ức lắm nếu họ không nhiệt tình thì hành xót xe lắm vì có phải xe của họ đâu, còn ho mà nhiệt tình y rằng lại cò mồi là làm cái này, thay cái kia cho tốt hơn rồi chém. Mịa cái hộp nhớt của Ya làm quái gì mà tốt hơn Shell AX5 mà mắc hơn đến cả gần 20k, cứ lợi dụng hàng chính hãng để móc túi thêm của khách hàng, mà sao không sản xuất vỏ, ruột, ác quy, bóng đèn ….chính hãng luôn.
vãi lúa thật 😃
đáng ra bác gọi cho quản lý chết cha nó đi chứ
xe đang roda mà đã tải hàng rồi hả bác? nặng ko? máy mau hư bây h.
mà ju fi này dùng nhớt gì phù hợp nhỉ các bác
dksilent4r
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn còn 200ml nhớt trong máy, cũng ko đến nỗi, cơ mà cứ lập biên bản 😃
135798642
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng ko rành vụ nhớt này lắm, bạn nên ra vài tiệm sửa xe uy tín để thăm dò xem tình trạng như vậy thì máy móc có bị làm sao ko, khắc phục ra sao, trên này mỗi người 10 ý chả biết thế nào đâu, xe mình cơ mà 😁
Thường thì 600Km đầu thay là đúng rồi, vấn đề này mình không nói xong, khi thay thì phải mở cho hết nhớt cũ, có người yêu cầu còn phải lấy phun cho hết nhớt cũ, rồi mới đổ nhớt mới vào.

Khoảng 5Km, theo mình nghĩ thì không sao, nhưng sẽ ảnh hưởng xe sau này thôi.
Mình cũng cạch mấy thằng KTV vụ thay nhớt free rồi, sau này có thằng em bà con sửa xe sát bên nhà, cứ quăng qua cho nó là xong, muốn thay nhớt gì cứ bảo nó 1 tiếng, miễn phí công sửa xe hoàn toàn nhé, chỉ có điều lâu lâu phải tốn đĩa thịt chó nướng với lít rượu đế đền ơn nó (mà hình như mình đền ơn suốt í)😁
SuQN1205
TÍCH CỰC
11 năm
@Bukit bác vui tính quá đấy :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019